Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 19 of 19

Thread: Trình tự lập thiết kế tổ chức thi công

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by HQD View Post
    ...thế thì trong thời gian hoàn tất dây chuyền các lực lượng lao động không sử dụng hiệu quả sao?
    (Em vẫn chưa hình dung được sự hiệu quả của dây chuyền trong thời gian ổn định) so với thời kì khai triển dây chuyền và thời kì hoàn tất dây chuyền.)
    Chào bạn HQD.

nbc xin nêu lại đoạn nhận định về thời kỳ ổn định của DC:

Thời kỳ ổn định của DC: là thời kỳ hoạt động đồng thời của các DCCN thuộc DCTH. Đây là thời gian DCTH phát huy hiệu quả cao nhất, mọi lực lượng lao động thuộc DC được sử dụng có hiệu quả nhất.

Trong thời gian này, nhân lực, máy móc, thiết bị... mới làm việc theo đúng thiết kế của dây chuyền. Bạn sẽ hiểu điều này rõ hơn khi làm đồ án TK TCTC mặt đường ô tô. Tuy nhiên ở đây nbc cũng xin mô tả trước 1 ví dụ để bạn hình dung:

Trong 1 DCTH thi công KCAĐ ta có thể thiết kế cho đoàn ô tô vận chuyển buổi sáng thì VC BTN (thi công tầng mặt), buổi chiều VC cấp phối đá dăm (thi công tầng móng); song nếu DC thảm BTN chưa triển khai thì lúc này đoàn xe kia chỉ làm buổi chiều, còn buổi sáng thì chưa có việc gì cả.

Đến thời kỳ hoàn tất, nếu DC làm CPĐD đã xong thì đoàn xe này chỉ làm buổi sáng còn buổi chiều lại nghỉ.

Chỉ là 1 ví dụ nhỏ.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

dạ thưa thầy .Lúc mình chia trình tự các công việc việc xác định máy chủ đạo em vẩn lơ mơ . ví dụ trong công tác thi công CPDD loại 2 . máy san là máy chủ đạo, ngoài ra còn có thể coi lu lốp 16T là máy chủ đạïo được ko.

Kỹ sư tập sự phgpc's Avatar

Quote Originally Posted by orin View Post
    dạ thưa thầy .Lúc mình chia trình tự các công việc việc xác định máy chủ đạo em vẩn lơ mơ . ví dụ trong công tác thi công CPDD loại 2 . máy san là máy chủ đạo, ngoài ra còn có thể coi lu lốp 16T là máy chủ đạïo được ko.
    Trong công tác thi công mặt đường, công tác lu lèn tốn nhiều công nhất, nên nó là công tác chủ đạo. Máy làm công tác lu là máy chủ đạo.

Trong công tác lu thì việc lu lèn chặt là tốn công nhất, do đó máy lu dùng để lu lèn chặt là máy chủ đạo.

Quote Originally Posted by orin View Post
    Chào bạn orin.

Trong TK TCTC DC mặt đường, việc quan niệm máy nào là máy chính linh hoạt hơn trong TCTC đất nền đường: máy nào trong DC quyết định đến tốc độ dây chuyền, khối lượng thực hiện lớn, kỹ thuật thi công phức tạp, ảnh hưởng quyết định đến chất lượng thi công, máy ấy được coi là máy chính.

Kỹ sư chính HQD's Avatar

Chào thầy! Cho em hỏi:
    -Trong phương pháp TK TCTC theo sơ đồ mạng khi đọc tới định nghĩa sự kiện thì vòng tròn sự kiện (SK) thường được chia làm 4 hình quạt; tuy nhiên khi tham khảo một số sách thì em lại thấy cách ghi này của các sách lại hơi khác nhau.Cụ thể là 2 hình quạt bên trái và bên phải thì có sách lại ghi là thời điển bắt đầu sớm, bắt đầu muộn của SK trong khi một số sách lại ghi là thời điểm hoàn thành sớm và hoàn thành muộn của SK. Tại sao lại có sự khác nhau này .
    - Tình hình áp dụng PP TK TCTC theo sơ đồ mạng ở Việt Nam hiện nay như thế nào? (khi đọc sách em thấy sách nào cũng khẳng định PP này là một phương pháp rất hiệu quả và tiến bộ)
    Em xin cám ơn! Chúc thầy dồi dào sức khỏe.
    **It's easy to miss something if you are not looking for **HQD

Quote Originally Posted by HQD View Post
    Chào thầy! Cho em hỏi:
    -Trong phương pháp TK TCTC theo sơ đồ mạng khi đọc tới định nghĩa sự kiện thì vòng tròn sự kiện (SK) thường được chia làm 4 hình quạt; tuy nhiên khi tham khảo một số sách thì em lại thấy cách ghi này của các sách lại hơi khác nhau.Cụ thể là 2 hình quạt bên trái và bên phải thì có sách lại ghi là thời điển bắt đầu sớm, bắt đầu muộn của SK trong khi một số sách lại ghi là thời điểm hoàn thành sớm và hoàn thành muộn của SK. Tại sao lại có sự khác nhau này .
    - Tình hình áp dụng PP TK TCTC theo sơ đồ mạng ở Việt Nam hiện nay như thế nào? (khi đọc sách em thấy sách nào cũng khẳng định PP này là một phương pháp rất hiệu quả và tiến bộ)
    Em xin cám ơn! Chúc thầy dồi dào sức khỏe.
    Những điều bạn nêu chỉ là những quy ước của sự thể hiện, nó không làm thay đổi bản chất của sơ đồ mạng. "Vòng tròn sự kiện" trong Microsoft Project đã không còn là vòng tròn nữa bạn ạ. Ngoài ra, một số sơ đồ mạng còn ghi dự trữ chung và dự trữ riêng của công việc nữa. Bạn cũng lưu ý thêm rằng: có nhiều loại sơ đồ mạng khác nhau, trong TCTC chúng ta đề cập đến sơ đồ mạng theo thời gian.

Việc sử dụng sơ đồ mạng để thể hiện tiến độ thi công, để theo dõi - điều chỉnh tiến độ là một việc làm văn minh; tuy nhiên ở Việt Nam ta chưa làm nhiều do hiểu biết về nó còn quá ít người; mặc dù được trang bị đầy đủ kiến thức song các KS mới ra trường lại bị ảnh hưởng quá nhiều của những cách làm theo kinh nghiệm của các KS đi trước --> kiến thức dần mai một mà ít được cập nhật, ứng dụng.

Có một điều đáng buồn là không ít những kỹ thuật, công nghệ mới tiên tiến trong XD ở trên thế giới chúng ta đều đã biết nhưng lại không sử dụng. Về vấn đề này, có nhận định là: "Người Việt mới chỉ học có 1 nửa" - học mà không sử dụng gì nhiều! :smi12:

Sinh viên năm nhất

chào tất cả các bác!!!
    các bác có file tổ chức thi công cầu cho minh xin tham khao được không
    nếu các bac scos thì có thể gởi theo mial nay cho minh:
    Văn long:
    hovanlongktxd@gmail.com.
    cảm ơn các bác nha!!

Sinh viên năm hai

Thầy NBC ơi! Cho em hỏi nếu em biên chế tổ đội thi công.
    Ví dụ: Đoạn thi công cần máy ủi 6 ca, san 4 ca, lu sơ bộ 5.5 ca, lu lèn chặt 8.5 ca, lu hoàn thiện 1.5 ca. Em biên chế 2 máy ủi, 2 máy san, 2 lu sơ bộ, 3 lu lèn chặt, 1 lu hoàn thiện. Thì các như thế sẽ bị hao phí do máy phụ không làm việc nhiều. Em xin hỏi thầy có cách nào để tận dụng máy đó cho một đoạn kế đoạn đó được không?
    EM cám ơn thấy nhiều. EM chúc thầy sức khỏe!

Sinh viên năm nhất

Ai có biẹn pháp thi công CPDD lọai 2 cho mình xin, mình đang làm BP TC QL1A. Xin cảm ơn!
    Last edited by quybinh; 17/04/12 at 09:48 AM.

Page 2 of 2 FirstFirst 12