Page 3 of 10 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 93

Thread: Sinh hoạt lớp 11X3CLC Online

Administrator nbc's Avatar

1. In ra thì chỉ mình thầy đọc được thôi (được). 2. Nếu làm bằng power point để trình chiếu thì tốt hơn (tốt).
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

Họ và tên: Phạm Nguyễn Anh Phương.
    Nơi sinh: Kon Tum - Kon Tum.
    Điện thoại: 0983979306
    Email: phongktvn@gmail.com

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy! Em làm đồ án thi công mặt đường có lớp Cấp phối đá dăm gia cố xi măng 6% thì mình tra Định mức nào ạ? Em tra trong Định mức 1776 bổ sung cũng chỉ có ĐM cho lớp CPĐD gia cố XM 5% thôi. Mong thầy giải đáp giúp em! Cám ơn thầy ạ!

Quote Originally Posted by Anh Phương View Post
    Thưa thầy! Em làm đồ án thi công mặt đường có lớp Cấp phối đá dăm gia cố xi măng 6% thì mình tra Định mức nào ạ? Em tra trong Định mức 1776 bổ sung cũng chỉ có ĐM cho lớp CPĐD gia cố XM 5% thôi. Mong thầy giải đáp giúp em! Cám ơn thầy ạ!
    Việc thì công lớp CPĐD GCXM 5% và 6% không có nhiều khác biệt về hao phí nhân lực và máy móc. EM có thể vận dụng định mức 5% cho 6%, chỉ lưu ý về hao phí vật liệu XM phải tăng lên theo tỷ lệ.

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy! Trong đồ án mặt đường của em, em chọn thi công dây chuyền thứ nhất là đắp lề lần 1, 2 và thi công lớp cát gia cố XM lần 1, 2 có được không ạ?. Hay là em phải thi công dây chuyền 1 là đắp lề lần 1,2 rồi mới thi công dây chuyền 2 là cát GCXM lần 1, 2 ạ?.
    Và có phải đắp lề xong là có thể nghiệm thu ngay không ạ? Nhờ thầy giúp em!
    Em cảm ơn thầy.

Quote Originally Posted by dangmy View Post
    Thưa thầy! Trong đồ án mặt đường của em, em chọn thi công dây chuyền thứ nhất là đắp lề lần 1, 2 và thi công lớp cát gia cố XM lần 1, 2 có được không ạ?. Hay là em phải thi công dây chuyền 1 là đắp lề lần 1,2 rồi mới thi công dây chuyền 2 là cát GCXM lần 1, 2 ạ?.
    Và có phải đắp lề xong là có thể nghiệm thu ngay không ạ? Nhờ thầy giúp em!
    Em cảm ơn thầy.
    Với lớp cát GCXM có chiều dày lớn hơn khả năng đầm nén của máy lu, có 2 phương án:

Phương án 1:

1. Thi công lớp thứ nhất + đắp lề (nếu là đắp lề sau) hoặc đắp lề + thi công lớp thứ nhất (nếu là đắp lề trước)

2. Bảo dưỡng theo đúng tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu cát GCXM

3. Thi công lớp thứ hai + đắp lề (nếu là đắp lề sau) hoặc đắp lề + thi công lớp thứ hai (nếu là đắp lề trước)

Phương án 2:

1. Đắp lề + thi công lớp thứ nhất
    2. Thi công lớp thứ hai + đắp lề

Phương án 2 không cần thời gian bảo dưỡng, nhưng phải thi công ngay lớp thứ 2 sau khi vừa thi công xong lớp thứ nhất. Tiến độ thi công 2 lớp này chỉ là 1 đường tiến độ, tuy nhiên phải thuyết minh cho rõ về vấn đề này trên bản vẽ.

Công tác nghiệm thu chỉ tiến hành sau khi đã làm xong và bảo dưỡng cả 2 lớp. Nghiệm thu lề đường sẽ được tiến hành cùng với việc nghiệm thu lớp kết cấu bên trong.

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy! Đồ án thi công mặt đường có lớp "thấm nhập nhựa dùng nhựa nóng " em tìm mãi mà không ra định mức thầy có tài liệu phần này thì cho em xin ạ ? e đọc một số tài liệu thì nói có thể thay định mức lớp này bằng Láng nhựa được . Thầy giải đáp giúp em được ko ạ .
    Em cảm ơn thầy

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Với lớp cát GCXM có chiều dày lớn hơn khả năng đầm nén của máy lu, có 2 phương án:

Phương án 1:

1. Thi công lớp thứ nhất + đắp lề (nếu là đắp lề sau) hoặc đắp lề + thi công lớp thứ nhất (nếu là đắp lề trước)

2. Bảo dưỡng theo đúng tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu cát GCXM

3. Thi công lớp thứ hai + đắp lề (nếu là đắp lề sau) hoặc đắp lề + thi công lớp thứ hai (nếu là đắp lề trước)

Phương án 2:

1. Đắp lề + thi công lớp thứ nhất
    2. Thi công lớp thứ hai + đắp lề

Phương án 2 không cần thời gian bảo dưỡng, nhưng phải thi công ngay lớp thứ 2 sau khi vừa thi công xong lớp thứ nhất. Tiến độ thi công 2 lớp này chỉ là 1 đường tiến độ, tuy nhiên phải thuyết minh cho rõ về vấn đề này trên bản vẽ.

Công tác nghiệm thu chỉ tiến hành sau khi đã làm xong và bảo dưỡng cả 2 lớp. Nghiệm thu lề đường sẽ được tiến hành cùng với việc nghiệm thu lớp kết cấu bên trong.
    Thưa thầy vậy là em không thể chọn phương án đắp lề lần 1 và 2 sau đó thi công lớp cát GCXM lần 1 và 2 được phải không ạ?. Vì e nghĩ nếu thi công như vậy thì sẽ không mất thời gian bảo dưỡng lớp thứ 1 của cát GCXM. Thầy trả lời giúp em ạ!. Em cảm ơn ạ!

Quote Originally Posted by dangmy View Post
    Thưa thầy vậy là em không thể chọn phương án đắp lề lần 1 và 2 sau đó thi công lớp cát GCXM lần 1 và 2 được phải không ạ?. Vì e nghĩ nếu thi công như vậy thì sẽ không mất thời gian bảo dưỡng lớp thứ 1 của cát GCXM. Thầy trả lời giúp em ạ!. Em cảm ơn ạ!
    Cũng được chứ, nhưng cách ấy người ta ít làm, vì phải có 1 cái thành chắn đủ cao để đắp lề thật dày. Thành chắn kiểu ấy thường phải làm bằng thép, và khá là tốn kém.

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Cũng được chứ, nhưng cách ấy người ta ít làm, vì phải có 1 cái thành chắn đủ cao để đắp lề thật dày. Thành chắn kiểu ấy thường phải làm bằng thép, và khá là tốn kém.
    Vì em nghĩ việc làm thành chắn như vậy là dễ nên em làm phương án như vậy,h e đã hiểu,em cảm ơn thầy ạ!

Page 3 of 10 FirstFirst 12345 ... LastLast