Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 57

Thread: Tài liệu hướng dẫn thực hiện và bảo vệ ĐA

Administrator nbc's Avatar

Default Tài liệu hướng dẫn thực hiện và bảo vệ ĐA

Thực hiện việc chuẩn hóa công tác giảng dạy, xuất phát từ nhu cầu thực tiễn của đông đảo các bạn sinh viên và hướng tới việc giảng dạy eLearning. NBC biên soạn tài liệu Hướng dẫn thực hiện và bảo vệ ĐA Thiết kế tổ chức thi công nền đường ô tô (Learning Guide).

Những trao đổi về nội dung Hướng dẫn mời các thầy cô và các bạn trao đổi tại đây.
    Attached Files Attached Files

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Thực hiện việc chuẩn hóa công tác giảng dạy, xuất phát từ nhu cầu thực tiễn của đông đảo các bạn sinh viên và hướng tới việc giảng dạy eLearning. NBC biên soạn tài liệu Hướng dẫn thực hiện và bảo vệ ĐA Thiết kế tổ chức thi công nền đường ô tô (Learning Guide).

Những trao đổi về nội dung Hướng dẫn mời các thầy cô và các bạn trao đổi tại đây.
    Làm việc theo nhóm đúng là một kỹ năng cần phải học hỏi, song cũng không phải là dễ. Dân Việt Nam ta thường cứ có vài người là tốn thời gian cãi nhau chứ chẳng làm được việc gì cả. Ai cũng khư khư bảo vệ ý kiến cá nhân, khả năng thuyết phục người khác rất kém. Vài câu qua lại thành cãi nhau to. Thầy nbc có lẽ phải hướng dẫn thêm anh em về cách làm việc nhóm.

Bài của motminh

Cách này rất hay thầy ạ. Nhiều khi bọn em đi bảo về chẳng biết mình phải làm gì, các thầy yêu cầu mình thế nào.
    Cám ơn thầy!

Bài của Nnt

Chào Thầy !
    " Làm việc theo nhóm ", em xin trở lại câu hỏi của em về vấn đề này !

" Em la SV khoa 03.Em xin hỏi thầy một số việc về Đồ án môn học thiết kế và tổ chức thi công ND của kỳ này .

Về việc post gửi DA nhờ thầy thông. Như đã nói chúng em phải nộp bài theo nhóm.

Vậy theo em nghĩ. có nên nộp bài theo nhóm như vậy hay không? Mặc dù làm việc theo nhóm thì kết quả sẽ tốt hơn cả về mặt Chất lượng và mặt Số lượng .(ý kiến của riêng em ).

Nhưng ngựơc lại??? Em giả sử như trong nhóm có 2-3 bạn chưa làm xong , không kịp tiến độ.vậy nhóm em phải làm sao? Vậy nhóm em bắt buộc phải chờ cho đến khi nào cả nhóm đã hoàn thiện mới được nộp ,đúng không ạ !

Vậy em xin thầy cho ý kiến về việc này.

Em cảm ơn thầy!

(Mong thầy sớm trả lời .vì hiện tai nhóm em vẫn đang phải chờ một số bạn để nộp bài.) "

"Hiện tại nhóm em vẫn chưa nộp phần( Chương 1+2 , 2 bản vẽ cống ). Mà đã hết hạn nộp (24h 23-3-07).Vậy nhóm em có thể nộp phần này nữa đựợc không? Nếu được thì khi nào có thể ạ !

Em cảm ơn thầy !"

Quote Originally Posted by NnT View Post
    Chào Thầy !
    " Làm việc theo nhóm ", em xin trở lại câu hỏi của em về vấn đề này !

" Em la SV khoa 03.Em xin hỏi thầy một số việc về Đồ án môn học thiết kế và tổ chức thi công ND của kỳ này .

Về việc post gửi DA nhờ thầy thông. Như đã nói chúng em phải nộp bài theo nhóm.

Vậy theo em nghĩ. có nên nộp bài theo nhóm như vậy hay không? Mặc dù làm việc theo nhóm thì kết quả sẽ tốt hơn cả về mặt Chất lượng và mặt Số lượng .(ý kiến của riêng em ).

Nhưng ngựơc lại??? Em giả sử như trong nhóm có 2-3 bạn chưa làm xong , không kịp tiến độ.vậy nhóm em phải làm sao? Vậy nhóm em bắt buộc phải chờ cho đến khi nào cả nhóm đã hoàn thiện mới được nộp ,đúng không ạ !

Vậy em xin thầy cho ý kiến về việc này.

Em cảm ơn thầy!

(Mong thầy sớm trả lời .vì hiện tai nhóm em vẫn đang phải chờ một số bạn để nộp bài.) "

"Hiện tại nhóm em vẫn chưa nộp phần( Chương 1+2 , 2 bản vẽ cống ). Mà đã hết hạn nộp (24h 23-3-07).Vậy nhóm em có thể nộp phần này nữa đựợc không? Nếu được thì khi nào có thể ạ !

Em cảm ơn thầy !"
    Có lẽ em chưa đọc Learning Guide của thầy ở trên nhỉ, trong đó thầy có nêu cách giải quyết vấn nếu trong nhóm có những bạn không làm kịp đồ án.
    Cách làm việc nhóm chúng ta phải tập thôi, cho dù khó khăn. Vì sao ư? Vì nó là xu thế tất yếu khi chúng ta đã hội nhập WTO. Sẽ không còn chỗ cho những cá nhân đơn lẻ đâu. Phải biết cách hợp nhất ý tưởng và sức mạnh em ạ.

Bài của hochoaivandot

Hướng dẫn thực hiện và bảo vệ ĐA Thiết kế tổ chức thi công nền đường ô tô (Learning Guide) của thầy sao tụi em tìm không thấy hả thầy.

Bài của cucicuci

việc học nhóm thật sự rất tốt. rất tiếc vẫn còn nhiều bạn vẫn chưa tận dụng lợi thế này. em vẫn còn bắt gặp tính bảo thủ ở 1 số bạn nên đã làm giảm kết quả

Bài của hoangbk

Việc tổ chức làm việc theo nhóm là cực kỳ quan trọng, và điều quan trọng nhất là mỗi thành viên trong nhóm phải biết gạt bỏ những cái riêng mà đi tìm những cái chung, cái thống nhất trong nhóm của mình, thì nhóm đó mới hoạt động có hiệu quả. Cái trở ngại lớn nhất mà mỗi thành viên trong nhóm phải vượt qua đó chính là cái tôi cá nhân. Dẫu biết cái tôi ấy chính là cái cá tính của bản thân, là cái tự tin mà trong người cần phải có, nhưng nếu để nó xuất hiện trong cách làm việc theo nhóm là một sai lầm lớn.
    Đi kèm với cách dạy elearning, thì hiệu quả của nhóm cần được phát huy một cách triệt để, phương pháp đào tạo con người của nước ta đang dần thay đổi và để đẩy nhanh quá trình này thì mỗi cá nhân cũng cần chủ động để làm nó thay đổi.
    Thanks for reading, hopping about bright future!

Bài của motminh

Em đọc thấy thông tin này kính mời thầy và các bạn tham khảo:

Cá nhân suy nghĩ tốt hơn nhóm

Các chuyên gia marketing thuộc ĐH Indiana (Mỹ) cho các tình nguyện viên xem một nhãn hiệu đồ uống có ga, sau đó yêu cầu họ nghĩ tới các thương hiệu khác. Kết quả cho thấy, khi được ngồi riêng, những người tham gia nghĩ ra được nhiều sản phẩm hơn so với khi họ được ghép nhóm với hai người khác. Nghiên cứu này cho thấy cá nhân nên suy xét một cách kỹ càng vấn đề trước khi đi tới sự đồng thuận với số đông trong thảo luận.

Em nghĩ làm việc nhóm muốn hiệu quả phải biết cách phải không thầy?

Quote Originally Posted by MotMinh View Post
    Em đọc thấy thông tin này kính mời thầy và các bạn tham khảo:

Cá nhân suy nghĩ tốt hơn nhóm

Các chuyên gia marketing thuộc ĐH Indiana (Mỹ) cho các tình nguyện viên xem một nhãn hiệu đồ uống có ga, sau đó yêu cầu họ nghĩ tới các thương hiệu khác. Kết quả cho thấy, khi được ngồi riêng, những người tham gia nghĩ ra được nhiều sản phẩm hơn so với khi họ được ghép nhóm với hai người khác. Nghiên cứu này cho thấy cá nhân nên suy xét một cách kỹ càng vấn đề trước khi đi tới sự đồng thuận với số đông trong thảo luận.

Em nghĩ làm việc nhóm muốn hiệu quả phải biết cách phải không thầy?
    Thông tin của em rất bổ ích, đúng là mỗi thành viên trước khi thảo luận với nhóm nên suy nghĩ và có ý tưởng trước. Nếu không sẽ dẫn đến cãi vã và chẳng tìm ra được tiếng nói chung nếu khả năng thuyết phục của mọi người không tốt.

Ngoài ra theo mình, muốn một nhóm thực sự mạnh cần có một người nhóm trưởng tốt, ngoài việc là "đầu tầu" còn phải biết lắng nghe, biết tập hợp được các ý tưởng hay của các thành viên, biết chia xẻ và tìm được điểm mạnh của từng người, có khả năng thuyết phục.

Mời các bạn tiếp tục.

Page 1 of 6 123 ... LastLast