Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: Đầm chặt tiêu chuẩn trong phong TN

Sinh viên năm nhất Avatar của trinhngocphat
    Cảm ơn
    32
    Được cảm ơn 5 lần trong 3 bài viết

Unhappy Đầm chặt tiêu chuẩn trong phong TN

thưa thầy NBC cho em hỏi về vấn để đầm chặt tiêu chuẩn trong phòng TN.
    - độ ẩm tốt nhất của cát và đất thường dơi vào khoảng 14 ->17 phải không thầy. em đã đầm mấy chục cối mà vẫn không tìm được độ ẩm tốt nhất huhuhu... theo tiêu chuẩn mới thì tẳng độ ẩm mỗi cối từ 1 -> 2% và khối lượng cối sẽ giảm dần. Em cũng làm tưng bước theo đúng 22TCN333-06 mà sao khối lượng không thấy giảm mà vẫn tăng vậy (em đầm rất nhiều lần và tăng độ ẩm có khi tới 23% nước trong cối chẩy ra ướt sũng) mà khối lượng giảm không đáng kể mà lẵm lúc còn tăng.
    - về vấn đề đầm CPDD cũng tương tự khôi lượng cung không giảm mà cũng tăng, mà quá trình em các vật liệu không kết dính với nhau mà nó cứ bật tung lên như vậy thì làm sao mà chặt được. Mặc dù em đầm theo đúng cánh chỉ dẫn của TC.
    Thầy có thể chỉ cho em xem có phải em làm sai chỗ nào không hay là do kinh nghiệm của em chưa cho lên mới như vậy, mà theo em nghĩ đầm thế này cũng đâu cần nhiều kinh nghiệm

2. Có 3 thành viên đã nói lời cảm ơn tới trinhngocphat cho bài viết này:

fet090555 (06/09/08),thanhnhat_5521 (31/05/12),tranthenam (29/10/10)

Administrator Avatar của nbc
    Cảm ơn
    3.384
    Được cảm ơn 17.587 lần trong 4.792 bài viết

Quote Nguyên văn bởi trinhngocphat Xem bài viết
    thưa thầy NBC cho em hỏi về vấn để đầm chặt tiêu chuẩn trong phòng TN.
    - độ ẩm tốt nhất của cát và đất thường dơi vào khoảng 14 ->17 phải không thầy. em đã đầm mấy chục cối mà vẫn không tìm được độ ẩm tốt nhất huhuhu... theo tiêu chuẩn mới thì tẳng độ ẩm mỗi cối từ 1 -> 2% và khối lượng cối sẽ giảm dần. Em cũng làm tưng bước theo đúng 22TCN333-06 mà sao khối lượng không thấy giảm mà vẫn tăng vậy (em đầm rất nhiều lần và tăng độ ẩm có khi tới 23% nước trong cối chẩy ra ướt sũng) mà khối lượng giảm không đáng kể mà lẵm lúc còn tăng.
    - về vấn đề đầm CPDD cũng tương tự khôi lượng cung không giảm mà cũng tăng, mà quá trình em các vật liệu không kết dính với nhau mà nó cứ bật tung lên như vậy thì làm sao mà chặt được. Mặc dù em đầm theo đúng cánh chỉ dẫn của TC.
    Thầy có thể chỉ cho em xem có phải em làm sai chỗ nào không hay là do kinh nghiệm của em chưa cho lên mới như vậy, mà theo em nghĩ đầm thế này cũng đâu cần nhiều kinh nghiệm
    Chào trinhngocphat.

- Độ ẩm tốt nhất của cát thường rất thấp, không đến mười mấy phần trăm như bạn nói ở trên đâu. Tùy theo loại cát mà bạn nên đầm nén cát có độ ẩm xuất phát khoảng 3 - 4%, tăng dần độ ẩm ở các cối sau lên 1 - 2% thì mới tìm được độ ẩm tốt nhất.

Bạn cũng lưu ý cho là đá cát có 2 độ ẩm tốt nhất đấy: 1 độ ẩm W1 khoảng 7 - 11% (tùy loại cát) và một độ ẩm W2 - khi cát gần như ở trạng thái bão hòa nước (ma sát giữa các hạt cát hầu như không còn); vì thế khi bạn tiếp tục tăng lượng nước trong cát - độ ẩm đầm nén lớn hơn W1 thì khối lượng thể tích khô của cát trong thí nghiệm sẽ tiếp tục tăng lên.

Để lu lèn cát, thường chỉ tìm độ ẩm W1.

Đắp nền cát bằng công nghệ bơm cát ở đồng bằng sông Cửu Long, cát sẽ được bơm vào nền đắp cùng với nước ở trạng thái là một dòng bùn-cát; sau đó cát sẽ tự thoát nước - cố kết và chặt lại mà không cần phải tốn công đầm nén bao nhiêu cả.

- Với cấp phối đá dăm mà thành phần hạt mịn (bột khoáng) không có tính dính thì "hậu quả" cũng tương tự như cát vậy: độ ẩm tốt nhất rất nhỏ bạn ạ.

Bạn thử làm lại xem sao, rồi phản hồi lại cho anh em CauduongBKDN học hỏi thêm.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

4. Có 2 thành viên đã nói lời cảm ơn tới nbc cho bài viết này:

phongvan38 (06/07/10),trinhngocphat (19/08/08)

Cảm ơn
    32

Cám ơn thầy đã chỉ giúp em sẽ đầm lại nhưng em đang phân vân về vấn đề đầm CPDD vì trước khi đầm em đã kiểm tra thành phần hạt nằm trong giới hạn, tuy cũng hơi ít hạt mịn, hơn nữa đá cấp phối em lấy tại công trường họ đang thi công không có lý nào thành phần hạt mịn lại không có tính kết dính. Thầy cho em hỏi nền đặt cối đầm có ảnh hưởng nhiều đến quá trình đầm không nhỉ em đang nghĩ có khi nền đặt cối của em không bằng phẳng lắm lên ảnh hưởng đến quá trình đầm, cho em hỏi thêm đất đắp lề thường có độ ẩm vào khoảng bao nhiêu? và thầy cho em xin bảng tính dầm bản thường BTCT

Administrator Avatar của nbc
    Cảm ơn
    3.384
    Được cảm ơn 17.587 lần trong 4.792 bài viết

...nhưng em đang phân vân về vấn đề đầm CPDD vì trước khi đầm em đã kiểm tra thành phần hạt nằm trong giới hạn, tuy cũng hơi ít hạt mịn...
    Hì hì, nbc chưa hề nhận định với bạn là CPĐD mà bạn đầm có đảm bảo thành phần hạt hay không đâu nhé!

...hơn nữa đá cấp phối em lấy tại công trường họ đang thi công không có lý nào thành phần hạt mịn lại không có tính kết dính...
    Thành phần hạt mịn trong CPĐD có tính dính hay không, không phụ thuộc vào hàm lượng của nó trong cấp phối nhiều hay ít và vị trí lấy mẫu ở mỏ hay công trường bạn ạ. Nó phụ thuộc rất nhiều vào tính chất của đá nguyên khai nghiền ra cấp phối ấy cơ.

...cho em hỏi nền đặt cối đầm có ảnh hưởng nhiều đến quá trình đầm không nhỉ em đang nghĩ có khi nền đặt cối của em không bằng phẳng lắm lên ảnh hưởng đến quá trình đầm...
    Hẳn rồi, để đế đầm cập kênh làm sao được. Phải chọn chỗ thật bằng phẳng, đế đầm phải tiếp xúc hoàn toàn với nền, thậm chí phải có người giữ hoặc có thiết bị giữ chặt cối chứ!

...cho em hỏi thêm đất đắp lề thường có độ ẩm vào khoảng bao nhiêu?
    Bó tay à! Vì không biết đất ấy là đất gì bạn ạ. Bạn có thể tham khảo trong TCVN 4447:1987 để biết khoảng độ ẩm tốt nhất (gần đúng) của các loại đất.

...thầy cho em xin bảng tính dầm bản thường BTCT
    Hì hì, tham thế! Cái này nbc không có. Bạn đăng bài nhờ các bạn khác giúp nhé!
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

7. Có 2 thành viên đã nói lời cảm ơn tới nbc cho bài viết này:

hai_lua (15/10/10),trinhngocphat (25/02/10)

Cảm ơn
    32

cám ơn thầy đã trả lời giúp em, em sẽ đầm lại và lần này sẽ đặt cối nơi băng phẳng xem có thay đổi được nhiều không

Thành viên danh dự Avatar của maiyeu2307
    Cảm ơn
    1.044
    Được cảm ơn 15.164 lần trong 563 bài viết

và thầy cho em xin bảng tính dầm bản thường BTCT
    Anh có thể tham khảo ở đây nhé bác zizu gởi lên rồi thì phải

http://cauduongbkdn.com/f@rums/showt...?t=6040&page=2

em cũng đã upload lại trên cauduongbknd anh download nhé
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    Lần sửa cuối bởi maiyeu2307; 20/08/08 lúc 05:23 PM
    Mobile: 0935.022266 - Home: 0511.6283674
    Email: maiyeu2307@gmail.com
    Thanked 14,668 Times in 560 Posts Vãi quá, hà hà

10. Có 3 thành viên đã nói lời cảm ơn tới maiyeu2307 cho bài viết này:

hai_lua (15/10/10),trinhngocphat (25/02/10),tuan171887 (30/09/10)

Sinh viên năm nhất Avatar của black.dragon02
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Thầy NBC và các bạn cho em hỏi. Trong bài viết thầy có đề cập đến vấn đề thi công nền bằng bơm cát. Trong thực tế việc thi công nền đường bằng bơm cát rất thường xuyên được áp dụng, cả ở ĐBSCL và ĐBSH. Trong cuốn sổ tay thi công đường cũng có ghi. Nhưng em đi làm thì các PMU đều không chấp nhận biện pháp thi công như vậy Thầy cho em hỏi, có TC nào qui định về biện pháp thi công này không ạ. Chân thành cảm ơn thầy.

Kỹ sư tập sự Avatar của phgpc
    Cảm ơn
    89
    Được cảm ơn 469 lần trong 207 bài viết

Quote Nguyên văn bởi black.dragon02 Xem bài viết
    ... Nhưng em đi làm thì các PMU đều không chấp nhận biện pháp thi công như vậy ..
    Các PMU không chấp nhận vì lý do gì vậy bạn? Nếu khắc phục được thì chắc chắn là sẽ chấp nhận thôi.

Và thực tế thì rất nhiều công trình đã được thi công bằng cách này (kể cả đường cấp cao, đường cao tốc) chứ không phải các PMU đều không chấp nhận đâu.