Results 1 to 9 of 9

Thread: TC TK mặt đường BTXM

Sinh viên năm nhất

Default TC TK mặt đường BTXM

Xin hỏi có tiêu chuẩn mới thiết kế mặt đường BTXM ko?

Sinh viên năm hai hainamcivil's Avatar

Chào bạn oto&saanbay! hiện tại theo tui biết thì vẫn chưa có tiêu chuẩn mới về thiết kế mặt đường cứng(mặt đường BTXM)
    tiêu chuẩn 22TCN 223-95 :tiêu chuẩn thiết kế mặt đường cứng của bộ giao thông vận tại ban hành năm 1995 vẫn đang được áp dụng( có lẽ do mặt đường BTXM không được xây dựng nhiều nên ít được chú ý).
    :smi97:Đệ tử lão Ngoan Đồng
    Nhát gái hơn thầy!

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by hainamcivil View Post
    Chào bạn oto&saanbay! hiện tại theo tui biết thì vẫn chưa có tiêu chuẩn mới về thiết kế mặt đường cứng(mặt đường BTXM)
    tiêu chuẩn 22TCN 223-95 :tiêu chuẩn thiết kế mặt đường cứng của bộ giao thông vận tại ban hành năm 1995 vẫn đang được áp dụng( có lẽ do mặt đường BTXM không được xây dựng nhiều nên ít được chú ý).
    Theo chỗ nbc được biết thì bản Tiêu chuẩn này (cả phần TK và TC đã đang được xét duyệt, chờ ngày ban hành - thông tin từ ban soạn thảo).
    Chúng ta mong rằng Tiêu chuẩn nhanh được ban hành và đây là một Tiêu chuẩn hiện đại.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm ba rongcon's Avatar

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Theo chỗ nbc được biết thì bản Tiêu chuẩn này (cả phần TK và TC đã đang được xét duyệt, chờ ngày ban hành - thông tin từ ban soạn thảo).
    Chúng ta mong rằng Tiêu chuẩn nhanh được ban hành và đây là một Tiêu chuẩn hiện đại.
    Thưa thầy, như thế khi thiết kế mình có thể tham khảo dự thảo tiêu chuẩn được không thầy. Đó là thiết kế cho một đề tài nhỏ trong đợt thực tập kỹ sư mà công ty giao cho ấy.
    Thêm một người bạn là thêm một con đường!

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by rongcon View Post
    Thưa thầy, như thế khi thiết kế mình có thể tham khảo dự thảo tiêu chuẩn được không thầy. Đó là thiết kế cho một đề tài nhỏ trong đợt thực tập kỹ sư mà công ty giao cho ấy.
    Là Dự thảo thì chưa có tính pháp lý em ạ, tuy nhiên nếu em định TK thử thôi thì không có vấn đề gì. Thường thì đã là dự thảo công bố trên Website của Bộ rồi thì lúc ban hành chính thức cũng không khác là mấy.

Bản Dự thảo lần này doc SMEC biên soạn cùng với Hội Cầu đường VN dựa cơ bản theo AASHTO nên các triết lý thiết kế sẽ khác nhiều 22TCN 223:1995 mà các em đã học đấy.

Thử làm theo cả 2 rồi có một phép so sánh sẽ rất thú vị.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

Em biết chưa biết dự thảo TCTK mặt đường BTXM nằm trang nào xin mọi người có thể cho em biết đc ko.nếu có rồi thì gửi cho mình với . syvuthien@gmail.com.vn xin chân thành cảm ơn.

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Là Dự thảo thì chưa có tính pháp lý em ạ, tuy nhiên nếu em định TK thử thôi thì không có vấn đề gì. Thường thì đã là dự thảo công bố trên Website của Bộ rồi thì lúc ban hành chính thức cũng không khác là mấy.

Bản Dự thảo lần này doc SMEC biên soạn cùng với Hội Cầu đường VN dựa cơ bản theo AASHTO nên các triết lý thiết kế sẽ khác nhiều 22TCN 223:1995 mà các em đã học đấy.

Thử làm theo cả 2 rồi có một phép so sánh sẽ rất thú vị.
    Nghe cũng lâu rồi năm 2008, ko biết đã ra chính thức chưa thầy.
    Em cũng đang phân vân: Thiết kế mặt đường BTXM ko cốt thép thì em dùng 22TCN-223-95. Còn Mặt đường BTXM có cốt thép thì mình dự vào Tiêu chuẩn nào thưa thầy. nếu có thì có thể share cho em được ko? Nếu có Ví dụ thì càng tốt.
    em chào thầy. Email: bavandieu@gmail.com

Sinh viên năm nhất

Bạn nào có kinh nghiệm có thể giúp mình giải đáp vấn đề này với?

Sinh viên năm nhất

theo mình được biết. hôm đi học lớp TVGS,GS.TS thầy Lê Định Phụng có trao đổi qua. hiện tại nước mình vẫn dùng tiêu chuẩn cũ nhưng sắp tới đang soạn tiêu chuẩn mới rùi đó..chắc sang năm mới phát hành.