Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Thi công lớp Cấp phối đá dăm gia cố xi măng

To live is to fight Avatar của hero-x3
    Cảm ơn
    2.095
    Được cảm ơn 3.386 lần trong 544 bài viết

Mặc định Thi công lớp Cấp phối đá dăm gia cố xi măng

Quote Nguyên văn bởi Entivi
    Tình hình la Entivi chuẩn bị thi công lớp Cấp phối đá dăm gia cố xi măng, dày 70cm. Nhưng thực sự Entivi chưa thi công laọi này bao giờ và cũng chưa được thấy, chỉ đọc qua Spec và...tưởng tượng thôi. Anh em nào trong forum đã từng thi công hay nghiên cứu, vào đây trao đổi và chỉ giáo cho Entivi với. Thank trước luôn nha!

Mở đầu, mình đang băn khoăn một điều, thời gian thi công các lớp cách nhau ít nhất là 7 ngày. Tuy nhiên, trong khoảng thời gian đó, lớp dưới chưa kịp phát triển hết cường độ,( vì theo Entivi, đã có xi măng thì cứ là 28 ngày-chưa xét đến phụ gia), ta thi công lớp trên, các thiết bị nặng liệu có làm gãy vỡ lớp dưới???
    .................................................. .................................

2. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới hero-x3 cho bài viết này:

maiyeu2307 (25/06/08)

Cảm ơn
    2.095

Quote Nguyên văn bởi nbc
    Đơn vị của Entivi định dùng thiết bị gì để trộn, vận chuyển, rải, lu lèn CPĐD GCXM thế? Công trình này ở đâu để anh chị em CauduongBKDN tiện tham quan.

Nếu thiết bị đã chuẩn bị rồi phiền bạn chụp ít tấm ảnh post lên đây cho anh chị em tham khảo nhé; nếu có catalogue của chúng nữa thì càng tuyệt.

Theo các nghiên cứu tại PTN cầu đường (thực hiện năm 2003) thì với CPĐD GCXM 5 - 6%, Dmax25 (đá Phước Tường), dùng XM Nghi Sơn PCB40, chỉ sau 5 ngày cường độ đã đạt 70 - 80% R28 rồi, đạt 180 - 200% cường độ yêu cầu trong 22TCN 245:1998. Để nbc tìm các biểu đồ này rồi post lên sau cho bạn xem.
    .................................................. .................................................. .

4. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới hero-x3 cho bài viết này:

maiyeu2307 (25/06/08)

Cảm ơn
    2.095

Quote Nguyên văn bởi Entivi
    Entivi hiện đang làm việc tại dự án Saigon premier container terminal, hay còn gọi là Cảng container trung tâm Sài Gòn.

Hiện nay công trình chỉ đang ở giai đoạn công tác đất nên mọi thứ cũng chỉ đang trong giai đoạn chuẩn bị. Vì thế phải một thời gian sau mới có ảnh.

Phương pháp thi công hiện nay: dùng trạm trộn bê tông xi măng, xa tải chở ra công trường, rải thì có 2 phương án, một là dùng xe rải bê tông nhựa (Spec yêu cầu) thứ hai là dùng máy san. Còn lu lèn thì chưa có phương án cụ thể. Tuy nhiên mọi thứ sẽ được quyết định sau khi làm đọa thử nghiệm.
    .................................................. ...................................

Cảm ơn
    2.095

Quote Nguyên văn bởi DT40
    Cảng container yêu cầu nền - bãi phải chịu được tải trọng lớn, tĩnh tải tác dụng trong thời gian dài. Chắc lớp CPĐD GCXM chỉ là tầng móng phải không ạ?

Loại kết cấu này phải có phải thử tải cả phần nền đất theo ASTM D1194 không hả bạn?
    .................................................. .............................

Sinh viên năm hai Avatar của thanh50cd5
    Cảm ơn
    25
    Được cảm ơn 9 lần trong 8 bài viết

anh Entivi cho em hỏi tí là thi công đoạn thử nghiệm rồi thì dung trọng của đá dăm gia cố xi măng trước khi lèn ép là bao nhiêu thế ạ? em làm đồ án mà tìm mãi k thấy số liệu.
    Mà sap anh Entivi thi công tới tận 70cm lận thế, tối đa mỗi lớp thi công là 25 cm. thế a dùng cách nào để đảm bảo liên kết giữa ít nhất 3 lớp đá dăm gia cố xi măng đó thế ạ?
    Lần sửa cuối bởi hero-x3; 30/12/09 lúc 02:26 PM
    "Khi bạn hát một bản tình ca là bạn đang muốn hát về cuộc tình của mình. Hãy hát đi đừng e ngại. Dù hạnh phúc hay dở dang thì cuộc tình ấy cũng là một phần máu thịt của bạn rồi"

Kỹ sư tập sự Avatar của traffic
    Cảm ơn
    178
    Được cảm ơn 415 lần trong 140 bài viết

Quote Nguyên văn bởi thanh50cd5 Xem bài viết
    anh Entivi cho em hỏi tí là thi công đoạn thử nghiệm rồi thì dung trọng của đá dăm gia cố xi măng trước khi lèn ép là bao nhiêu thế ạ? em làm đồ án mà tìm mãi k thấy số liệu.
    Mà sap anh Entivi thi công tới tận 70cm lận thế, tối đa mỗi lớp thi công là 25 cm. thế a dùng cách nào để đảm bảo liên kết giữa ít nhất 3 lớp đá dăm gia cố xi măng đó thế ạ?
    Đại ka hero-x3 biết thì chỉ giáo giùm với, cùng đồng hương Hà Tĩnh nì, Lộc Hà city đó
    Bạn Thanh ạ!
    - Thứ nhất lên đây tốt nhất là bạn hỏi chung mọi người thì tốt hơn. Bạn sẽ có nhiều ý kiến đóng góp của đông đảo mọi người. Hẳn sẽ tốt hơn chứ?
    - Câu hỏi mà bạn nói hình như là CPĐD gia cố xi măng chứ? Có lớp đá dăm gia cố XM nữa sao?
    - Dung trọng thì sẽ có trong các tiêu chuẩn và giao trình VLXD.
    - Còn thi công đoạn thử thì phải tìm ra cái tốt nhất đó để thi công có hiệu quả. Giảm giá thành và tăng lợi nhuận????
    - Chiều dày thi công thì tùy thuộc nhiều yếu tố như tốc độ dây chuyền, công nghệ lu lèn, san rãi... Nếu dày thì phải tăng số lượt lu thôi. Nhưng 70cm thì có lẽ quá dày nhỉ (thử nghiệm mà)
    Mời các bạn góp ý thêm.
    TRAFFIC

9. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới traffic cho bài viết này:

thanh50cd5 (30/12/09)

Administrator Avatar của nbc
    Cảm ơn
    3.386
    Được cảm ơn 17.623 lần trong 4.800 bài viết

Quote Nguyên văn bởi thanh50cd5 Xem bài viết
    ...cho em hỏi tí là thi công đoạn thử nghiệm rồi thì dung trọng của đá dăm gia cố xi măng trước khi lèn ép là bao nhiêu thế ạ? em làm đồ án mà tìm mãi k thấy số liệu.
    - CPDD GCXM thường được rải bằng máy rải. Sau khi rải xong, khối lượng thể tích khô của hỗn hợp thường nằm trong khoảng 1,85 - 1,95 g/cm3.

- Trong TC thi công và nghiệm thu lớp CPDD GCXM 22TCN 245:1998 yêu cầu lớp VL này không được phép thi công làm nhiều lớp; lý do: khi xây dựng TC đã tham khảo, rút kinh nghiệm xây dựng và khai thác lớp VL này trên dự án cải tạo QL5 Hà Nội - Hảo Phòng. Các đoạn đường hư hỏng khi khoan mẫu tùe mặt đường thường thấy 2 lớp CPDD GCXM không liên kết với nhau.

Tuy nhiên, theo nbc hiện quy định này đã không còn phù hợp với công nghệ sử lý liên kết giữa các lớp VL này mà hiện nay chúng ta đã biết và đang làm.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

11. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới nbc cho bài viết này:

thanh50cd5 (30/12/09)

Sinh viên năm hai Avatar của thanh50cd5
    Cảm ơn
    25
    Được cảm ơn 9 lần trong 8 bài viết

Cảm ơn bạn traffic đã đóng góp ý kiến nhưng mình đang làm đồ án nên k thi công thử nghiệm được mà bạn.
    Cảm ơn thầy nbc nhiều!!!
    Em thấy bên 1 trang khác thầy cũng thảo luận về vấn đề này và thầy còn đặt ra câu hỏi là XM, BTXM, CPĐDGCXM thì cái nào có thời gian ninh kết lâu hơn?
    Qui định trong tiêu chuẩn 22 TCN 245-98 chỉ cho phép từ khi đổ nước và hỗn hợp đến khi lu lèn xong là 120p nếu k dùng phụ gia.
    Em thì nghĩ chỉ có xi măng tham gia ninh kết nên thời gian của 3 loại đó như nhau nhưng mà k chắc chắn lắm ( Kiến thức vật liệu còn kém lắm ạ )
    "Khi bạn hát một bản tình ca là bạn đang muốn hát về cuộc tình của mình. Hãy hát đi đừng e ngại. Dù hạnh phúc hay dở dang thì cuộc tình ấy cũng là một phần máu thịt của bạn rồi"

Sinh viên năm nhất Avatar của drt_bmt
    Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Bác nào cho em hỏi : phân biệt cấp phối đá dăm và cấp phối đá dăm tiêu chuẩn
    xin cảm ơn

Sinh viên năm nhất Avatar của chienza
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

EM thấy máy anh nói nhiều về vấn đề CPDD GCXM chắt cũng rành . cho em hỏi khi mình dùng CPDD GCXM cho lớp móng dưới thì nó có ưu ,nhược điểm gì và nó lợi gì so với các loại vật liệu khác .theo em biết nếu dùng CPDD GCXM bị sự cố thì xử lý rất tốn kém

Trang 1/2 12 CuốiCuối