Trang 1/5 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 41

Chủ đề: Thi công và nghiệm thu đắp đất nền đường (k95 và k98)?

Sinh viên năm nhất Avatar của de2007vn
    Cảm ơn
    83
    Được cảm ơn 11 lần trong 4 bài viết

Mặc định Thi công và nghiệm thu đắp đất nền đường (k95 và k98)?

Chào các bạn!
    Tôi là thành viên mới, hiện tôi đang làm công tác thi công công trình giao thông.Tôi rất vui mừng khi được gia nhập diễn đàn này.Chúc diễn đàn ngày một phát triển thành một trang web lớn của ngành giao thông.
    Xin tham gia diễn đàn với các thắc mắc như sau :"Hiện nay nghiệm thu công tác nền đường thường theo TCVN 4447-1987 công tác đất-quy phạm thi công và nghiệm thu .Theo tôi nghiệm thu theo tiêu chuẩn này chỉ nói chung chung, không cụ thể.Tôi muốn tìm tiêu chuẩn quy trình cụ thể về nghiệm thu nền đường (ví dụ như bao nhiêu khối lượng thì đo đọ chặt K, đo các yếu tố hình học hoặc bao nhiêu khối lượng thì phải thí nghiệm lại mỏ đất, loại đất dùng để đắp nền đường thường phải có yêu cầu kỹ thuật như thế nào ...) tương tự như quy trình thi công và nghiệm thu móng CPĐD chẳng hạn."
    Vì lần đầu tiên gủi bài, mong các bạn chỉ giáo !

2. Có 8 thành viên đã nói lời cảm ơn tới de2007vn cho bài viết này:

hong an hieu (23/07/08),kingkongking (29/08/14),luonggiacat (08/09/09),nguyenbadien (17/09/13),nguyen_van_su (06/12/10),Pham Tien Giang (15/09/08),phandoanh82 (13/04/11),TIGEREAGLE (17/09/13)

Sinh viên năm nhất Avatar của myhan
    Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 5 lần trong 3 bài viết

Quote Nguyên văn bởi de2007vn Xem bài viết
    Chào các bạn!
    Tôi là thành viên mới, hiện tôi đang làm công tác thi công công trình giao thông.Tôi rất vui mừng khi được gia nhập diễn đàn này.Chúc diễn đàn ngày một phát triển thành một trang web lớn của ngành giao thông.
    Xin tham gia diễn đàn với các thắc mắc như sau :"Hiện nay nghiệm thu công tác nền đường thường theo TCVN 4447-1987 công tác đất-quy phạm thi công và nghiệm thu .Theo tôi nghiệm thu theo tiêu chuẩn này chỉ nói chung chung, không cụ thể.Tôi muốn tìm tiêu chuẩn quy trình cụ thể về nghiệm thu nền đường (ví dụ như bao nhiêu khối lượng thì đo đọ chặt K, đo các yếu tố hình học hoặc bao nhiêu khối lượng thì phải thí nghiệm lại mỏ đất, loại đất dùng để đắp nền đường thường phải có yêu cầu kỹ thuật như thế nào ...) tương tự như quy trình thi công và nghiệm thu móng CPĐD chẳng hạn."
    Vì lần đầu tiên gủi bài, mong các bạn chỉ giáo !

Không biết bác đã biết câu trả lời chưa nhỉ.
    Mà TCVN 4447-1987 là TCVN mới nhất hiện nay về công tác đất hả các bạn

4. Có 3 thành viên đã nói lời cảm ơn tới myhan cho bài viết này:

de2007vn (15/07/08),nguyenbadien (17/09/13),nguyen_van_su (06/12/10)

Thành viên danh dự Avatar của maianhduc
    Cảm ơn
    339
    Được cảm ơn 221 lần trong 142 bài viết

Thân chào anh de2007vn!
    Xin mời anh tham khỏa bài giảng Xây dựng đường 1 của thầy giáo Th.S Nguyễn Biên Cương, chắc sẽ giúp anh sáng tỏ một số vấn đề.
    http://www.cauduongbkdn.com/f@rums/s...ead.php?t=3438
    Thân!!!

6. Có 4 thành viên đã nói lời cảm ơn tới maianhduc cho bài viết này:

de2007vn (15/07/08),drt_bmt (16/09/10),kaka19868788 (02/12/08),nguyen_van_su (06/12/10)

Sinh viên năm nhất Avatar của NPQ
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 6 lần trong 3 bài viết

chào MAD. còn tui ko. Ông có tài liệu nào về các biện pháp thi công cọc cát không upday lên với cảm ớn

8. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới NPQ cho bài viết này:

nguyen_van_su (06/12/10)

Sinh viên năm nhất Avatar của abba
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

xin chào mọi người. mình là thành viên mới. mình vừa ra trường được hơn 3 tháng và cũng đi làm được cùng thời gian đó. mong mọi người chỉ bảo thêm cho mình các kinh nghiệm

Sinh viên năm nhất Avatar của nguoihue
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

có gi đâu: sau mỗi lớp thi công nhỏ hơn bằng 20cm thì kiểm tra 1 lần, nội dung là:
    1. Cao độ nằm trong phạm vi cộng trừ 3cm
    2. Kích thướt hình học:
    a. Độ dốc ngang: nằm trong phạm vi cộng trừ 0.5%
    b. Độ dốc dọc: nằm trong phạm vi cộng trừ 0.2%
    c. Độ dốc siêu cao nhỏ hơn bằng 5% so thiết kế
    d. Bề rộng: nằm trong phạm vi cộng trừ 10cm
    3. Độ chặt đầm nén phải lớn hơn độ chặt yêu cầu(rót cát)
    4. Chất lượng đất đắp: thí nghiệm

Administrator Avatar của nbc
    Cảm ơn
    3.388
    Được cảm ơn 17.697 lần trong 4.834 bài viết

Quote Nguyên văn bởi nguoihue Xem bài viết
    có gi đâu: sau mỗi lớp thi công nhỏ hơn bằng 20cm thì kiểm tra 1 lần, nội dung là:
    2. Kích thướt hình học:
    Chào bạn nguoihue.

Đã giúp thì xin bạn giúp cho trót, có một số thắc mắc về mật độ thí nghiệm cụ thể của bạn de2007vn như nhấn mạnh ở dưới đây mong bạn chỉ giáo cho luôn.

Quote Nguyên văn bởi de2007vn Xem bài viết
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

12. Có 4 thành viên đã nói lời cảm ơn tới nbc cho bài viết này:

de2007vn (25/06/09),nguyen_van_su (06/12/10),phongvan38 (29/03/10),sky_6681 (05/11/11)

Sinh viên năm nhất Avatar của minhjimmynguyen
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 11 lần trong 8 bài viết

Quote Nguyên văn bởi nbc Xem bài viết
    Chào bạn nguoihue.

Đã giúp thì xin bạn giúp cho trót, có một số thắc mắc về mật độ thí nghiệm cụ thể của bạn de2007vn như nhấn mạnh ở dưới đây mong bạn chỉ giáo cho luôn.
    Quote:
    Nguyên văn bởi nguoihue
    2. Kích thướt hình học:
    Chào bạn nguoihue.

Quote:
    Nguyên văn bởi de2007vn

Chào Các Bạn! Minh tên là Minh hiện đang công tác thi công các công trình giao thông tại Huế.
    Mình cũng đang tìm hiểu công tác nghiệm thu nền móng và có đọc TCVN 4447-1987 mình cũng thấy quá chung chung.Mình không đồng quan điểm với ban Nguoihue đã đăng bài như mình đã trích dẫn ở trên.Nếu bạn thực sự hiểu câu hỏi của bạn nbc thì bạn đã không trả lời vội vàng như vậy vì không thấy bạn nói về vấn đề thí nghiệm vật liệu đầu vào, ví dụ phải có thí nghiệm kiểm tra đất đắp đó là loại đất gì,có đạt k95 hay K98?Cứ bao nhiêu M3 đất thì phải lấy 1 mẫu thí nghiệm tại mỏ đất làm các chỉ tiêu về đất, cứ bao nhiêu M3 đất tại chân công trình thì phải lấy 1 mẫu thí nghiệm làm độ ẩm và làm các chỉ tieu của đất.....Bạn mới chi nói qua về quá trình nghiệm thu hết sức sơ đẳng sau khi thi công.
    Mình cũng đang rất quan tâm về lĩnh vưc này mong bạn nào hiểu rõ sơm cho câu trả lời cụ thể và chuẩn xác. Xin trân thành cảm ơn.

14. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới minhjimmynguyen cho bài viết này:

nguyen_van_su (06/12/10)

Sinh viên năm nhất Avatar của minhjimmynguyen
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 11 lần trong 8 bài viết

Chào bạn maianhduc!
    Rất cảm ơn bạn đã gửi thông tin để mọi người cùng tham khảo.Mình cũng đã tham khảo bài của thầy TH.S Nguyễn Biên Cương phần thí nghiệm mặt đường trong đó có phần đất nhưng đó chỉ là các trình tự và phương pháp thí nghiệm thôi chứ không nêu rõ về quy trình nghiệm thu nền móng đất. Ví dụ hạng mục công trình A yêu cầu thi công và công tác nghiệm thu nền móng đất theo TCN hay TCVN nào đó mà chúng ta phải làm theo.
    Đối với vật liệu đầu vào:
    Trong đó phải yêu cầu rõ về xác định loại đất đắp, bao nhiêu M3 đất đắp thì lấy một mẫu thí nghiệm tại mỏ, yêu cầu của mẫu làm thành phần hạt, độ ẩm ,các chỉ tiêu cơ lý của đất...vv..v
    Trong quá trình thi công:
    ??????????????
    Sau khi thi công xong:
    túc là đạt được K95 hoạc K98 thì yêu cầu những gì.
    Đây là một số vấn đề mình muốn nói rõ hơn có thể coi là bổ xung ý cho bạn "nbc" để các bạn cùng hiểu rõ hơn về thác mắc của mình cũng như của "nbc" để có một câu trả lời chính xác nhất
    Trân trọng cảm ơn!

16. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới minhjimmynguyen cho bài viết này:

nguyen_van_su (06/12/10)

Sinh viên năm hai Avatar của bkdn_x3
    Cảm ơn
    13
    Được cảm ơn 15 lần trong 9 bài viết

Các bạn tham khảo thêm:
    Quy trình kiểm tra cấp phối :
    -Đo độ chặt K :800m2/1 mẫu.(còn đất đồi thì:400m2/1 mẫu)
    -Chỉ số CBR:2000m2/1 mẫu.
    -Đo mô đuyn đàn hồi E: 20 điểm /km
    -Thành phần hạt :150m3/1 điểm.
    -Kích thước hình học :3 mặt cắt /1 km

Trang 1/5 123 ... CuốiCuối