Page 1 of 8 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 79

Thread: Đồ án Kết cấu BTCT

Administrator nbc's Avatar

Default Đồ án Kết cấu BTCT

Các bạn còn có những vấn đề thắc mắc trong đồ án này cùng trao đổi tại đây nhé!
    Riêng thầy cho rằng, muốn làm đồ án KC BTCT tốt cần đọc kỹ tài liệu về môn học (giáo trình, bài giảng), ngoài ra cũng cần tham khảo Tiêu chuẩn thiết kế kết cấu BTCT mới nữa.
    Tiêu chuẩn mới có rất nhiều vấn đề mà Lý thuyết về môn học chưa cập nhật kịp. Ta nên làm quen với các Tiêu chuẩn thiết kế mới có thể làm tốt đồ án này và tạo đà cho các đồ án tiếp theo.

Sinh viên năm nhất

Post Đồ án KC bê tông cốt thép

da thưa thầy khi ta uốn thép đang chịu mô men dương ở nhịp lên gối thì khoảng cách tử điểm uốn đến mép gối tựa là mình chọn sao cho thỏa mãn điều kiện về cường độ. Em cam ơn thầy
    Last edited by thao de; 02/04/07 at 11:19 AM. Reason: bạn cố gắng kiểm tra kỹ bài trước khi post nha! nhiều lỗi chính tả quá!

Thành viên danh dự phuongx3's Avatar

Ý bạn là làm sao xác định được điểm uốn của cốt thép?
    - Ta bố trí cốt thép chịu mô men trong dầm. Vậy việc đầu tiên là ta phải xác định được biểu đồ bao mô men (nội lực) trong dầm. Để có được biểu đồ bao này, các bạn xếp tải từng trường hợp như hướng dẫn.
    - Tính toán diện tích cốt thép và chọn số lượng, chủng loại, cách bố tró cốt thép trong dầm.
    - Tính khả năng chịu lực của dầm tại từng mặt cắt, tương ứng với số lượng thép. Ví dụ, bạn dự định uốn 2 thanh fi 22 thì trước khi uốn và sau khi uốn khả năng chịu lực là bao nhiêu.
    - Vẽ biểu đồ bao nội lực và khả năng chịu lực lên cùng 1 bản vẽ, có cùng tỷ lệ. Đường thể hiện khả năng chịu lực (sau khi uốn) cắt BĐB tại điểm nào thì đây là điểm uốn của các thanh dự định uốn.
    - Việ xác định điểm cắt các thanh thép cũng tương tự như thế, nhưng sau khi xác định như trên thì mới ladf điểm cắt lý thuyết, ta còn phải kéo dài thanh thép thêm 1 đoạn cấu tạo như quy định.
    Chúc làm tốt!
    Đừng chờ đợi những gì bạn muốn mà hãy đi tìm kiếm chúng.

Kỹ sư tập sự xuandan_ak25's Avatar

Question đồ án btct

Các bạn cho mình hỏi : lớp bê tông bảo vệ khi thiết kế và lớp bê tông khi tính toán thực tế sau khi bố trí cốt thép cho phép sai khác nhau bao nhiêu là được?diện tích tiết diện ngang của cốt thép bố trí trong dầm mà nhỏ hơn so với dttd ngang giả thiết có ảnh hưởng đến khả năng làm việc của dầm không?

Thành viên danh dự phuongx3's Avatar

Mình có ý thế này:
    - Ý thứ nhất mình vẫn chưa hiểu bạn định nói đến điều gì trong thiết kế và thi công kết cấu BTCT..
    - Ý thứ 2: về diện tích cốt thép. Rõ ràng là diện tích cốt thép càng nhỏ (càng ít thép) thì khả năng chịu lực càng nhỏ, nhưng bạn cũng phải còn để ý đến vị trí cốt thép nữa, cốt thép đặt càng xa trục trung hòa của tiết diện thì khả năng chịu lực của dầm sẽ càng lớn. Khả năng chịu lực của dầm phụ thuộc vào nhiều yếu tố: cường độ của BT, cường độ của thép, diện tích cốt thép, cách bố trí cốt thép (ho). Như vậy bạn cần phải kiểm tra tất cả các thông số trên.
    Đừng chờ đợi những gì bạn muốn mà hãy đi tìm kiếm chúng.

Thành viên danh dự maianhduc's Avatar

Thưa thầy em thấy đồ án btct rất quan trọng nhưng với ngành cầu đường của chúng ta tai sao không thay đồ án thiết bế btct thành thiết kế bản mặt cầu cho cầu bản ạ . Cầu bản em chưa tìm hiểu nhưng vừa rồi có hỏi các các anh chị đi làm và thầy chủ nhiệm thì được biết tính toàn nó như sàn bê tông cốt thép. Theo em đó là một cách nâng cao chất lượng cho sinh viên nghành ta.
    Vửa rồi em có nói chuyện với đứa bạn học xây dựng hà nội là mày học kết cấu thép rồi chứ cho tau xin tài liệu nhé.
    Bạn em trả lời là bây bựa ni đang học kết cấu thép à. Bọn tau chuyển sang học dàn chịu lực, rồi , bạn em trả lời xong em thầm nghĩ sao các bạn sướng thể được học nhứng kiến thức chuyên ngành ngay trong các môn cơ sở, mong sao khoa mình một lúc nào đó cúng được học như vậy nhỉ

Super Moderator luonggiacat's Avatar
    Công ty CP TVXD Công trình GT5 - TECCO5 - TP Đà Nẵng

Quote Originally Posted by maianhduc View Post
    Thưa thầy em thấy đồ án btct rất quan trọng nhưng với ngành cầu đường của chúng ta tai sao không thay đồ án thiết bế btct thành thiết kế bản mặt cầu cho cầu bản ạ . Cầu bản em chưa tìm hiểu nhưng vừa rồi có hỏi các các anh chị đi làm và thầy chủ nhiệm thì được biết tính toàn nó như sàn bê tông cốt thép. Theo em đó là một cách nâng cao chất lượng cho sinh viên nghành ta.
    Vửa rồi em có nói chuyện với đứa bạn học xây dựng hà nội là mày học kết cấu thép rồi chứ cho tau xin tài liệu nhé.
    Bạn em trả lời là bây bựa ni đang học kết cấu thép à. Bọn tau chuyển sang học dàn chịu lực, rồi , bạn em trả lời xong em thầm nghĩ sao các bạn sướng thể được học nhứng kiến thức chuyên ngành ngay trong các môn cơ sở, mong sao khoa mình một lúc nào đó cúng được học như vậy nhỉ
    Nhờ đồ án này nên dân cầu đường làm dân dụng vô tư Anh Đức à. Đùa thôi chứ ý kiến maianhduc rất hay. Mình học cầu đường mà cứ làm mấy cái sàn nhỏ xíu, mấy cái cọc 35x35 (cmxcm) không có nghĩa lý gì. Đáng ra phải học cọc khoan nhồi, rồi áp vô luôn đồ án cầu bê tông; học cầu bản rồi làm luôn đồ án Thiết kế đường I. Thế mới hay chứ!
    Muốn giàu phải giỏi, muốn giỏi phải học
    Mobi: 0905.492.509
    http://vietnamgiapha.com/XemGiaPha/9234/giapha.html

Thành viên danh dự maianhduc's Avatar

Để làm được dân dụng không phải dể lượng à.Chúng ta phải học thêm nhiều thứ nhưng như vậy cũng hay đóchứ văn lượng nhỉ,nhưng mình đi theo nghành cầu đường thì mình phải tìm hiểu sâu về nó chứ vì vậy mới có những cống hiến cho nghề được, vẫn biết tự tìm hiểu là chính nhưng nếu được học thì hay quá. Nhìn thấy những chiếc cọc khoan nhồi nhưng khi ra trường mà dân cầu đường không biết thì buồn quá phải không lượng. HI vọng nhữngnăm sau anh em khoa ta được học.
    Mà hình như những thầy dạy nền móng trong khoa ta đều học cầu đường cả mà, tại sao khi tính toán ta không đưa đường ảnh hưởng vào tính toán móng cọc luôn nhỉ.
    Các bạn đang học năm 3 cố gắng thảo luận tại đây nhé.
    Năm sau phải được học nhiều hơn nẳmtước chứ

Sinh viên năm tư

Default hỏi về chiều cao làm việc

Em chào thầy và các anh chị trong khoa. Cho em hỏi:
    - Trong phần tính dầm phụ: em đã chọn và bố trí cốt thép xong. em có chiều cao lớp bảo vệ và khoảng cách
    của cốt thép. Tính chiều cao làm việc bằng công thức như thế nào(ho). Hoặc chọn như thế nào.

Sinh viên năm nhất

Thầy ơi nếu có thể thì thầy có thể lập ra tất cả công thức để làm đồ án bê tông cho 1 số anh em dễ tra. và anh em có thể thảo luận về những công thức đó (vd:công thức này làm sao có được?số đó thì tra ở bảng nào?.....???) em nghĩ nhu vậy thì diễn đàn mới xôi nỗi và anh em sẽ tích cực hỏi hơn.và anh em nào biết dc gì thì cũng chỉ cho anh em chưa biết(để giảm gánh năng cho thầy và cũng ôn lại kién thức.hoặc có thể hiểu sai về vấn đè đó)và điều này hay xảy ra ở tất cả diễn đàn là có những câu hỏi bị lặp lại hay những câu hỏi vô lí nên việc anh em hỏi thì trước tiên nên tìm thật kỹ trong diễn đàn.và suy nghĩ kỹ trước khi hỏi.mong thầy Nguyễn Biên Cương giúp chúng em để hoàn thành được đồ án BTCT.chân thành cám ơn thầy.

Page 1 of 8 123 ... LastLast