Page 3 of 8 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 79

Thread: Đồ án Kết cấu BTCT

Sinh viên năm hai harryhoa's Avatar

Quote Originally Posted by kingofsea View Post
    Thầy ơi nếu có thể thì thầy có thể lập ra tất cả công thức để làm đồ án bê tông cho 1 số anh em dễ tra. và anh em có thể thảo luận về những công thức đó (vd:công thức này làm sao có được?số đó thì tra ở bảng nào?.....???) em nghĩ nhu vậy thì diễn đàn mới xôi nỗi và anh em sẽ tích cực hỏi hơn.và anh em nào biết dc gì thì cũng chỉ cho anh em chưa biết(để giảm gánh năng cho thầy và cũng ôn lại kién thức.hoặc có thể hiểu sai về vấn đè đó)và điều này hay xảy ra ở tất cả diễn đàn là có những câu hỏi bị lặp lại hay những câu hỏi vô lí nên việc anh em hỏi thì trước tiên nên tìm thật kỹ trong diễn đàn.và suy nghĩ kỹ trước khi hỏi.mong thầy Nguyễn Biên Cương giúp chúng em để hoàn thành được đồ án BTCT.chân thành cám ơn thầy.
    .
    Theo mình nghỉ bạn đang học bê tông cốt thép thì bạn nên làm đi chứ, bạn phải đóng góp cho diễn đàn đi. Chứ bạn đừng chờ xung rụng thế.

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by halinh View Post
    cho em hỏi là trong đồ án BTCT thiết kế sàn sườn toàn khối bản loại dầm thì kích thước dầm chính có thể bằng kích thước dầm phụ được không?
    theo mình thì nếu mà sàn s][nf toàn khối có bản loại dầm thì kích thước dầm chính và dầm phị la khác nhau.
    nhưng nếu bản kê 4 cạnh thì khác

Sinh viên năm nhất

mình có ý kiến thế này nhé:nếu kích thước dp=dc thì 1 phung phí vât liệu,gây tốn kém về kinh tế,chưa tận dụng hết khả năng làm việc của dầm phụ
    2 làm tăng tải trọng td lên dầm chính

Kỹ sư chính HQD's Avatar

Quote Originally Posted by vnd View Post
    mình có ý kiến thế này nhé:nếu kích thước dp=dc thì 1 phung phí vât liệu,gây tốn kém về kinh tế,chưa tận dụng hết khả năng làm việc của dầm phụ
    2 làm tăng tải trọng td lên dầm chính
    Nếu mà kích thước dầm phụ và dầm chính bằng nhau thì người ta không gọi chúng là dầm phụ và dầm chính nữa đâu. Phân chia dầm phụ hay dầm chính là dựa vào độ cứng của các dầm đấy bạn (phụ thuộc vào tkichs thước dầm, vật liệu làm dầm ), hình như trong sách "Cấu kiện BTCT có nhắc đến đấy bạn" . Nguyên tắc phân phối tải trọng là theo độ cứng đó bạn ( tức là dầm càng cứng thì chịu tải trọng càng lớn )
    **It's easy to miss something if you are not looking for **HQD

Normandie.ct songuku's Avatar

thưa thầy!trong phần cắt uốn thép từ giữa nhịp chịu Momen dương lên gối chịu momen âm phải theo qui phạm gì?và xac định mặt cắt lí thuyết như thế nào ! câu hỏi này hình như có bạn nào đã hỏi nhưng em muốn biết rõ hơn và mong thầy giới thiệu vài tài liệu tham khảo ! em xin cảm ơn thầy

Sinh viên năm tư

Quote Originally Posted by songuku View Post
    thưa thầy!trong phần cắt uốn thép từ giữa nhịp chịu Momen dương lên gối chịu momen âm phải theo qui phạm gì?và xac định mặt cắt lí thuyết như thế nào ! câu hỏi này hình như có bạn nào đã hỏi nhưng em muốn biết rõ hơn và mong thầy giới thiệu vài tài liệu tham khảo ! em xin cảm ơn thầy
    Mình xin trả lời ý thứ 2.Ở đây bạn hỏi cắt là cắt thép thùa ở gối chịu mômen âm.bạn hãy tính Mgh sau khi cắt thép và xem giá trị đó nằm trong khoảng giữa của 2 mặt cắt nào đã biết rồi dùng tam giác đồng dạng xác định vị trị mặt cắt lý thuyết.Tính ra mặt cắt lý thuyết bạn thính tiếp W.Thế là xong.Chúc bạn làm tốt.
    đời thay đổi khi chúng ta thay đổi
    www.cauduongbkdn.com

Sinh viên năm nhất chikonan's Avatar

Cho em hỏi là :sau khi đã sơ bộ lựa chọn kích thước sàn,dầm phụ,dầm chính,đặt tải trọng ,tính toán mômen,tính cốt thép xong thì ta bố trí thép cho sàn theo cấu tạo sao cho kinh tế tiết kiêm vật liệu.Trong sách sàn sườn BTCT có vẽ hình chứ ko nói cụ thể như thế nào?.
    .sách vẽ mấy thanh xếp mấy thanh nằm ngang là thế nào ? có phải cho 1 m chiều dài dầm ?
    -Các thanh sắt khác nhau mà cùng nằm trên 1 đường thẳng thì có nghĩa là 2 thanh cùng nằm trên mặt phẳng ạ? ko cùng nằm trên cùng đường thẳng thì ko thuộc cùng 1 mp ??
    -Sàn đc bắt đầu như thế nào
    -Phi 6a300 nghĩa là Sắt phi 6 cách nhau 300 mm ?thế thì 2 cây uốn thành dạng khác nhau mà có cùng chỉ số a300 thì đặt kê cạnh nhau à (vì ko trùng lên nhau dc)
    Thầy trả lời có file hình cụ thể chú thích bên cạnh để em dễ hiểu dễ theo dõi
    Sinh vào thời loạn, không có khái niệm đúng sai, chân lý thuộc về kẻ mạnh nhất.
    .*(`'•.¸(`'•.`""""*¤*""""¸.•'´)¸.•'´ )*
    »~¤.•º•. N.V.Hoàng.•º•.¤~«
    *(¸.•'´(¸.•'´""""*¤*""""`'•.¸)`'•.¸ )*

Sinh viên năm tư

Quote Originally Posted by chikonan View Post
    .sách vẽ mấy thanh xếp mấy thanh nằm ngang là thế nào ? có phải cho 1 m chiều dài dầm ?
    -
    MÌnh xin trả lời những câu hỏi này. Việc thể hiện các thanh thép nằm ngang đó là mình đang thể hiện mặt bằng thép.Không phải là thép trên 1m dài mà nó thể hiện về uốn thép, loại thép, bước thép và chiều dài thép...Do mình làm đồ án nên thầy yêu cầu làm như vậy để hiểu thêm thôi chứ thực tế bản vẽ ngoài không cần làm như vây
    www.cauduongbkdn.com

Sinh viên năm tư

Quote Originally Posted by chikonan View Post
    -Phi 6a300 nghĩa là Sắt phi 6 cách nhau 300 mm ?thế thì 2 cây uốn thành dạng khác nhau mà có cùng chỉ số a300 thì đặt kê cạnh nhau à (vì ko trùng lên nhau dc)
    Bạn đọc kĩ lại bản vẽ sẽ thấy thép phi6a300 là đã thể hiện cho các thanh uốn khác nhau rồi.Thực tế khi tính ra là sắt Phi6a150 thôi, nhưng do uốn khác nhau nên các thanh sẽ xen kẻ nhau vì vậy mà bước thể hiện của nó là 300.Và xen kẻ nên không kê lên đâu.Nếu bạn học lớp A,b thì thầy Thịnh giảng kĩ chổ này rồi bạn mở vở ra xem lại nha.Chúc bạn làm tốt.
    www.cauduongbkdn.com

Kỹ sư tập sự romeotaisinh's Avatar

trong bảng tra có ghi đường kính cốt thép là 6; 6/8; 8; 8/10 , vậy 6/8 va 8/10 nghĩa là sao?có phải là phi6 và phi8 hay phi8 và phi 10 đặt xen kẽ nhau không?giúp mình với.

Page 3 of 8 FirstFirst 12345 ... LastLast