PDA

View Full Version : Tổng hợp cách cài đặt và sử dụng NOVA

Pages : [1] 2 3

phuloc
22/07/07, 10:24 AM
Em muốn học NoVa nhưng cài đặt chương trình mãi mà Menu không hiển thị được Tiếng việt ... em không biết Khóa cứng là gì? giúp em với

tokynguyen
30/07/07, 01:03 AM
Tôi dùng lệnh chèn cọc điểm xuyên trong Nova phần trắc dọc : Sau khi chèn xong dùng lện DTK để có cao độ thiết kế và lệnh TBTD thì các cọc gắn liền với đường tự nhiên bỗng tụt xuống và đường tự nhiên cao hơn

xin các bạn chỉ cho tôi cách khắc phục

tôi cũng đã copy đường tự nhiên lúc chưa làm các thao tác trên để gắn vào nhưng vẫn kô được

phnam
30/07/07, 07:44 AM
Tôi dùng lệnh chèn cọc điểm xuyên trong Nova phần trắc dọc : Sau khi chèn xong dùng lện DTK để có cao độ thiết kế và lệnh TBTD thì các cọc gắn liền với đường tự nhiên bỗng tụt xuống và đường tự nhiên cao hơn

Khi nội suy cao độ trong nova, thường không chính xác, như vậy khi bạn cắm cọc thì cọc chưa chắc đã nằm trên đường đen, có thể lồi lên hoặc tụt xuống một ít.
Để có thể nhập được 1 điểm xuyên đúng lý thuyết, cao độ tự nhiên = cao độ thiết kế, thì bạn có thể làm thủ công nhập dần bằng pp nội, ngoại suy tam giác để tìm ra một điểm lân cận như thế.

maianhduc
30/07/07, 10:11 AM

xin các bạn chỉ cho tôi cách khắc phục

tôi cũng đã copy đường tự nhiên lúc chưa làm các thao tác trên để gắn vào nhưng vẫn kô được

Để chèn đúng điểm xuyên bạn có thể thực hiện các bước sau
-Trước tiên bạn chèn tại vị rí của đường đỏ giao đường đen, sau đó bạn nhập Dtk thì cao độ điểm xuyên sẻ hiện ra, lúc này giá trị đào đắp tại đó chưa bằng không.
- Bạn dùng lệnh line nối điểm vừa nhập được vời cọc gần điềm đồ, sao cho đường vừa mới vẻ cắt đường đen của bạn, lúc này bạn chèn cọc tại vị trí giao vừa có này, lúc nay cao độ đào đắp tại vị trì bạn vừa chèn sẻ nhỏ hơn điểm lần trước, nều chưa đạt giá trị 0 bạn làm thêm 1 đến 2 lần nữa là được.
Sau đó xóa các điểm chèn trước không đúng đi.
+ Nova 3.5 thì ta làm thủ công như thế này thôi còn nova 4.0 thì bạn chèn 1 lần là được luôn đó.
Chúc bạn làm đồ án tốt
Thân ái

germany
30/07/07, 10:40 AM
Phần mềm Nova mình đã có sử dụng qua, về vấn đề điểm xuyên phần mềm sẽ không tự tìm được cho mình mà người sử dụng tự tìm. Thật ra thực tế trong thiết kế thì người ta có thể bỏ qua điểm xuyên này, nên phần mềm thiết kế phục vụ cho thực tế.
Nhưng trong đồ án môn học, một phần giúp các bạn hiểu tổng quát và đầy đủ về thiết kế trắc dọc, trắc ngang.. nên việc tìm ra vị trí điểm xuyên là bắt buộc. Và trong Nova cách thông thường và đơn giản, chính xác và cũng giống như mấy bạn đã trả lời đó là thủ công.
Chúc bạn thành công.

bibi224
12/09/07, 10:40 AM
cái này bạn cài font ABC sau đó copy các font trong thư muc system rồi cho vào thay thế font của hệ thống nếu kô làm được trong win thi làm như sau:

đường dẫn như sau:Vào Dos copy các font ở Program file / ABC / System vào C / Windows / Fonts.

phnam
12/09/07, 03:59 PM
Em muốn học NoVa nhưng cài đặt chương trình mãi mà Menu không hiển thị được Tiếng việt ... em không biết Khóa cứng là gì? giúp em với

Bạn tiến hành làm các bước như sau nhá:
- Đầu tiền bạn cái bộ font ABC
- Tiếp theo, khởi động lại máy.
- Tại màn hình DESKTOP, click chuột phải --> Properties / Appearance --> kích nút Advanced
- Tại Combo Box Item, bạn chọn lần lượt các Item, chẳng hạn như Menu, Message Box,
Palette Title, ..., tại ô Font (mặc định là Tahoma) bạn chọn lại font .VN Arial.
Vậy là xong rồi đó. (Nhớ là làm lần lượt cho từng Item)
Click OK để hoàn thành.
Bạn chạy lại NOVA và chắc chắn sẽ đọc được tiếng việt.
Chúc bạn thành công.

keodang_25
24/09/07, 11:06 AM
cái phần mềm này dùng font .Vn, nên bạn cứ chọn font .Vn là được.Bạn cứ là như vậy là được đó. Chúc bạn học tốt.

gnourt2
26/09/07, 11:40 PM
- Tại màn hình DESKTOP, click chuột phải --> Properties / Appearance --> kích nút Advanced
- Tại Combo Box Item, bạn chọn lần lượt các Item, chẳng hạn như Menu, Message Box,
Palette Title, ..., tại ô Font (mặc định là Tahoma) bạn chọn lại font .VN Arial.
Click OK để hoàn thành.
Chúc bạn thành công.
Mình cũng làm Properties như vậy nhưng không xuất hiện font .VNArial. Mặc dù trong thư mục windows/fonts có font .VNArial

NNH
26/09/07, 11:53 PM
Đó là do máy bạn chưa cài font đó ra , bạn cũng có thể dùng phong .vntime để chạy nova . vì font này cũng có tác dụng làm hiện chữ tiếng việt của nova .
Thân

phnam
27/09/07, 01:11 AM
Mình cũng làm Properties như vậy nhưng không xuất hiện font .VNArial. Mặc dù trong thư mục windows/fonts có font .VNArial
Bạn cần cài đặt phần mềm Font ABC trước khi vào trong menu.
Như vậy bạn mới thấy font .Vn xuất hiện trong đó.

Download bộ cài đặt font ABC tại đây (http://support.cauduongbkdn.com/phanmem/FontsABC.rar)

gnourt2
27/09/07, 09:04 AM
mình đã cài font ABC 2.1 rồi nhưng vẫn không thể xuất hiện .VNArial được. Nova vẫn không đọc được tiếng Việt

phuongx3
27/09/07, 09:09 AM
Thế này nhé,

Bạn tải bộ này về cài, đây là bộ fonts ABC dành cho phần mềm DTBK của thầy Toản. Cài xong bộ này thì tất cả menu và hộp thoại của Nova cũng hiển thị được tiếng Việt luôn. Điều tiện lợi là không cần chỉnh sửa gì nữa cả.

Xin lưu ý 2 điểm thôi:
- Chương trình sẽ tự động thay đổi font hệ thống nên windown sẽ báo lỗi, cứ bỏ qua và chạy bình thường.
- Vì font hệ thống thay đổi nên có thể trên trình duyệt web của bạn sẽ không hiển thị đúng tiếng Việt đầy đủ. Khắc phục bằng cách dùng Firefox, chỉnh font mặc định cho nó (các trình duyệt khác mình chỉnh thấy không vừa ý lắm).

Tải về (http://support.cauduongbkdn.com/phuongx3/Soft/DTBK.rar)

gnourt2
27/09/07, 09:29 AM
Sau khi cài font DTBK xong, em khởi động lại máy vi tính, nhưng vẫn không đọc được tiếng Việt trong Nova. Mặc dù sau đó đã gỡ bỏ Nova rồi cài lại nhưng vẫn không đọc được tiếng Việt. Trên màn hình desktop, click chuột phải --> Properties / Appearance --> kích nút Advanced... cũng không xuất hiện .VnArial. Nova này khó chỉnh font thật. Trong thư mục Windows\Fonts và thư mục AutoCAD R14\FONTS đều đã có các font .VnArial sau:

duongcholun
27/09/07, 05:49 PM
Khởi động lại từ DOS (hoặc NC Dos), copy mấy font đó vào Windows\Fonts, sẽ được ngay thôi.

gnourt2
27/09/07, 06:22 PM
trong 2 thư mục đó đều đã có các font .VnArial như em đã nêu trên

nemo
27/09/07, 08:57 PM
Click OK để hoàn thành.

mình đã cài font ABC 2.1 rồi nhưng vẫn không thể xuất hiện .VNArial được. Nova vẫn không đọc được tiếng Việt

Bạn đã làm như phnam nói nhưng vẫn không được?
Bạn vào Control Panel -->Regional and Language Options

Tại Tab Regional Options, ở mục Standards and formats chọn English (United States) và mục Location là United States.

Ngoài ra, để đọc được tiếng việt trong Nova, ta cũng có thể dùng font MS Sans Serif, không nhất thiết phải dùng font TCVN (.Vn...)

Chúc bạn thành công!

:smi86::smi86: :smi86:

gnourt2
27/09/07, 09:26 PM
Cám ơn các anh, các bạn nhé. Mình đọc được tiếng Việt trong Nova rồi, mừng quá.

huyhiep
12/10/07, 10:19 AM
Em chào thầy !
Em có câu hỏi rất mong được thầy giúp đỡ ạ :
Em đang làm đồ án thiết kế đường 1 khi em scan bình đồ để vẽ trên acad 2004 em nên vẽ theo tỉ lệ nào để khi sử dụng vào phần mềm NOVA cho đúng tỉ lệ ạ ?
Em cảm ơn thầy.
Em chúc gia đình thầy mạnh khỏe !

luonggiacat
12/10/07, 11:14 AM
Em xin phép nhé:
Sau khi bạn đã scan được bình đồ trong autocad, tiếp theo bạn dùng thước đo khoảng cách hai điểm A và B trên tờ bình đồ mà bạn nhận được khi giao nhiệm vụ. Sau đó, ở trong autocad bạn vào Fomat/Dimimension Style và chọn chế độ standard (tức là mặc định tỉ lệ 1:1). Tiếp theo bạn lại đo khoảng cách hai điểm A và B trên autocad. Sau đó, bvạn scale trong autocad sao cho hai khoảng cách mà bạn đo được là bằng nhau.
Tiếp theo bạn scale trong autocad lên 20 (nếu như tỉ lệ bình đồ bạn 1/20.000) và thực hiện trong Nova được.
Con số 20: Do trong Nova dùng đơn vị là m.
Chúc bạn thành công
P/s: mình xin phép di chuyển bài viết của bạn vào đây nhé.

anhhailua
12/10/07, 12:38 PM
Bác Lượng này quản lý nhiều chuyên mục ghê, hôm nào bác cho em thọ giáo với nha.
Bác quản lý cả những mục kô nằm trong group điều hành

http://cauduongbkdn.com/f@rums/showgroups.php

Hay là bác có quen thân hay anh em bà con gì với admin mà bác được như vậy? Hình như bác được cấp quền là MOD của diễn đàn chứ không phải là mod của 1 Box nào đó. Không hiểu sao anh em khác (mod) không thắc mắc à, vì mình thấy có vài anh em (mod) trong diễn đàn còn có khả năng hơn bác (cần kiến thức IT cao một tí)

ĐKT
12/10/07, 02:12 PM
Bác Lượng này quản lý nhiều chuyên mục ghê, hôm nào bác cho em thọ giáo với nha.

Hay là bác có quen thân hay anh em bà con gì với admin mà bác được như vậy? Hình như bác được cấp quền là MOD của diễn đàn chứ không phải là mod của 1 Box nào đó. Không hiểu sao anh em khác (mod) không thắc mắc à, vì mình thấy có vài anh em (mod) trong diễn đàn còn có khả năng hơn bác (cần kiến thức IT cao một tí)

Chào anh Hai!
Lâu lắm rồi mới thấy anh Hai ghé thăm. Chắc dạo này anh Hai bận. Anh Hai trở lại thì gửi liền 1 bài góp ý thôi sao? Mong anh Hai góp vài bài cho vui cửa vui nhà!
Tui cũng mạn phép đàm đạo với anh Hai một tí:
Thứ nhất: Bác Lượng quản lý những chuyên mục mà link anh Hai đã chỉ, không thể vào các mục khác để sửa, di chuyển, ... bài được. Anh Hai thắc mắc bài nêu trên mà Bác Lượng chuyển vào mục này ư? Thưa anh Hai, đó là do tác giả bài viết gửi nhầm vào mục mà Bác Lượng quản lý nên nhiệm vụ của Bác ấy là đưa nó về đúng chổ của nó (mục này).
Thứ 2: Đây là diễn đàn của Khoa Cầu đường - Diễn đàn phục vụ công tác học tập, nghiên cứu của thầy trò Khoa Xây dựng cầu đường - Đại học Bách Khoa Đà Nẵng ( không phải diễn đàn chuyên về Tin học). Do vậy, không hẵn cứ Mod có trình độ IT giỏi hơn là điều hành tốt hơn. Tuy nhiên hiện nay diễn đàn cũng rất cần những người có đầy đủ tiêu chuẩn và và nhiệt huyết (như đã thông báo) tham gia quản lý. Vậy nhờ anh Hai giới thiệu và quảng cáo dùm.
Tui chào anh Hai! mong anh Hai thường xuyên ghé thăm và đóng góp cho diễn đàn!

luonggiacat
12/10/07, 05:51 PM

Em chào bác.
Thật ra bài viết trên được post vào chỗ "Thảo luận với nbc" (mở mục mới). Mục này nằm trong "Thảo luận tiêu điểm". Do đó, em chuyển nó về đây, nhưng có đánh nhầm vào chỗ Chủ đề thành lý do di chuyển nên chủ đề mới có tên như vậy (em không thể sửa lại được đó).
Em chỉ làm đúng quyền hạn mình thôi, bác nói em như thế thì em chịu luôn. Làm MOD đâu chỉ có yếu tố giỏi về tin học đâu bác. Quan trọng đó là sự tâm huyết, yêu thích của mình bác à. Em có thể tin học không giỏi nhưng em cảm thấy mình yêu thích diễn đàn, tâm huyết với nó thì được bác Admin đồng ý cho giữ vài cái Box thôi.
Thân bác!!!

anhhailua
12/10/07, 06:13 PM
Nhầm lẫn rồi, sorry cả nhà nhé!
Mod thì cũng đương nhiên là biết chút ít IT thì mới quản lý được chứ (nếu không sẽ có chuyện xóa nhầm bài).................................chuyện này không nói nữa

#ĐKT: cảm ơn bác đã nhắc nhở mà bác quen tui sao ?

maianhduc
12/10/07, 11:22 PM
Em chào thầy !
Em có câu hỏi rất mong được thầy giúp đỡ ạ :
Em đang làm đồ án thiết kế đường 1 khi em scan bình đồ để vẽ trên acad 2004 em nên vẽ theo tỉ lệ nào để khi sử dụng vào phần mềm NOVA cho đúng tỉ lệ ạ ?
Em cảm ơn thầy.
Em chúc gia đình thầy mạnh khỏe !
Chỉ dẫn như bạn luongiacat là ổn rồi nhưng bạn có thể dùng scale referace để dùng cũng được.
Trước tiên bạn đo khoảng cách 2 điểm trên giấy sau đó bạn dùng lệnh trên, chọn 2 điểm A B trên bình đồ, cuối cùng là chọn kích thước cần thay thế (là kích thước bạn đo được trên giấy đã nhân 20 lần nếu không dung nova).
Bạn đo lại đoạn AB sau khi scale để kiểm tra là được.

tienvo
18/10/07, 06:40 PM
Em đang dùng phần mềm nova để chạy trắc dọc. Nhưng khi nhập lệnh CN thì khi chọn đường cong thứ nhất và đường cong thứ 2 thì bảng cho kết quả là góc chuyển hướng luôn là 180, kô thể bố trí cong được. Có phải nova lỗi hay ko. Mà chỉ 2 cạnh thôi, các góc khác đều bình thường. Xin thầy và các bạn giải đáp giùm

phnam
18/10/07, 06:43 PM
Bạn cần xem lại TL bản vẽ của mình có phù hợp chưa.
Vì nếu TL không đúng, ta chọn trị số đường cong nó sẽ quá lớn hoặc quá bé lúc này góc chuyển hướng của ta coi như là một đường thẳng.
Bạn xem lại TL nhé. Bạn nhớ là TL trong nova là 1/1000 và TL bình đồ của bạn là 1/20000, như vậy scale lại cho đúng là được.

cao van hong
20/10/07, 07:13 PM
bạn nên cài lại win. vì mình cũng bị như bạn và mình ko tìm ra cách khắc phục. hầu hết máy của các bạn mình điều có fonf trong destop còn máy mình thì ko. và mình cũng đã làm như máy bạn nói phía trên. bạn chịu khó cài lại win vì mình nghĩ là do virus hì hì

maianhduc
21/10/07, 08:50 AM
Mừng quá phải không nhưng bạn chú ý là nova chỉ hiện hết câu lệnh khi trên thanh menu có chử bonus đó nhá.

maianhduc
21/10/07, 08:53 AM
Chúc mừng nhé, nhưng nova chỉ hiện hết câu lệnh khi trên thanh công cụ có phần bonus thôi nhé.

World of Love
24/10/07, 06:11 PM
Mình đang làm đồ án đường 1 . Khi chạy trắc ngang áp thiết kế trắc ngang vào thì tại những điểm xuyên không hiện ra . Mình đã thử dùng nhiều nova khác nhau , mà kết quả vẫn không cho ra được khi TKTN tại các điểm xuyên X . Mong các cao thủ nova giải quyết dùm

phuongx3
24/10/07, 06:21 PM
Trước khi xuất trắc ngang, sau khi thiết kế đường đỏ xong bạn đã chèn các cọc tại các điểm xuyên vào chưa? Bạn kiểm tra lại, nếu chưa hãy chèn vào, nhớ chọn tùy chọn "Chỉ trên trắc dọc"!

World of Love
24/10/07, 06:51 PM
Mình đã chèn rồi và đã chỉnh lại tại điểm xuyên 0.00 rồi , nhưng mà nó vần bí như thế

maianhduc
24/10/07, 06:58 PM
Mình đang làm đồ án đường 1 . Khi chạy trắc ngang áp thiết kế trắc ngang vào thì tại những điểm xuyên không hiện ra . Mình đã thử dùng nhiều nova khác nhau , mà kết quả vẫn không cho ra được khi TKTN tại các điểm xuyên X . Mong các cao thủ nova giải quyết dùm
He hè bữa cà phê đó nha, bạn chọn trong trắc dọc lệnh nhận lại cao độ thiết kế, thực hiện câu lệnh xong là OK liền.

World of Love
24/10/07, 07:10 PM
Để em về làm coi có được không đã .Nếu không được thì càe lại nha , phạt cái tội xui dại . Còn nếu được thì ok liền :smi11:

maianhduc
24/10/07, 07:15 PM
Để em về làm coi có được không đã .Nếu không được thì càe lại nha , phạt cái tội xui dại . Còn nếu được thì ok liền :smi11:
Mình nói cho vui vậy thôi, bạn mình cũng bị như bạn nhưng OK rồi, bạn chắc cũng OK đó.

thienhoangkg
28/10/07, 09:49 PM
Sau khi cài xong ,để có menmu tiếng việt các bạn vào NOVA 4.01 đến thư mục Nova fon bấm vao chạy file nay là OK .

hermyone1610
28/10/07, 10:40 PM
Vấn đề lỗi font chỉ gặp ở một số trường hợp thôi bạn à? Còn việc hiển thị được menu tiéng Việt thì đương nhiên phải cài font ABC rồi.

thienhoangkg
28/10/07, 11:02 PM
Vấn đề lỗi font chỉ gặp ở một số trường hợp thôi bạn à? Còn việc hiển thị được menu tiéng Việt thì đương nhiên phải cài font ABC rồi.

Mình cài thành công rồi ,các bạn tham khảo ..............

thienhoangkg
29/10/07, 01:39 PM
Mình cài thành công rồi ,các bạn tham khảo......................

gaudenna
29/10/07, 07:18 PM
cái này mình cung không biết cài thế nào,mình có làm theo ma chẳng tháy gì cả,cưu minh với

thienhoangkg
30/10/07, 05:10 PM
cái này mình cung không biết cài thế nào,mình có làm theo ma chẳng tháy gì cả,cưu minh với
Bạn gởi mail cho mình đi , sẽ gởi cho bạn chương trình NOVA 4.01
(THIENHOANGKG@YAHOO.COM.VN)

dailamcb
15/11/07, 10:38 AM
T«i ®· cai font ABC råi nh­ng sao khi t«i vµo phÇn NOVA vµ vµo tools ®Ó mÆc ®Þnh ph«ng tiÕng viÖt khi vÏ cèng c¸c thanh c«ng cô h­ướng dan bằng tiếng viÖt nh­ung c¸c chò nhu: ª,«,®...®Òu bÞ biÕn d¹ng. M¸ch cho t«i víi?

duykhanh
23/11/07, 10:27 PM
ai có phần mềm NOVA có ***** post lên cho em down cái. thank!

nguoikemcoi
30/11/07, 06:44 PM
Cảm ơn các bạn nhiều lắm, mong được sự giúp đỡ của các bạn.

thienhoangkg
30/11/07, 08:46 PM
cam on cac ban nhieu lam
mon g duoc su giup do cua ban

Bạn phải cài autocad 2000 trước sau đó mới cài nova là ok .Bạn phải đọc kỷ hướng dẫn và làm theo từng bước là ok (mặc dù chương trình đòi autocad 14 bạn bấm ok là được )

anhdung716
13/12/07, 09:37 AM
Không biết tại sao nova cũa mình không thể lưu lại đc
Sau khi sửa chữa làm lại file mình đã làm lưu tiếp nó vào thì nó báo lỗi không thể lưu đc
đại khái là : file này chỉ đọc chứ không đc sửa
mình đã vào properties chỉ lại " Archive" mà cũng không đc
Nhưng nó lại cho " save as"
Hic... mong mọi người giúp cho

chaudmce
13/12/07, 01:09 PM
Vấn đề điểm xuyên có thể nói cụ thể hơn ý kiến của Gemany như sau:
1. Điểm xuyên được chèn vào sau khi thiết kế trắc dọc (kể cả cắm cong đứng) và trước khi tính toán khối lượng đào đắp!
2. Mục đích chèn điểm xuyên là để tính chính xác khối lượng đào đắp, nếu không chèn điểm xuyên, khối lượng cả đào và đắp đều tăng lên (ở đây bàn về việc sử dụng phương pháp tính toán khối lượng theo diện tích trung bình); các bạn có thể làm phép thử!
3. Đối với các giai đoạn thiết kế chi tiết (các khoảng cách cọc rất nhỏ, nên việc sai lệch khối lượng là không đáng kể!, có thể không cần!

chaudmce
13/12/07, 01:23 PM
Vấn đề chèn điểm xuyên trong Nova:
1. Không cứ j Nova, kể cả làm bằng tay (đồ án) hoặc thiết kế với các phần mềm khác đều không thể chèn điểm xuyên chính xác cả! Giả sử có một cọc nào đó có cao độ thiết kế H1; bạn rất khó tìm được điểm có cao độ tự nhiên đúng bằng HTK đó được.
2. Bản vẽ trắc dọc (đương đen, và đường đỏ được vẽ bằng các đường nối các điểm; đường thẳng tuyến tính); đường đen vẽ chính xác là các đường cong trơn, phải có rất nhiều cọc, mới chính xác dạng đường so với thực tế (các thầy thường yêu cầu SV chèn thêm các điểm địa hình là vì vậy; các điểm địa hình có thể hiểu là các điểm có cao độ không thể hiện rõ trên trắc dọc; ví dụ: đỉnh phân thủy, yên ngựa...).
3. Nova bản 4.0 (có chương trình giả lập khóa cứng, hoặc khóa cứng), sau khi chèn cọc điểm xuyên, nó tự lấy cao độ TN tại tim đường đúng bằng cao độ đen (các điểm khác trên trắc ngang không thay đổi cao độ); có thể kiểm chứng bằng cách vẽ MCN tại điểm xuyên hoặc sử dụng SSLT để xem. Điều này, tương đương với việc "Ma số" khi thiết kế đồ án!
4.NOVA 3.5: Việc chèn điểm xuyên có thể chèn nhiều lân (phương pháp đúng dần); vừa chèn vưa "Thay bảng trắc dọc"; Nova sẽ hiển thị đường dóng, sử dụng nó để nội suy tiếp; điền TKTD để kiểm tra; làm vài lần sẽ đạt đến độ chính xác! Xóa các cọc chèn trước đó (lệnh chèn cọc); vẽ lại TD!
Chúc các bạn thành công!

tdh
13/12/07, 04:29 PM
Không biết tại sao nova cũa mình không thể lưu lại đc
Sau khi sửa chữa làm lại file mình đã làm lưu tiếp nó vào thì nó báo lỗi không thể lưu đc
đại khái là : file này chỉ đọc chứ không đc sửa
mình đã vào properties chỉ lại " Archive" mà cũng không đc
Nhưng nó lại cho " save as"
Hic... mong mọi người giúp cho

Ở command line, bạn đánh command này vào: Save (enter)

Bạn thử xem nhé, chúc thành công :smi97:

tremocoivo
13/12/07, 08:02 PM
nếu file đó do bạn tạo ra thì phải lưu lại được ( nếu bạn không đặt thuộc tính read only) còn nếu là file của người khác bạn đem đi sữa lại thì có thể họ đã thiết lập không cho chỉnh sửa file rồi, giống như trường hợp của file Word. Nếu nó vẫn cho bạn save as... thì bạn cứ save đè lên file cũ thử xem.

Brandon
13/12/07, 09:46 PM
Bạn hãy vào Menu: Tools\Options, chọn Tab "System" sau đó chọn mục "Load acad.lsp with every drawing" là được. Sau đó bạn có thể save thoải mái.

baamboo15
15/12/07, 10:34 AM
em dang sai win vista nhung sao em cai NOVA khong duoc ? làm sao em có thể cài NOVA trên VISTA mong moi nguoi giup do.
thanks a lot

castus2411dn
15/12/07, 01:55 PM
em dang sai win vista nhung sao em cai NOVA khong duoc ? làm sao em có thể cài NOVA trên VISTA mong moi nguoi giup do.
thanks a lot

Cái này thì hiện nay pó tay bạn à, chỉ có thể cài R14 trên Windows XP mà thôi! Nếu thật sự cần cài Nova thì có 2 cách khác:
- Dùng Nova Release 2000 trở lên, bạn có thể qua www.cauduong.net để tìm hiểu
- Cài đồng thời Windows XP và Windows Víta trên 1 máy rồi cài AutoCAD R14

tamnhat
21/12/07, 04:00 PM
Sau khi cài xong ,để có menmu tiếng việt các bạn vào NOVA 4.01 đến thư mục Nova fon bấm vao chạy file nay là OK .

ban oi . , ban co nova 4.01minh tim hoai ma ko ra dc neu dc thi ban gui mail cho minh di ha chuong trinh Nova 4.01 do . cam on truoc . Mail la_motminh@yahoo.com.

zinzin
24/12/07, 12:44 PM
Mình cài bình thường,nhưng khi chạy xong font chữ của Nova thì nó lại xung đột với các phông chữ khác,ví dụ như vào trang diễn đàn của khoa ta thì đọc đc chữ đc chữ mất!!chỉnh thế nào cũng ko đc,nên đành cài lại Win !

nguyen le hoa
28/12/07, 04:16 PM
Thành viên mới. Chúc khoa XD cầu đường như chính Biểu tượng của khoa.
1. Nếu bạn có khóa cứng để sử dụng chương trình thì cài đặt theo như cách trên dễ dàng
2. Nova4.01 (dạng bẻ khóa mà các bạn SV thường sử dụng) không cài được trong acad2004 đâu? (Nova5.0 thì được - phiên bản cuối)
3. Muốn có fonts tiếng Việt dễ dàng nên làm theo cách này:
- Cài fonts ABC
- Sau khi cài xong vào startup xóa biểu tượng của ABC đi, để khi khởi động không đụng với phần mềm fonts khác
4. ***** Nova4.01 có nhiều nhưng làm thì không ổn định đâu (có thể làm ĐA TN thỉ ngon lành)
Hẹn gặp một ngày không xa! (mình quá bận)

lehoangphuc
04/02/08, 10:44 AM
Chào tất cả mọi người.
Tại sao mọi người bản về Nova nhiều quá mà không có link nào để bà con Dơnload về dùng thử đi chứ???
Ai có chương trình này thì Up lên cho bà con dùng đi, rùi sẽ bàn tiếp có hay hơn không!. Mình thấy có nhiều người cũng muốn có nó nhưng không lẽ phải cho từng email để bạn gì đó có Source gửi cho sau! mình cũng cần chương trình này đó! Up lên đi cho bà con dùng bạn ơi! Cám ơn! là sinh viên nghèo, không lẽ phải đi mua !

xuandan_ak25
04/02/08, 11:22 AM
Bạn gởi chương trình NOVA 4.01 cho mình với.Mail của mình là:
ngtruongthanh@gmail.com
Cho mình hỏi.mình đang dùng CAD 2004 thì cài chương trình đó được không?
Mình cảm ơn!

Mình thấy cài NOVA rồi cài CAD2004 vẫn bình thường mà zinzin, hay là bạn gặp rắc rối khi biểu tượng cad 2004 bị thay đổi bởi biểu tượng nova vậy. Còn bạn mình đã có chương trình chạy nova trên cad 2000, nhưng cài khó lắm. Nếu bạn thích mình sẽ liên hệ với bạn mình để lấy phần mềm về cài.

xuandan_ak25
04/02/08, 11:27 AM
Chào tất cả mọi người.
Tại sao mọi người bản về Nova nhiều quá mà không có link nào để bà con Dơnload về dùng thử đi chứ???
Ai có chương trình này thì Up lên cho bà con dùng đi, rùi sẽ bàn tiếp có hay hơn không!. Mình thấy có nhiều người cũng muốn có nó nhưng không lẽ phải cho từng email để bạn gì đó có Source gửi cho sau! mình cũng cần chương trình này đó! Up lên đi cho bà con dùng bạn ơi! Cám ơn! là sinh viên nghèo, không lẽ phải đi mua !

Thế về tết nhà bạn có máy tính để làm không, hay là chờ ra tết. Bây giờ mình về quê rồi, không đưa máy về nên không có phần mềm Nova ở đây. Nếu bạn chờ được, ra tết mình sẽ gửi cho bạn. Mình có đầy đủ bộ cài nova và cả font nữa, đến lúc đó bạn sẽ không phải lo là máy đọc thiếu font. Chúc bạn ăn tết zui ze.

zizu07
09/02/08, 12:01 AM
Các bạn có thể vào đây download nhé.!!! Ngoài Nova còn nhiều thứ khác nữa !!!
http://www.4shared.com/account/dir/4841068/11bc62ec/sharing.%20html?rnd=49

ngoctuantl2
20/02/08, 02:08 PM
Xin chào tất cả các bạn. Mình là sinh viên trường Đại Học Giao thông vận tải Hà Nội.
Hiện nay mình cần tìm các tài liệu về NoVa, bạn nào có cho mình xin. Trân thành cảm ơn.

hoaian711x3
26/02/08, 10:33 AM
Tôi đang cần chạy một chương trình thiết kế đường ,xin cho biết các bước để chạy một chương trình tk đường thì như thế nào, chạy thì chạy chương trình nào nhanh nhất hiện nay ,với cài đặt font tiếng việt trong nova thì như thế nào vậy?

nbc
26/02/08, 10:40 AM
Chào bạn hoaian711x3!

Bài của bạn đã được di chuyển tới đây cho đúng nội dung thảo luận.

Mong bạn lần sau nhập tiêu đề bài viết có dấu tiếng Việt.

Cám ơn bạn!

nghien game 8x
26/02/08, 11:06 AM
chào bạn Hoaian711x3
Muốn chạy trương trình nova trước hết phải chạy đường đỏ (Lệnh DD, kẻ đường theo cao độ thiết kế,)
- Các lệnh tiếp theo gồm:
+ CC (chèn cọc các cọc nếu có mặt cắt thay đổi, ví dụ: mặt đường thay đổi từ 3m về 4m)
+ TN (thể hiện các trắc ngang)
+ TKTN (thiết kế trắc ngang)
+ KBK (khai báo khuông)
+ APK (áp khuôn trên nền đường)
+ TDT (tính diện tích)
+ DDT (diền diện tích), xuất qua Excel tính khối lượng
Sau khi bạn diền diện tích xong thì có file để tính diện tích của từng loại áo đường
Bạn cho mình địa chỉ Email, minh sent cho cái file đó.
Đó là cách chạy Nova thông thường, bạn cứ áp dụng thử, có gì thắc mắt cụ thể mình giải thích sau nhé.
Àh, NOVA 3.5 là chạy ổn định nhất, nhưng nó chạy trên nền CAD14
Thân

thanhnt_tlc
26/02/08, 12:05 PM
muốn cài font tiếng việt trong nova bạn có thể làm như sau:
- nhấp chuột phải ra khoảng trống ngoài màn hình Desktop.
- Chọn mục Appearrance
- Chọn Advanced
- Đổi tất cả font chữ sang font Vietkey Sans Serif
- Chọn OK
- Chọn Apply.
Như vậy bạn đã hoàn thành công tác chuyển font. Khởi động Nova bạn sẽ được như ý!Chúc bạn thành công!

nghien game 8x
26/02/08, 01:35 PM
Anh muốn gởi kèm file thì phải làm thế nào đây, chỉ anh với.
Àh anh chỉ có bản SET UP thôi, chứ chưa có *****.
Để anh liên hệ với các bạn khác thử xem sao

nghien game 8x
26/02/08, 02:33 PM
Để đơn giản các chú cho anh địa chỉ EMAIL được ko, anh gởi liền.
Có đủ bộ hết.

nghien game 8x
26/02/08, 02:48 PM
OK, mọi việc nhờ em vậy.
Khi nào nhận đươc báo cho anh nhé.

mulan0984
26/02/08, 02:57 PM
Trời đất, email của em trong chữ ký kìa : khanhthuy138@gmail.com
Xong em lại up lên cho anh em trong diễn đàn.

Gửi cho mình 1 bản với nhé, địa chỉ email của mình là mulan0984@yahoo.com

nghien game 8x
26/02/08, 03:02 PM
Anh gởi rồi đấy, em kiểm tra trong hộp thư xem, có nhận được chưa.

nghien game 8x
26/02/08, 04:12 PM
Chú em đợi tí. Máy anh chạy chậm lắm, vẫn còn đang gởi.

nghien game 8x
26/02/08, 04:33 PM
Được 1 file rồi, chú kiểm tra xem,,
Còn 1 file đang gởi.

nghien game 8x
26/02/08, 04:35 PM
Uh, anh làm ở phòng thiết kế cầu. chưa đâu, còn 1 file nưa.

nghien game 8x
26/02/08, 04:57 PM
Chú tải ko được sao???
Anh tải thử được mà.
Tải về máy anh bình thường.

nghien game 8x
27/02/08, 10:46 AM
Alo, Alo,
Khanhthuy ơi, đăng ký ở đâu vậy, chương trình này anh chưa biết.

nghien game 8x
27/02/08, 11:29 AM
"Gửi cho mình 1 bản với nhé, địa chỉ email của mình là mulan0984@yahoo.com

Bạn thông cảm cho mình nhé, mình ko gởi bằng GMAIL được, để Xem Khanhthuy có cách nào giúp mình được ko, rồi mình gởi cho cả diễn đàn.
Mong bạn THÔNG CẢM

giangdb44
27/02/08, 03:57 PM
Chào bạn, mình thấy giờ tài liệu về nova rất nhiều(bạn có thể vào goole.com.vn để seach), VD như trang web cauduong.net cũng nói rất nhiều về chương trình này. Ngoài ra trong phần Help băng tiếng việt của Nova cũng nói khá đây đủ, bạn có thể tham khảo thêm

nghien game 8x
27/02/08, 04:08 PM
Kekeke.
anh cũng muốn dang "khè" đây, nhưng file hơi nặng nên chờ anh chút nhé.

nghien game 8x
27/02/08, 04:14 PM
Các em xem thử có tải về được ko, báo cho anh hay nhé.
Anh đã cố gắn lắm rồi, hy vọng là được
http://www.4shared.com/file/39083762/d533f445/NovaTDN_35.html
http://www.4shared.com/file/39083762/d533f445/NovaTDN_35.html

nghien game 8x
27/02/08, 04:17 PM
Ah, anh quên cảm ơn chú em Khanhthuy nhé.
PS: Lan Anh tải xuống thử xem, nếu không cài được thì nhờ Khanhthuy nhé.

nghien game 8x
27/02/08, 04:42 PM
Làm gì có, thôi tải về thủ coi được ko, rồi báo anh

Xi trum
27/02/08, 09:28 PM
hic hic 2 bác này không có Y!M hay sao mà vào diễn đàn chat vậy.

nghien game 8x
28/02/08, 11:12 AM
chạy chương trình được chưa chú em.
hay còn bị lôic gì ko.

nghien game 8x
28/02/08, 11:29 AM
Anh đã gửi đủ bộ rồi đấy mà, em kiểm tra lại cả 2 file xem. vì ở phòng anh chỉ cần 2 file là có thể cài chạy được

hanamichi6884
04/03/08, 12:11 AM
Cad 2004 ko chạy nova 4.01 được đâu bạn ơi. Nó chỉ chạy được trên cad 2000 thôi bạn ah. Chúc bạn thành công nhé

bonbon
18/03/08, 02:15 PM
Em mới biết đến chương trình thiết kế Nova này, đang mày mò tìm hiểu, không biết bắt đầu từ đâu.tài liệu hướng dẫn đọc cũng khó hiểu quá!
cho em hỏi: có thể lấy số liệu đo đạc lưu trong excel chuyển qua được không, phải làm ntn?

guita_mtv
18/03/08, 04:35 PM
Mình cũng là dân Cầu đường nhưng của ĐH Giao thông và mình thấy diễn đàn này rất bổ ích. Hiện nay mình đang gặp một trục trặc nhỏ, Máy tính mình chạy Win XP SP3 nhưng cài Nova trên Cad 14 hay Cad 2002 đều lỗi fons, ai biết tại sao chỉ cho mình với.! Thank..

cauduong45
18/03/08, 06:08 PM
Bạn nên cài font ABC vào nhé,rồi chạy file ***** font có sẵn trong bộ khung cài Nova đó.

RyBub
18/03/08, 09:34 PM
Mình chưa nhập cao độ tự nhiên từ excell nên chưa rõ. Nếu có cao độ, tọa độ điểm thì ghi vào 1 file txt, rồi dùng lisp để đuâ các điểm đó lên bình đò. Thường khi khảo sát về sẽ cho bạn 1 bình đồ địa hình có cao độ các điểm tự nhiên. Từ đó các bạn xây dựng mô hình, tạo đồng mức, kẻ tuyến, chạy trắc dọc, kẻ đường đỏ thiết kế, định cắt ngang điển hình, chạy trắc ngang, tính khối lượng. Lâu quá rồi không còn xài Nova nữa nên không nhớ rõ lệnh.

bonbon
19/03/08, 10:53 AM
Xin các Thầy và các Bác chỉ giáo: em dang học mò phần mềm thiết kế Nova, nhưng em đoc tài liệu hướng dẫn của mấy anh bên Đại học Xây dựng Hà Nội không hiểu phần nhập khai báo, cho em hỏi : sau khi đo đạc, có số liệu về tim đường và cao độ, giờ em muốn nhập số liệu vào ntn, hay phải vẽ trên Acad bình thường theo tỉ X, Y thì mới đc vậy?
Em ngu lắm, mong Thầy và Các Bác chỉ giúp!

bonbon
19/03/08, 11:40 AM
Xin chào các Thầy và các bạn. Mình là cựu học sinh của trường khóa 94 (lớp 94X3B);
Sau khi ra trường mình chỉ đi thi công 3-4 năm, đa phần là TC đường, sau đó là làm xây dựng dân dụng: cao tầng và nhà xưởng. Nên bây giờ hầu như mình bị yếu về sử dụng soft thiết kế Cầu đường rất nhiều!
Mình phát hiện ra phần mềm Nova rất hay cho thiết kế đường, hiện tại mình có PM này chạy trên Acad R14, nhưng mình rất bối rối, mày mò hoài mà không biết nhập số liệu đầu vào ntn. Mình cũng có tài liệu hướng dẫn của công ty Hải Hòa nhưng đọc cũng không hiểu. Có ai biết sử dụng ntn chỉ cho mình với! Mình muốn biết thêm thôi mà!
Có ai có tài liệu và đã thiết kế công trình nào đó gửi file cho mình để nguyên cứu với. Dc email của mình là : vietcons06@yahoo.com.vn
Mong các thầy giúp đỡ!

bonbon
19/03/08, 11:49 AM
Anh đã gửi đủ bộ rồi đấy mà, em kiểm tra lại cả 2 file xem. vì ở phòng anh chỉ cần 2 file là có thể cài chạy được

Anh gửi cho em với, địa chỉ email củ em là: vietcons06@yahoo.com.vn

nghien game 8x
19/03/08, 01:16 PM
Bonbon ơi, em qua trang 2 là có thể tải vè sử dụng dược rồi đó. em xem kỹ lại xem

nbc
19/03/08, 04:21 PM
Xin chào các Thầy và các bạn. Mình là cựu học sinh của trường khóa 94 (lớp 94X3B);

CauduongBKDN hân hoan chào đón bonbon "về nhà"!

Bôn ba nhiều, kinh nghiệm nhiều phải chia xẻ cho các thầy và các bạn, các em nhiều đấy bonbon nhé!

Bạn thử nhấn vào đây (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=3786) để chuyển đến Topic có Tài liệu hướng dẫn sử dụng NOVA rồi tải về xem có giúp ích được gì không nhé.

Chúc vui!

nemo
19/03/08, 04:55 PM
Mình phát hiện ra phần mềm Nova rất hay cho thiết kế đường, hiện tại mình có PM này chạy trên Acad R14, nhưng mình rất bối rối, mày mò hoài mà không biết nhập số liệu đầu vào ntn.

Khi đi khảo sát về, có số liệu về trắc dọc và trắc ngang tuyến.

Anh khởi động Nova lên rồi đánh lệnh "rtdn" để nhập số liệu đầu vào cho tuyến lưu dưới dạng file *.ntd.

Dùng lệnh "t" để chạy tuyến từ file *.ntd ở trên.

Chúc anh thành công!!!

04xc1
19/03/08, 05:51 PM
E cũng vừa mới ra trường và đi khảo sát là chủ yếu . Không mấy khi được sử dụng sotf . Nhưng mà thấy nova rất mạnh làm tuyến. Còn tôP thì mạnh làm bình đồ. Tài liệu đầy rẫy khắp nơi.

zizu07
19/03/08, 06:02 PM
Alo, Alo,
Khanhthuy ơi, đăng ký ở đâu vậy, chương trình này anh chưa biết.
-Phần mềm này của công ty Hài Hòa.www.harmony.com.vn
- Bạn hảy vào đây đang ký thành viên và download file Crak nhé! có đầy đủ cả http://www.giaothongquan.com/forum/index.php

zizu07
19/03/08, 07:52 PM
Mình cũng là dân Cầu đường nhưng của ĐH Giao thông và mình thấy diễn đàn này rất bổ ích. Hiện nay mình đang gặp một trục trặc nhỏ, Máy tính mình chạy Win XP SP3 nhưng cài Nova trên Cad 14 hay Cad 2002 đều lỗi fons, ai biết tại sao chỉ cho mình với.! Thank..
- Để tiện cho các bạn cài đặt khóa ảo cho nova chạy trên cad2002 các bạn tải file video hướng dẩn này về xem và làm theo.
Download video cài nova Tại đây (http://www.4shared.com/file/40687689/1bc652f4/Cai_Nova.html) hoặc ở đây (http://www.mediafire.com/?11ywrlwjyd1)
Bạn có thể tham khảo thêm ở giaothongquan.com
Chúc bạn thành công!

bonbon
20/03/08, 09:18 AM
CauduongBKDN hân hoan chào đón bonbon "về nhà"!

Bôn ba nhiều, kinh nghiệm nhiều phải chia xẻ cho các thầy và các bạn, các em nhiều đấy bonbon nhé!

Bạn thử nhấn vào đây (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=3786) để chuyển đến Topic có Tài liệu hướng dẫn sử dụng NOVA rồi tải về xem có giúp ích được gì không nhé.

Chúc vui!

Xin chào Thầy! Thật sự là em rất cảm động khi Thầy nói chào đón em về nhà! Con đường lập nghiệp của bọn em không mấy ai lường hết được chữ NGỜ thầy nhỉ! Em cảm ơn tất cả công lao của các Thầy mà nhất là trang wed đầy ý nghĩa này! Chúc Thầy luôn khỏe và luôn sát cánh cùng chúng em nhé Thầy!

bonbon
20/03/08, 09:32 AM
Khi đi khảo sát về, có số liệu về trắc dọc và trắc ngang tuyến.

Anh khởi động Nova lên rồi đánh lệnh "rtdn" để nhập số liệu đầu vào cho tuyến lưu dưới dạng file *.ntd.

Dùng lệnh "t" để chạy tuyến từ file *.ntd ở trên.

Chúc anh thành công!!!

Cảm ơn nhiều nhé! Bây giờ thì thấy khả quan hơn rồi! Mình đang vọc tiếp, có gì thắc mắc nhờ tiếp nhé!

bonbon
20/03/08, 10:24 AM
Mình thử chạy được đến trắc dọc, còn trắc ngang thì không được. Sau khi nhập đầy đủ khai báo, Ok thì không thấy phần thể hiện bản vẽ trắc ngang đâu hết. Bị sai chổ nào vậy, giúp mình với!

nemo
20/03/08, 11:08 AM
Mình thử chạy được đến trắc dọc, còn trắc ngang thì không được. Sau khi nhập đầy đủ khai báo, Ok thì không thấy phần thể hiện bản vẽ trắc ngang đâu hết. Bị sai chổ nào vậy, giúp mình với!

Anh đã nhập số liệu cho trắc ngang chưa???

Chú ý tùy chọn là nhập theo khoảng cách lẻ hay cộng dồn, cao độ tương đối hay tuyệt đối.

P/S: Khi dùng lệnh rtdn, a đưa con trỏ vào các buttons của lệnh, có rất nhiều tùy chọn đó.:smi12::smi12::smi12::smi12:

TrangTranh
20/03/08, 07:06 PM
Hic, tớ cũng mới cài Nova, thanh menu cũng bị lỗi font

Thấy các bác bảo cài ABC 2.1 -- > được, nhưng giống như bạn gì đó bên dưới :D , các thứ khác lỗi lung tung cả --- > hì hục xóa :(

Tớ cũng làm theo HD trong phần Doc ở phần vừa cài--- > ko được

+ thêm một vài cách khác ( mà tớ search ) --- > ko được :(

Ai đó hướng dẫn tớ được ko ( chắc tớ ko biết nên làm sai hết cả , hic hic :( )

zizu07
20/03/08, 09:49 PM
Các bạn có thể vào đây download nhé.!!! Ngoài Nova còn nhiều thứ khác nữa !!!
http://www.4shared.com/account/dir/4841068/11bc62ec/sharing.%20html?rnd=49
Và tham khảo file video cài nova ở đây http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?p=33752#post33752
-Chú ý: 3 font hệ thống phải được copy vào thư mục Windows/font ngoài dos(dùng CD boot). Thành công đến 90%.
- Việc sử lý font nếu tất cả các cách trên vẩn chưa được thì các bạn làm theo các bước dưới đây:
+ Star/run : gõ regedit
+ Tìm theo đường dẫn [HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Fonts]. Kiểm tra đường dẩn của font MS Sans Serif. Chỉ đường dẫn tới vị trí font SSERIFE.FON
+ Boot lại máy thế là xong.!!!
Chú ý: Trước khi sữa chữa trong Regetry các bạn nhớ sao lưu lại Regetry dự phòng nhé.!
- Chúc các bạn thành công!

bonbon
20/03/08, 09:58 PM
Anh đã nhập số liệu cho trắc ngang chưa???

Chú ý tùy chọn là nhập theo khoảng cách lẻ hay cộng dồn, cao độ tương đối hay tuyệt đối.

P/S: Khi dùng lệnh rtdn, a đưa con trỏ vào các buttons của lệnh, có rất nhiều tùy chọn đó.:smi12::smi12::smi12::smi12:

Cho mình hỏi: Mình tạo 1 tuyến gồm 15 cọc từ C1 đến C15, khoảng cách các cọc đều nhau = 100m. (Chiều dài tuyến 1,5km). Nhưng không hiểu sao mặt cắt ngang đủ 15 cọc nhưng từ C11 đến C15 chỉ thể hiện phần trắc ngang tự nhiên thôi, còn không có TN thiết kế. (Ở bảng thiết kế trắc ngang cũng chỉ cho đến C10 thôi).
Còn nữa là bảng tính khối lượng đào đất lại chạy ra toàn số 0 thôi? Là do mình chia đoạn cọc dài quá hay sao? và không biết có phải phần mềm bị lỗi không nữa! Cảm ơn nhiều!

phungloc
20/03/08, 11:50 PM
mọi người cho mình hỏi :mình đang dùng cad06,nhưng để sử dụng nova,minh lai phải cài cadr14,thế cad06 có bị làm sao không nhỉ?
thanks very much!

bonbon
20/03/08, 11:56 PM
Tải 2 file luôn hả Bác, hay chỉ cần 1 thôi? Tại em thấy tên và dung lượng giống nhau mà?

Ruyubang_do
21/03/08, 07:17 AM
mọi người cho mình hỏi :mình đang dùng cad06,nhưng để sử dụng nova,minh lai phải cài cadr14,thế cad06 có bị làm sao không nhỉ?
thanks very much!

Bình thường, nhưng lại hơi tốn công 1 tý là phải cài CAD R14 vào trước rồi mới đến các bản sau. Mình đang sửa dụng NOVA TDN4.01 cài kèm với CAD2008, vô tư ! :smi32:

pham van huyen
21/03/08, 09:01 AM
Chào bạn bạn có kinh nghiệm hay lắm! bạn có thể Pots lên bản Nova 4.01 được không cho anh em dùng với. Cảm ơn bạn nhiều.

Ruyubang_do
21/03/08, 09:06 AM
Chào bạn bạn có kinh nghiệm hay lắm! bạn có thể Pots lên bản Nova 4.01 được không cho anh em dùng với. Cảm ơn bạn nhiều.

Hiện thì đúng là mình đang có NOVA TDN4.01 nhưng lại cài ở máy ở nhà. nếu giờ Upload lên thì lâu lắm. Hiện trên diễn đàn anh Nghiengame_8X đã upload 1 bản Nova, (nghe nói) xài cũng tương đối ổn định. Rất tiếc là không nhớ rõ topic nhưng bạn xem trong các bài viết của anh Nghiengame_8X chắc sẽ tìm được ngay. Thông cảm nhá

khanam
22/03/08, 08:58 AM
bạn có phần mềm Nova chạy trên Acad R14 hay Acad 2002 không cho mình xin đi. gửi mail cho mình nhé. Mail của mình là: loicauhon_ngotngao5@yahoo.com. Thanks nhé

Ruyubang_do
22/03/08, 09:13 AM

Nếu làm như Zizu07 mà vẫn bị lỗi Font Menu thì vào mục Properties của màn hình Desktop làm như sau :
Properties\Appearance\Advanced --> Chọn Item, mục Menu, trong đó chỉnh lại Fonts : VK Sans Serif, Size 8 --> OK

Mình cũng đang xài SP3 dấy

TrangTranh
23/03/08, 06:47 PM
Tớ vẫn bó tay với cái Font của tớ ( Hic, chả lẽ tớ hết sai đi lại sai lại )
Thầy tớ bảo dùng Vietkey thay thì Unikey ( tớ đang dùng ) , tớ cũng làm rồi mà, nhưng vẫn ko được

Ai làm ơn HD tớ chi tiết với, ko đồ án đè tớ gẫy đầu mất thôi, hu hu ( đồ án đầu tiên nên sợ lắm, hic , mà thầy tớ nghiêm lắm :( )

nguyenvantrinh1
26/03/08, 05:01 PM
Hi!!!!
Có ai có ví dụ tính toán Nova thì làm ơn cho em xin với.
Địa chỉ: nguyenvantrinbn_xd2002@yahoo.com
Thanks.

bom bom
30/03/08, 12:07 AM
mình là lê khắc thành 05D1 ĐH KT HN
mình đang làm đồ án đường.nên cần học gấp nova
mình tự học nova_TND4.01 chạy trên nền cad2000 được hơn tuần rùi,ạc ko khá dc mấy
ai giúp mình, truyền nghề cho mình khoảng 2,3 buổi thôi
gia đình xin cảm ơn và hậu tạ vài chầu cafe or 1 chầu rượu
ok
lekhacthanh86@yahoo.com
mình đang rất cần học.vậy ai giúp đc mình thì alo vào số 098459363
giúp tớ nhé.thanks

bom bom
30/03/08, 12:47 AM
em nhầm số đt sorry
phải là 0984591363
0k.mong sự giúp đỡ của các huynh

hung
06/04/08, 11:33 AM
Cac Bac Cho Em Hoi Chut:
Khong Bit Nova Cua Em Bi Sao/ma Khi Lam Xong Di Tuyen Roi Save As / Roi Kiem Tra Dung LƯỢng LÊn TỚi HƠn 100 Mb
CÁc BÁc GiÚp Em GiẢi QuyÉt LỖi NÀy VỚi
LỖI THỨ 2 LÀ: TAI SAO KHI EM LÀM ĐÉN TRẮC DỌC XONG RỒI , VÀ LÀM TRẮC NGANG BẰNG LỆNH (TN) NHƯNG TRẮC NGANG HIỆN LÊN DÀI QUÁ MÀN HÌNH , BAC NÀO GIÚP EM VỚI

khunglongvang
06/04/08, 03:14 PM
dạ cho e xin phép được chào toàn thể các anh các chị!
các a chị cho e hỏi được ko ạ?
trong nova khi thiết kế đường đỏ thì e thấy nó ko hợp lí nên đã thay đổi nó bằng cách dịch chuyển nó đi tại các đỉnh đường cong đứng sang 1 vị trí khác có thể là sang 2 bên hoặc có thể là thay đồi cao độ, cho hỏi làm như vậy có được ko ạ, vì e thấy sau đó nó hiện cao độ đào đắp ko hợp lí, đấy là lỗi của nova hay là do e làm sai ạ?

trangtri
06/04/08, 06:13 PM
Chào Khunglongvang!
Câu hỏi của bạn mình thấy chưa rõ ràng lăm.Ý bạn là thay đổi vị trí đổi dốc của đường đỏ phải ko nhỉ.
1.Trong Nova mình có thể thiết kế 3 phưong án đường đỏ.Nếu PA1 không hớp lý thì dùng PA2,3.Bạn vào TN-TD > Chọn phương án đường đỏ hiên hành...Sau đó ta vào TN-TD > điền thiết kế .Nhớ rằng PA đường đỏ nào là hiện hành thì sau khi ĐTK, chênh cao là giữa đường đen và PA đường đỏ đó.
2.Nếu bạn thay đổi cao độ tự nhiên thì bạn có thể dùng lệnh (SSL)(trong này bạn phải thay đổi cả độ cao tai vị trí cọc và mia phải,trái của cọc đó),bước tiếp theo là thay bảng trắc dọc (lệnh TBTD),cuối cùng là điền lại thiết kế (DTK).Chênh cao sẽ tự động thay đổi.Chắc chắn đúng.
Theo hiểu biết của mình là vậy, mọi người cho ý kiến nha! Chúc bạn thành công.

phgpc
06/04/08, 08:22 PM
Trường hợp như bạn khunglongvang thì hoàn toàn được, thậm chí bạn có thể vẽ 1 đường thẳng, copy nơi khác tới rồi định nghĩa đó là đường đỏ (không phải bằng lệnh dd). Nhưng chú ý sau khi chỉnh sửa đường đỏ, trước khi làm các động tác tiếp theo thì bạn cần nhập các lệnh rl (xây dựng lại số liệu từ bản vẽ) và ncd (nhận cao độ mới).
Chúc thành công!

xuan hinh
07/04/08, 08:28 PM
Tốt nhất là bạn học mấy bác khóa trên ấy. Ngày trước tôi cũng phải làm như vậy đấy!

khunglongvang
08/04/08, 02:18 PM
Cảm ơn 2 bạn rất nhiều, quả thực là cái này mình ko biết, mình sẽ thử ngay, nếu có gì sai sót lại nhờ các bạn nhé.
Thanks!

khunglongvang
08/04/08, 02:26 PM
cái này hình như có lần mình đã mắc phải rồi,bạn thử dùg lệnh CS rồi vào phần chỉnh sửa jì đấy và nhớ là để nửa dải tính toán là 20 hay 40 jì đấy, có khi là được,bạn cứ thử đi,nếu ko được thì lại đi hỏi tiếp,hehe

hainamcivil
15/04/08, 08:21 AM
Hi!!!!
Có ai có ví dụ tính toán Nova thì làm ơn cho em xin với.
Địa chỉ: nguyenvantrinbn_xd2002@yahoo.com
Thanks.

bạn có thể nói rõ hơn, tính toán trong nova bạn cần là tính hạng mục gì? tính khối lượng, diện tích vật liệu sử dụng để tính dự toán. Hay bạn muốn lập công thức tính toán những khối lượng, diên tích đó. Nova thường mặc định những công thức đó, bạn chỉ việc tìm đến tên tương ứng với khối lượng bạn đang cần tính, đồng ý là được. Tuy nhiên với bản 4.01 dùng trên cad2002 thì cũng hay bị lỗi đó,:smi54:

trangtri
18/04/08, 04:56 PM
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi: cách khắc phục lỗi của Nôva khi xuất trắc ngang.
Mình đang dùng Nova 4.0 chạy trên Cad R14,Khi mình xuất trắc ngang thì nó chạy ra mặt cắt ngang không bình thường, khoảng cách từ tim đường trở ra bên phải rất dài.Còn khi áp thiết kế thì ko hình thành khuôn đường được.
Bạn nào biết chỉ giúp mình nha! Cảm ơn nhiều.

trangtri
18/04/08, 05:29 PM
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi: cách khắc phục lỗi của Nôva khi xuất trắc ngang.
Mình đang dùng Nova 4.0 chạy trên Cad R14,Khi mình xuất trắc ngang thì nó chạy ra mặt cắt ngang không bình thường, khoảng cách từ tim đường trở ra bên phải rất dài.Còn khi áp thiết kế thì ko hình thành khuôn đường được.
Bạn nào biết chỉ giúp mình nha! Cảm ơn nhiều.

chaudmce
19/04/08, 08:30 AM
Bạn vào mục khai báo thay đổi tuyến thiết kế (CS), choj bề rộng nửa dải tính toán 10 hoặc 20...
Xây dựng dữ liệu tuyến từ bản vẽ (mục bình đồ)
Hoặc xác định lại cao độ mia (ở bình đồ\coc trên tuyến)
Vẽ trắc ngang!
OK!

trangtri
20/04/08, 03:28 PM
Bạn vào mục khai báo thay đổi tuyến thiết kế (CS), choj bề rộng nửa dải tính toán 10 hoặc 20...
Xây dựng dữ liệu tuyến từ bản vẽ (mục bình đồ)
Hoặc xác định lại cao độ mia (ở bình đồ\coc trên tuyến)
Vẽ trắc ngang!
OK!

Cảm ơn chaudmce nhiều nha.Hy vọng là nó không bị lỗi nữa.Chúc sức khỏe!

dctuanchampion
23/04/08, 09:25 AM
BÂY GIỜ THẦY CHO EM CÁI FILE BÌNH ĐỒ, CHO LÀM TRÊN MÁY, EM ĐÃ KẺ TUYẾN ĐƯỜNG, đã định nghĩa đường đồng mức mà tuyến đi qua và lận cận đó, đã xác định gốc tuyến, nhưng khi làm đường cong nằm thì chọn tcvn.std, bán kính 1500, đường cong chuyển tiếp, không bố trí siêu cao, đoạn nối đầu và cuối = 40, mà nó cứ hiện lên bảng "Please enter no more than 30 characters" (em dùng nova 5.0 cad2004) và báo: bán kính quá lớn, rải cọc thì em ko biết hiệu chỉnh cao chữ, trước khi trắc dọc thì đánh lệnh sslt để hiện bảng Nhập dữ liệu theo tuyến thì cao độ tự nhiên của tất cả =0 (tại sao vậy???????), còn trắc ngang và tính khối lượng đào đáp thì em ko biết làm!
http://tuanpolo.googlepages.com/thietkeduong.zip
Em có upload file nén cad 2000 là thietkeduong.zip đã vạch tuyến, các anh thử xem có giúp em được ko nha, cám ơn trước!
nick yahoo của em là tuanandcuong , add nick của em vào để chỉ em dùng nova (vẽ trắc dọc) nhé

Ruyubang_do
23/04/08, 09:41 AM
BÂY GIỜ THẦY CHO EM CÁI FILE BÌNH ĐỒ, CHO LÀM TRÊN MÁY, EM ĐÃ KẺ TUYẾN ĐƯỜNG, đã định nghĩa đường đồng mức mà tuyến đi qua và lận cận đó, đã xác định gốc tuyến, nhưng khi làm đường cong nằm thì chọn tcvn.std, bán kính 1500, đường cong chuyển tiếp, không bố trí siêu cao, đoạn nối đầu và cuối = 40, mà nó cứ hiện lên bảng "Please enter no more than 30 characters" (em dùng nova 5.0 cad2004) và báo: bán kính quá lớn, rải cọc thì em ko biết hiệu chỉnh cao chữ, trước khi trắc dọc thì đánh lệnh sslt để hiện bảng Nhập dữ liệu theo tuyến thì cao độ tự nhiên của tất cả =0 (tại sao vậy???????), còn trắc ngang và tính khối lượng đào đáp thì em ko biết làm!
http://tuanpolo.googlepages.com/thietkeduong.zip
Em có upload file nén cad 2000 là thietkeduong.zip đã vạch tuyến, các anh thử xem có giúp em được ko nha, cám ơn trước!
nick yahoo của em là tuanandcuong , add nick của em vào để chỉ em dùng nova (vẽ trắc dọc) nhé

Topic nào cũng có bài viết này thế này vậy ? Bạn muốn trả lời nhanh ? Xin đưa vào Dạy NOVA,CAD... online (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=6805), sẽ có người trả lời ngay, chứ đưa lung tung, chỉ bị Admin xóa bài mà chẳng có ai biết mà giúp bạn được cả. Lần sau viết cho đúng thảo luận nhé bạn dctuanchampion

P/S : MOD di chuyển bài cho đúng topic rồi xóa bài của em đi nhé ! Cho nó cô đong topic ấy mà ! Cảm ơn.

04xc1
24/04/08, 02:32 PM
Nova giống như các cô gái vậy. Nhiều lúc không thể hiểu nổi.
Nhưng có lẽ lỗi của huynh là nhập cao độ trắc dọc bị sai. Triệu chứng này là không hiểu cao độ nên không tính khối lượng được

zizu07
24/04/08, 05:39 PM
Cho mình hỏi: Mình tạo 1 tuyến gồm 15 cọc từ C1 đến C15, khoảng cách các cọc đều nhau = 100m. (Chiều dài tuyến 1,5km). Nhưng không hiểu sao mặt cắt ngang đủ 15 cọc nhưng từ C11 đến C15 chỉ thể hiện phần trắc ngang tự nhiên thôi, còn không có TN thiết kế. (Ở bảng thiết kế trắc ngang cũng chỉ cho đến C10 thôi).
Còn nữa là bảng tính khối lượng đào đất lại chạy ra toàn số 0 thôi? Là do mình chia đoạn cọc dài quá hay sao? và không biết có phải phần mềm bị lỗi không nữa! Cảm ơn nhiều!

- Thứ nhất bạn nên chắc là nova đã được bẽ khóa .
- Thứ 2 bạn phải đảm bảo việc đã thiết kế đưởng đỏ cho trắc dọc.
- Thứ 3 bạn chắc chắn là đã dùng lệnh tính khối lương
- Thứ 4 bạn phải đảm bảo đã diền thiết cho trắc ngang. (có số liện diện tích ....cho mổi trắc ngang)
- Nếu tất cả các việc trên đã được làm thì việc bảng khối lượng chỉ toàn là số không là do lổi ở phần khai báo số thập phân trong Control Panel/Regional and Language options bạn chọn lại là đấu "." không chọn dâu ",". Tiến hành chạy lại bảng khối lượng xem có còn bị giá trị 0 nữa không nhé.
- Bạn nên chọn Lập bản khối lượng từ giá trị đã diền trên trắc ngang.
Đâu là ý kiến riêng của mình các bạn đóng góp thêm nhé!
Chúc bạn thành công.!!!

chaudmce
25/04/08, 10:27 AM
Tốt nhất là bác bon bon cứ gửi file lên anh em kiểm tra giup cho

dinhthuanxd
26/04/08, 06:29 PM
Kính chào các thầy và các bạn. Em là Đinh Văn Thuận đang học lớp 27X3-CT. Em đang làm đồ án môn học TK đường 1 và em làm trên chương trình Nova 3.0 chạy trên CAD 14 nhưng chương trình không hiện lên tiếng Việt mà chỉ thấy font bị lỗi. Mong các thầy và các bạn chỉ (cụ thể) giùm cho em và nếu có phải cần font gì thì cho em xin luôn. Em xin cảm ơn nhiều.

mrboonr
26/04/08, 10:55 PM
Kính chào các thầy và các bạn. Em là Đinh Văn Thuận đang học lớp 27X3-CT. Em đang làm đồ án môn học TK đường 1 và em làm trên chương trình Nova 3.0 chạy trên CAD 14 nhưng chương trình không hiện lên tiếng Việt mà chỉ thấy font bị lỗi. Mong các thầy và các bạn chỉ (cụ thể) giùm cho em và nếu có phải cần font gì thì cho em xin luôn. Em xin cảm ơn nhiều.
Chào dinhthuanxd !
Pác tham chiếu đến topic này có thể giúp được pác đấy
http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=7115&page=2
Chúc pác thành công..:smi11::smi97:

dinhthuanxd
27/04/08, 04:08 PM
Chào dinhthuanxd !
Pác tham chiếu đến topic này có thể giúp được pác đấy
http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=7115&page=2
Chúc pác thành công..:smi11::smi97:

Cảm ơn bạn đã chỉ giúp. Mình thử vào xem thế nào, nhưng nếu bạn có cách nào cụ thể thì giúp mình với nha.

xuandan_ak25
27/04/08, 05:28 PM
Cảm ơn bạn đã chỉ giúp. Mình thử vào xem thế nào, nhưng nếu bạn có cách nào cụ thể thì giúp mình với nha.
Bạn chỉ cần cài Font ABC , sau đó khởi động lại máy để hoàn thành việc cài đặt là có thể làm việc với NOVA 1 cách bình thường rồi bạn ạ.

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i5236_downloadxr9.gif
TẠI ĐÂY (http://support.cauduongbkdn.com/upload/show.php/6781_Fonts.rar.html)

dinhthuanxd
27/04/08, 05:40 PM
Bạn chỉ cần cài Font ABC , sau đó khởi động lại máy để hoàn thành việc cài đặt là có thể làm việc với NOVA 1 cách bình thường rồi bạn ạ.

Cảm ơn bạn. Mình sẽ làm theo cách bạn chỉ, nếu có vấn đề gì mong bạn chỉ giáo giùm.

chaudmce
28/04/08, 10:25 AM
Bạn xem các bài viết ở mục này:
http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=4923
Xem bài #6, download file đính kèm!
Không cần phải thay đổi giao diên của Win, không cần cài lại ABC!

Hanoigio
28/04/08, 10:42 AM

Bạn thử chỉnh lại Font trong WIN xem!

1. Kích chuột phải ngoài nên màn hình - > chọn Propeties
2. Chọn Tab Appearance ->Advance
Và chọn font cho Message Box, Menu, Active Title Bar, Icon, Select Item

Chọn Font: .Vntime hoặc các font vini

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i6801_1.bmp
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i6802_2.bmp

Chúc bạn thành công!

dinhthuanxd
28/04/08, 12:10 PM

Cảm ơn bạn. Mình đã down font mà bạn cho rồi nhưng khi mình cài vào vẫn không được. Không biết sử lý như thế nào nữa. Bây giờ cũng vẫn chưa sử dụng được, bạn chỉ cụ thể hơn cho mình trong việc cài font. Cảm ơn bạn, chúc bạn vui!

dinhthuanxd
28/04/08, 12:21 PM
Bạn xem các bài viết ở mục này:
http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=4923
Xem bài #6, download file đính kèm!
Không cần phải thay đổi giao diên của Win, không cần cài lại ABC!

Cảm ơn bạn, minh đang thử làm như bạn chỉ dẫn. Nếu không được chắc lại làm phiền bạn nữa.Chúc bạn vui vẻ và chỉ được cho nhiều người nữa.

chaudmce
28/04/08, 12:32 PM
Chú ý chọn font MS Sans Serif (không có chữ Reference), khi chạy VN_sys font, sau khi khởi động máy lại sẽ tự động copy các font của System vào thư mục font window (nếu cài ở Win98 thì boot vào DOS, copy; win XP thì sử dụng VN_Sys font, win se tự copy)
Khi cài VN_Sysfont, bạn có thể sử dụng tiếng Viêt ở Commandline (cài đặt theo HDSD của Nova)
Font MS Sans Serif có ưu điểm là dễ nhìn khi sử dụng các cửa sổ của chương trình khác!
Nếu không được thì chọn font .vnarialNarrow (cũng tạm được)

zizu07
28/04/08, 07:01 PM
Nếu tất cả các cách trên mà vẫn không được thì liên hệ với mình. Mình sẽ giúp bạn.!

kaidotran
11/05/08, 10:58 AM
xin chào các bạn mình vừa mới gia nhập diễn đàn.Mình mong thông qua diễn đàn được giao lưu, học hỏi bạn bè chuyên ngành cầu đường.
Xin tự giới thiệu.Mình tên là Trần Ngọc Đãi.Biệt danh:kaidotran.nickname:kaidotran23308@yahoo.com.H iện mình đang sống và học tập tại thành phố hồ chí minh.mình đang học chuyên ngành cầu đường bộ.

duongchinh
11/05/08, 04:14 PM
chào thầy và các bạn
Mình đang làm DA TK ĐƯỜNG mình dung NOVA gặp lỗi là
Minh thiết kế tuyến trên bình đồ xong,đã chèn cọc xong. Khi mình vẽ trắc dọc thì máy không xuất ra kết quả. Máy nó bị treo luôn. Mà vẽ trắc ngang vẽ bình thường.
có bạn nào biết mình đã làm sai thao tác và lỗi ở đâu chỉ dùm với
MÌNH ĐANG LÀM NÊN CẦN GẤP.XIN CÁM ƠN

tqhvu
11/05/08, 06:26 PM
Kiến thức mình có hạn , bạn xem lại các khai báo ở trắc dọc thử
Good Luck !

Escape
13/05/08, 11:14 PM
Bạn xem lại phần khai báo xem cắm cong nằm, bố trí đường cong chuyển tiếp, siêu cao, phần mở rộng, và chiều dài đoạn chuyển tiếp đã chuẩn chưa. Hoặc xem máy tính bạn có dính sâu ko. Đôi khi chạy nặng quá máy cũng treo luôn. Để ra TD bạn còn phải khai báo các điểm mà Nova ko thể định nghĩa như: vị trí yên ngựa, vị trí đỉnh đồi, vị trí dốc chân chim bằng lệnh NT..

Trên là 1 vài ý kiến của tôi.
Chúc bạn làm đố án thành công.

zizu07
14/05/08, 12:02 AM
Cách tốt nhất là bạn nhờ một người nào đó rành về nova và có chút kiến thức it trực tiếp kiểm tra cho bạn thì mới mong khắc phục được vấn đề của bạn. Khám bệnh từ xa thì rất khó. Hoặc bạn post file bình đồ của bạn lên diển đàn để mọi người kiểm tra hộ bạn(nhớ phải nói rõ bạn đang dùng nova mấy chấm nhé).

dinhthuanxd
23/05/08, 11:53 AM
Chào các bạn. Mình đang rất cần khóa cứng Nova 3.0 chạy trên Auto CAD 14. Bạn nào có cho minh xin. Gửi cho mình theo điại chỉ: dinhthuanxd@gmail.com Mình cảm ơn các bạn nhiều.

Ruyubang_do
23/05/08, 01:42 PM
Chào các bạn. Mình đang rất cần khóa cứng Nova 3.0 chạy trên Auto CAD 14. Bạn nào có cho minh xin. Gửi cho mình theo điại chỉ: dinhthuanxd@gmail.com Mình cảm ơn các bạn nhiều.

Khóa cứng thì anh liên hệ nhà sản xuất mua chứ ? Ở đây chỉ có khóa giả lập thôi. Anh vào tìm Tổng hợp các phần mềm NOVA

khunglongvang
26/05/08, 05:59 AM
thưa thầy và các bạn! em có một câu hỏi muốn thỉnh jáo mọi người,làm thế nào để trong nova có thể xuất ra được bảng có các thông tin về cọc như là lí trình,khonảg cách lẻ,khoảng cách cộng dồn,cao độ tự nhiên,cao độ thiết kế. cảm ơn mọi người rất nhiều

khunglongvang
26/05/08, 10:32 AM
Mình có một câu hỏi khác rất mong mọi người giúp đỡ thêm,mình muốn xuất ra bảng có các yếu tố về cọc như là khoảng cách lẻ khoảng cách cộng dồn, các cao độ thiết kế và cao độ tự nhiên có ai biết có thế chỉ cho mình biết được không? Rất cảm ơn!

baoyen26x3py
28/06/08, 09:17 PM
Chào bạn!
Mình cũng mới biết chạy một tí ít phần mềm này thôi. Bạn hãy vào cauduong.net/tin học ứng dụng/hướng dẫn chạy nova.
Bạn download . Trong đó chỉ rất rõ cho bạn đấy.

gnuhyudov2506
29/06/08, 08:40 AM
Trường hợp như bạn khunglongvang thì hoàn toàn được, thậm chí bạn có thể vẽ 1 đường thẳng, copy nơi khác tới rồi định nghĩa đó là đường đỏ (không phải bằng lệnh dd). Nhưng chú ý sau khi chỉnh sửa đường đỏ, trước khi làm các động tác tiếp theo thì bạn cần nhập các lệnh rl (xây dựng lại số liệu từ bản vẽ) và ncd (nhận cao độ mới).
Chúc thành công!

Chào bạn! Bạn có thể tham khảo các tài liệu về Nova TẠI ĐÂY (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=3786)
Và TẠI ĐÂY NỮA (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=6390)

Chào bạn!
Mình cũng mới biết chạy một tí ít phần mềm này thôi. Bạn hãy vào cauduong.net/tin học ứng dụng/hướng dẫn chạy nova.
Bạn download . Trong đó chỉ rất rõ cho bạn đấy.

Chào bạn baoyen26x3py! tren forum của mình có rất nhiều tài liệu về nova đó bạn, rất phong phú đó nhá! bạn có search kỹ thì thấy liền ah!
Thân!:Mex10:

thanhdat8286
30/06/08, 10:54 AM
mục này các bạn thảo luận mình thấy chưa thật rõ ràng lắm. H nói đúng đấy các ban hãy tham khảo thêm trên forum nhé

chaudmce
30/06/08, 02:58 PM
dạ cho e xin phép được chào toàn thể các anh các chị!
các a chị cho e hỏi được ko ạ?
trong nova khi thiết kế đường đỏ thì e thấy nó ko hợp lí nên đã thay đổi nó bằng cách dịch chuyển nó đi tại các đỉnh đường cong đứng sang 1 vị trí khác có thể là sang 2 bên hoặc có thể là thay đồi cao độ, cho hỏi làm như vậy có được ko ạ, vì e thấy sau đó nó hiện cao độ đào đắp ko hợp lí, đấy là lỗi của nova hay là do e làm sai ạ?

Sau khi dịch đường đỏ thiết kế bằng ACAD, bạn "Nhận lại cao độ thiết kế" là được. Tuy nhiên, Độ dốc dọc sẽ "khó" chẵn! Tuy nhiên, có thể lấy việc này làm cơ sở để quyết định việc thiết kế đường đỏ. Sau khi có quyết định chính thức thì xóa đường đỏ cũ, thiết kế mới lại!

chaudmce
30/06/08, 03:00 PM
Mình có một câu hỏi khác rất mong mọi người giúp đỡ thêm,mình muốn xuất ra bảng có các yếu tố về cọc như là khoảng cách lẻ khoảng cách cộng dồn, các cao độ thiết kế và cao độ tự nhiên có ai biết có thế chỉ cho mình biết được không? Rất cảm ơn!

Dùng Nova 4.01, vào mục SSLT, chọn các cọc và copy, sang excel Paste hoặc paste vào file TXT sau đó dùng Excel mở ra!

leviettien
04/07/08, 09:30 AM
xin hỏi các anh đang chạy nova TDN 2004. em đã cài và chạy được nhưng trong dòng nhắc command không có tiếng việt. em đã và tool/options chỉnh về font fiexdays nhưng cũng không được. ai biết chỉ dùm em với. thank
:Mrofl:

bomthang
06/07/08, 10:45 AM
cam on cac anh chi da tan tinh giup do ,xin cam on

thaibinh
09/07/08, 09:12 PM
Xin chao em hỏi hiện em đang cần học phần mềm nova. Các anh có biết các địa điểm có thể học phần mềm này không, nếu có thể cho em biết luôn cả học phí là bao nhiêu? Em xin chân thành cảm ơn!

Ruyubang_do
09/07/08, 09:18 PM
Xin chao em hỏi hiện em đang cần học phần mềm nova. Các anh có biết các địa điểm có thể học phần mềm này không, nếu có thể cho em biết luôn cả học phí là bao nhiêu? Em xin chân thành cảm ơn!

Cái này tự học là chính, không có ai dạy cả. Nhờ các anh chị khóa trên chỉ dẫn thêm, có gì khó lên 4rum trao đổi

myhan
09/07/08, 11:15 PM

Nếu Bác ở Hà nội thì rất nhiều chỗ để học...
giá khoảng 300000/khóa có cấp Chứng chỉ
Nếu có điều kiện có thể tự học, đây là phần mềm không khó sử dụng.
CH

hah
29/07/08, 11:55 PM
Minh cũng đang cần nova2005, lên mạng tìm được cái này share cho các bạn dùng thử; Vẫn biết là dùng chùa ko có bản quyền but mỗi tội SV ko có ít money nên cáo lỗi với mấy Pác HaiHoa nha :) : http://cauduong.net/Forum/forum_posts.asp?TID=2851

zizpo_hetxang
31/07/08, 08:13 AM
xin nhờ các thầy cô và các anh chị giúp đỡ. trong phần định nghĩa đường đồng mức làm sao cho nova hiểu đó là đường đồng mức. em gặp trường hợp như này:
em dùng lệnh dndm định nghĩa xong dùng lệnh cdtn để kiểm tra lại thì không ra số như em định nghĩa lúc đầu.(em dùng lệnh ltg thì những đường đồng mức mà nova chạy ra thì nova hiểu được và kiểm tra lại thì được).
xin mọi người chỉ cho em phải làm gì. xin chân thành cảm ơn

anhtienkd
31/07/08, 06:44 PM
Làm ơn chỉ giúp mình cách cài đặt phần mềm Nova 3.5 hoàn chỉnh với. Xin cám ơn nhé!

tremocoivo
01/08/08, 12:29 AM
Làm ơn chỉ giúp mình cách cài đặt phần mềm Nova 3.5 hoàn chỉnh với. Xin cám ơn nhé!

Để cài đặt NOVA 3.5 thì bạn đọc trong file Hướng dẫn có kèm theo bộ cài đặt NOVA đó. Nhưng đại loại theo các bước sau:

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i8701_setupnova.jpg

trung tran
05/08/08, 09:56 AM
các bác mách cho em cách dow tài liệu nova 2005 với, tui dow mãi mà không được

cuncon_cuncon
05/08/08, 09:58 AM
Chao tat cả các thành viên.Mình là sinh viên thuộc khoa thủy lợi thủy điện nhưng do điều kiện công việc mình phải tìm hiểu thêm phầm mềm NOVA.Đối với cái này mình mù tịt.Mình đăng kí diễn đàn ko có ý muốn gì hơn ngoài mục đích tìm hiểu, học hỏi thêm kiến thức. Mong các bậc tiền bối chỉ giáo nhiều.
-Mình đã đăng kí học NOVA nhưng Tới ngày 15-8 mới mở lớp học được.Bạn nào biet chổ nào đăng kí học sơm hơn không?(mình ở Đà Nẵng).
-Cài đặt Phần mềm NOVA 3.0 hoặc 4.0 mình cài mãi mà không được .Mong các ban chỉ giáo dùm
Xin chân thành cảm ơn
Chào thân ái!!!!!!!!!!!!!

chaudmce
05/08/08, 11:54 AM
Có thể tham khảo cách cài đặt ở đây!
Chúc thành công!

maiyeu2307
16/08/08, 08:47 AM
Em mới thử cài bản Nova TDN 16 cho cad 2004 cài vào nó báo thế này bác nào bít cách chỉ cho em với nhá:

tremocoivo
16/08/08, 11:16 PM
Em mới thử cài bản Nova TDN 16 cho cad 2004 cài vào nó báo thế này bác nào bít cách chỉ cho em với nhá:

hehe cái này hình như là lỗi chưa có bộ khóa ảo HASP đó, e xem cài lại theo hướng dẫn trong bộ cài đi là được.

Ruyubang_do
17/08/08, 10:41 AM
Maiyeu cài Nova xong, khoan chạy chương trình, tắt máy, khởi động lại
Tiếp, vào cài HASP --> Chạy HASPEmulator (!) chừng nào xuất hiện dòng báo xanh (Done) là được, nếu báo đỏ, thì gỡ ra, cài lại, và chạy lại HASP lần nữa (mấy cái khóa ảo này lúc được lúc không mệt lắm !)
Xong bước trên, chạy NOVA kiển tra xem Render có chạy không (xuất hiện 2 chương trình là NOVA và Render chạy cùng 1 lúc) --> có chạy thì HASP cài đúng --> không có chắc xuất hiện cái bản trên

Thử lại với CAD 2005 xem, CAD 2004 chạy có bị lỗi

zero0201
21/08/08, 09:22 AM
tại sao mình cài mà kô được? Thực ra lần đầu cài được nhưng lần thứ 2 thì chịu luôn!!!

maiyeu2307
21/08/08, 11:52 AM
Nó báo thế nào vậy bạn, mình cũng cài được rồi, lúc đầu cũng có chút rắc rồi nhưng bầy giờ ok rồi!

daragolx3
21/08/08, 05:09 PM
Hình như link bị die rồi thì phải. Các bác up lên lại dùm em nhé, thanks

kaido
02/09/08, 02:01 AM
cho mình hỏi NouVa 4.01 của công ty Hài Hòa có chạy trên Win Vista được không ?

tranchautuan
02/09/08, 02:21 PM
Theo mình được biết thì cho đến hiện giờ cả nova có bản quyền và Nova ko bản quyền đều không chạy được trên Windows vista.

castus2411dn
03/09/08, 05:34 PM
Mình chưa thử nên nhưng cũng xin có ý kiến thế này.
- Với Nova 4.01 chạy trên nền R14 chắc chắn không thể chạy trên Windows Vista được vì R14 không tương thích với Windows Vista
- Nếu là bản chạy trên Cad 2002 các bạn có thể cài Cad 2002 rồi cài thử Nova xem sao
- Hiện nay đã có Nova chạy trên nền Cad 2004-2005 (bản cài đặt có ở cauduongbkdn.com), file đăng ký có rất nhiều bạn cứ vào Google tìm sẽ thấy, theo mình bản này sẽ chạy được trên Windows Vista.
Lưu ý: Hiện chưa có thử nghiệm nào về việc file tạo bởi Nova trên R 14 có bị mất chức năng trên các bản Nova cao hơn hay không và các bản sau vẫn bị lỗi ( phổ biến liên quan đến đường cong nằm). Vì vậy tốt nhất nên thêm 1 phân vùng XP để chạy R14 ( đây là bản chạy ổn định nhất đến thời điểm này)

zizu07
04/09/08, 11:18 AM
Driver phần mềm Hài hoà trên Windows Vista
Hướng dẫn cài đặt các phần mềm chung của Hài Hoà trên nền Window Vista

1. Cài đặt phần mềm bình thường như với WindowXP
2. Gỡ nén file "For Win-Vista.rar" và tiến hành Copy các file trong thư mục For Win-Vista\setup7 và Paste vào thư mục C:\Window\system32 trên máy tính đang sử dụng.
3. Chạy file setup.exe trong thư mục For Win-Vista\Service Pack để chương trình tự nhận khoá trên Win-Vista.
4. Khởi động khoá và chạy chương trình bình thường như chạy trên WinXP

Cài đặt font trên nền Win-Vista: Font dùng cho win-vista là _VNtime

Chú ý: Chương trình nhận khoá phần mềm trên Win-vista phù hợp với những sản phẩm phần mềm Topo, Nova, TKK Pro, Hs, HsMo phiên bản mạng chạy trên môi trường AutoCAD 2005 hoặc các phần mềm CE8 và CPM.

Tải For Win-Vista.rar tại đây : Click here (http://www.harmonytech.com.vn/?name=download&id=279)

taiem_8x
09/09/08, 06:08 PM
bạn ui. link die mất rùi bạn post lên link khác giúp tụi mình được không mình lang thang trên mạng mấy ngày hôm nay mà không tìm được cách ***** cho nova2005 :M020:

trung tran
10/09/08, 10:07 AM
mọi người dùng nova 2005 có bị lỗi đường cong nằm không. ai có cách sửa không mong chỉ giáo giúp. cảm ơn!

maiyeu2307
10/09/08, 10:56 AM
Bạn thử cái này xem nhé hình như là ok rồi đó:
NOVA TDN 16 cho cad 2004 và 2005
File setup nè download (http://www.4shared.com/file/42328888/b3dec705/NovaTDN_05.html)
thuốc nè download (http://www.4shared.com/file/42338599/e87a7c31/khoa_ao_NOVA-05.html)
Hoặc vào đây download (http://www.4shared.com/dir/6291616/735c5360/Nova_16_for_cad_2004.html)

-Bản nova này sẽ chạy tốt hơn trên môi trường cad 2005.( không bị lỗi cắm cong nằm như nhiều bạn la)
download cad 2005 tại đây (http://www.mediafire.com/?sharekey=b16b0caa5e3936f3b193fdb43137456e499a8781 505cef72). pass unrar www.sanchoikientruc.vn
-Các bạn download file dump này (http://www.4shared.com/file/45521350/6a084c82/0EEB6F5C2.html?dirPwdVerified=745ca056) về thay cho file OEEB6FC.dng trong thư mục khóa ảo. khi load file này thì sẽ ko cần chỉnh sửa thời gian hệ thống nữa.

(theo cauduong.net)

tkhanh
11/09/08, 11:34 PM
bác nào có thể nói cho em hoàn chỉnh các bước thiết kế đường từ bình đồ được không,em xin chân thành cảm ơn

tuanvietrubi
12/09/08, 08:03 AM
-trước tiên bạn cần phải scan bình đồ lên
-tiếp theo là bạn chạy lại bình đồ bằng đường polyline
-ban dùng lệnh dndm để định nghĩa cao độ cho các đường đồng mức
- sau khi đã có được bình dồ bạn có thể kiểm tra lại bình đồ xem có lỗ hổng nào ko để sữa chữa bằng lệnh ltg , sau đó là chạy lưới lên bạn sẽ phát hiện những chổ bình đồ bị sai
- tiếp theo bạn có thể chạy tuyến được rồi , nhớ là đường tuyến cũng phải chạy bằng polyline nhé
- sau khi chạy xong đường tuyến bạn dùng lệnh GT để định nghĩa gốc tuyến
- sau đó dùng lệnh DMB để địng nghĩa mặt bằng tuyến
- tiếp sâu đó là ở những chổ chuyển hướng bạn áp các đường cong phù hợp vào bằng lệnh CN
- bạn dùng tiếp lệnh PSC để cắm cọc trên tuyến , sau đó dùng lệnh CC để chèn các cọc còn thiếu .
- tiếp theo ban dùng lệnh DTC để điền hết tên các cọc , và lệnh YTC để điền các yếu tố cong trên tuyến
- muốn sữa tên các cọc ban dùng lệnh SSL để sữa tên nhé .
bạn đã có một tuyến hoàn chỉnh rùi đó , có gì bạn tham khảo thêm tài liệu nhé , nếu ko có thì mình sẽ chuyển cho
chúc cả nhà một buổi sáng làm việc vui vẻ:Mex10:

yeucau
12/09/08, 04:42 PM
Mình đang chạy nova từ bình đồ đường đồng mức, mình đã định nghĩa các đương đông mức rôi, nhưng khi tạo lưới bề mặt thi nó chạy nhiều đường đồng mức tùm lum ấy và nó có vài điểm có rất nhiều đường đồng mức bao quanh.Ccá bác cho mình ý kiến nhé

van_tai55
12/09/08, 04:57 PM
đây là những bước đi cơ bản của Nova dành cho sinh viên làm đồ án thiết kế đường ( Thiết kế từ số liệu bình đồ chết)

lythangloi
13/09/08, 09:24 AM
co ai biet cach khac phuc loi Fonts khi cai Nova 4.01 lam on chi jup chi minh

tuanvietrubi
13/09/08, 10:36 AM
mình có bản crac 4.01 ai lay thì liên hệ mình nhé..........

n2dung
13/09/08, 04:17 PM
-
- sau khi đã có được bình dồ bạn có thể kiểm tra lại bình đồ xem có lỗ hổng nào ko để sữa chữa bằng lệnh ltg , sau đó là chạy lưới lên bạn sẽ phát hiện những chổ bình đồ bị sai
:Mex10:
Bạn có thể giải thích dùm mình chỗ này đc ko? Mình ko hiểu cách làm. Cảm ơn bạn rất nhiều

chaudmce
15/09/08, 09:21 AM
Mình đang chạy nova từ bình đồ đường đồng mức, mình đã định nghĩa các đương đông mức rôi, nhưng khi tạo lưới bề mặt thi nó chạy nhiều đường đồng mức tùm lum ấy và nó có vài điểm có rất nhiều đường đồng mức bao quanh.Ccá bác cho mình ý kiến nhé

Thứ nhất: nên khai báo đường bao địa hình!
Thứ 2: Nếu sử dụng Nova 4.01 trở lên, trước khi khai báo, cần phải tắt các đối tượng Polyline, point (nói chung chỉ còn các đường đồng mức đã định nghĩa

Sau khi Xây dựng lưới: có thể kiểm tra bằng cách vẽ các đường đồng mức chi tiết
Sửa sai nếu có: vẽ thêm các đường đồng mức "phụ" hoặc chèn thêm điểm cao trình.
Mục đích chính là tạo thêm các mắt lưới cho mô hình!
Chúc các bạn thành công!

chaudmce
15/09/08, 09:32 AM
Bạn nào không cài được Nova, xem file hướng dẫn kèm theo!
Và cả bộ fix font nova nữa

namtrantt206_xd
18/09/08, 04:04 PM
Có ai có tài liệu học nova không? send cho mình một ít.mình đang rất cần. Xin gửi qua mail cho mình nhé: namtrantt206_xd@yahoo.com
Mình cảm ơn rất nhiều.
Cho minh hỏi nhé:mình đang dùng card 2008 thi phải dùng bản nova nào cho phù hợp. Nếu dùng card 2004 thì dùng bản nào là tốt nhất.
Thank!

nghien game 8x
18/09/08, 04:19 PM
Hiện nay Nova 3.5 chạy rất ổn định trên Cad R14. Nên tốt nhất là bạn cài thêm Cad 14 vào, Hoặc có thể chạy trên Cad 2002 voiứ Nova 4.1.

zinzin
19/09/08, 08:13 AM

-----
Nhờ Thầy chaudmce xem giúp e tí ạ:
E cài Nova 3.5.Các bước làm giống như thướng dẫn ở trên của Thầy nhưng đến phần cài khóa ảo thì nó bào thế này:
http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i9572_untitled2.JPG

Mặc dù e đã xóa cài lại nhưng vẫn thế,mong Thầy xem giúp ạ?
E cảm ơn Thầy!

chaudmce
20/09/08, 12:12 PM
Có lẽ là file cài đặt của bạn có vấn đề, thử download file khác về cài xem sao,
Hình như có yêu cầu khởi động lại máy!
Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ!

maiyeu2307
20/09/08, 12:50 PM
Như em thấy trên màn hình thì hình như anh chưa cài cad 2000 hay 2002 thì phải có phải lỗi do vậy không nhỉ?
Hoặc có thể do file khóa ảo bị lỗi rồi!:M03:

maiyeu2307
20/09/08, 12:55 PM
Em sài CAD 2007 và đang vẽ lại cái bình đồ, nếu em cài Nova TND và Cad 2005 khi dùng Nova có đọc được file cad bình đồ không mọi người nhỉ?
Vì em nghe mấy đứa bạn nói sài nova chạy trên R14, nếu mở file cad đang làm trên R14 bằng Cad 2004 rồi thì không dùng lại với nova được nữa!!:Mshiver:

thuothongay333
22/09/08, 10:07 PM
Xin tổng hợp lại vấn đề này một chút:
- Chỉnh font trong menu, cửa sổ giống như bài đầu tiên; đóng góp thêm, có thể dùng MS Sans Serif, một số trường hợp phải dùng font _VNtime - đặc biệt là cài trên WinVista.
- Chỉnh font trong dòng lệnh Command của AutoCAD thì vào Tools\Options\ thẻ Display chọn fonts, chọn font Fixedsys, Apply & Close.
Cần cài thêm Vietkeyfull2000 và VN_SysFonts nếu chưa thấy được.

phnam
22/09/08, 10:44 PM

http://www.danangnet.org/dng.vn/images/5psvibsbwp9bd49ipk62.jpg (http://www.danangnet.org/dng.vn/images/5psvibsbwp9bd49ipk62.jpg)
Làm các bước này đi em:
1. Chạy file HASPHL2007 Vào tab Driver, nhấn vào Install Driver
2. Chuyển sang tab Emulator bấm vào Start Device
3. Chuyển sang tab Dongles bấm vào Load dump chọn file 0EEB6F5C2
4. Chuyển sang tab Dumper bấm vào Dump

zizpo_hetxang
26/09/08, 06:57 PM
Nhờ các anh chị hướng dẫn làm thế nào để khi xuất trắc dọc. nova chạy ra điểm xuyên. xin cảm ơn

nguyenhan
26/09/08, 08:37 PM
khi xuất ra trắc dọc tại các nơi có điểm xuyên bạn dùng lệnh chèncọc rồi chỉ điểm trên trắc dọc,sau đó bạn dung tbtd là được:Mloa_loa:

khanam
27/09/08, 08:48 PM
anh em nào cho tui hỏi thăm về Nova2004 chút được không? Tại sao khi tui cài Nova2004 vào máy thì không thể chậy trắc dọc trên bình đồ chết được vậy? Khi tui chạy trên bình đồ chết thì nó lại bị lỗi còn khi tui nhập số liệu vào thì xuất trắc dọc ra kết quả rất đẹp.

luonggiacat
27/09/08, 09:27 PM
anh em nào cho tui hỏi thăm về Nova2004 chút được không? Tại sao khi tui cài Nova2004 vào máy thì không thể chậy trắc dọc trên bình đồ chết được vậy? Khi tui chạy trên bình đồ chết thì nó lại bị lỗi còn khi tui nhập số liệu vào thì xuất trắc dọc ra kết quả rất đẹp.

Đúng vậy, với Nova 2005 thì xuất trắc dọc từ bình đồ tuyến thì sẽ không nhận cao độ nhưng chạy file .ntd thì không có vấn đề. Điều này mình vẫn chưa hiểu được. Không biết có cao nhân nào chỉ dạy không nhỉ???:M050:

zizpo_hetxang
28/09/08, 06:15 PM
xin thầy cô và các anh chị giúp đỡ
Trong quá trình vạch đường đỏ em có vạch lại nhiều lần chèn điểm xuyên nhiều lần bây giờ dùng lệnh SSL thì thấy rất nhiều điểm xuyên giống nhau.
cho em hoi thêm cầu này nữa. em chạy trắc dọc ra xong rồi thiết kế đường cong đứng, rồi em chèn cọc diểm xuyên. trình tự của em làm có bị sại không. em xin chân thành cảm ơn

tuanson431981
30/09/08, 04:17 PM
maiyeu2307 cau co the gui cho minh link đown nova2005 khong ! Minh cam on nhieu

Haux3c
01/10/08, 12:21 AM
Bạn thử cái này xem nhé hình như là ok rồi đó:
NOVA TDN 16 cho cad 2004 và 2005
File setup nè download (http://www.4shared.com/file/42328888/b3dec705/NovaTDN_05.html)
thuốc nè download (http://www.4shared.com/file/42338599/e87a7c31/khoa_ao_NOVA-05.html)
Hoặc vào đây download (http://www.4shared.com/dir/6291616/735c5360/Nova_16_for_cad_2004.html)

-Bản nova này sẽ chạy tốt hơn trên môi trường cad 2005.( không bị lỗi cắm cong nằm như nhiều bạn la)
download cad 2005 tại đây (http://www.mediafire.com/?sharekey=b16b0caa5e3936f3b193fdb43137456e499a8781 505cef72). pass unrar www.sanchoikientruc.vn
-Các bạn download file dump này (http://www.4shared.com/file/45521350/6a084c82/0EEB6F5C2.html?dirPwdVerified=745ca056) về thay cho file OEEB6FC.dng trong thư mục khóa ảo. khi load file này thì sẽ ko cần chỉnh sửa thời gian hệ thống nữa.

(theo cauduong.net)

Bạn up lại giúp đường link nhé! Nó bị mất rồi! Đúng là mình lạc hậu thật bây giờ đã No 2005 rồi mà mình cứ R14.

phnam
01/10/08, 12:22 AM
NOVA mới chạy trên CAD 2004 thì bị lỗi áp đường cong nằm. Bạn nên cái tích hợp vào CAD 2005 sẽ không có lỗi này.
Thân!

tonthathung
01/10/08, 09:28 PM
mình là sinh viên tại chức ở tây nguyên nên điều kiện tìm tòi,học hỏi rất hạn chế. mình đang làm đồ án thiết kế đường 1 nên cũng gặp rất nhiều khó khăn. Mình đang tìm tòi học cách sử dụng Nova. Nhưng đã vẽ lại bình đồ bằng lệnh spline trong Nova ,nhưng không biết làm sao để Nova hiểu được các đường đồng mức và hiển thị các cao độ của đường đồng mức . và khi đưa file hình vào Nova phải scan lên bao nhiêu lần cho đúng với tỉ lệ cần vẽ.
Mong các bạn giúp đỡ

mrboonr
01/10/08, 10:49 PM
mình là sinh viên tại chức ở tây nguyên nên điều kiện tìm tòi,học hỏi rất hạn chế. mình đang làm đồ án thiết kế đường 1 nên cũng gặp rất nhiều khó khăn. Mình đang tìm tòi học cách sử dụng Nova. Nhưng đã vẽ lại bình đồ bằng lệnh spline trong Nova ,nhưng không biết làm sao để Nova hiểu được các đường đồng mức và hiển thị các cao độ của đường đồng mức . và khi đưa file hình vào Nova phải scan lên bao nhiêu lần cho đúng với tỉ lệ cần vẽ.
Mong các bạn giúp đỡ

Chào bạn tonthathung! Bạn có thể thử cách của mình theo các bước :
-Nhận bình đồ--> dùng máy scan chuyển thành file ảnh
-Dán file ảnh này vào Autocad rồi dùng lệnh Pline để vẽ lại bình đò đó trên máy(ko được dùng lệnh spline như bạn nói để vẽ vì dùng lệnh này thì Nova sẽ ko hiểu)
-Đo chiều dài đoạn tuyến được giao trên bình đồ gốc(bình đồ Thầy giao-->L2) và chiều dài tuyến(đường chim bay) vẽ trên Cad (L1)
dùng lệnh Scale với tỉ lệ (L1/L2) để đưa L1= L2 trên bình đồ ta đã vẽ trên máy
-Sau khi có được file bình đồ cùng kích thước với bình đồ Thầy giao thì ta tiếp tục Scale bình đồ này lên 20 lần nữa
-Chuyển file này từ Cad qua Nova bằng cách lưu file này theo đuôi *.dxf,rồi mở file này trong AcadR14 lưu lại một lần nữa đuôi.dwg.Vậy là có thể chạy file trong Nova
Chúc bạn thành công!

chaudmce
02/10/08, 02:58 PM
Mong các bạn giúp đỡ

1. Nếu đã vẽ bằng SPline, bạn có thể dùng ACAD (2000 hoặc 2004 trở lên) mở file và copy toàn bộ bình đồ, vào ACAD 14: edit>pastespecial, chọn ACAD entities; sau đó phá vỡ khối (explore), OK các đường DM đã biến thành SPline!
2. Nova chỉ làm việc với tỉ lệ Bđồ là 1:1000; 1đvv là 1m; do vậy, scale bình đồ cho đúng tỉ lệ (Khoảng cách thực địa (m) <=> khoảng cách AB trong bản vẽ Cad)
Về cách chuyển bình đồ đã scale vào máy, tham khảo thêm các phần mềm được giới thiệu trên diễn đàn!

nvx3c
02/10/08, 07:17 PM
Chào tonthathung! Bạn có thể thử cách của mình theo các bước :
-Dán file ảnh này vào Autocad rồi dùng lệnh Pline để vẽ lại bình đò đó trên máy(ko được dùng lệnh spline như bạn nói để vẽ vì dùng lệnh này thì Nova sẽ ko hiểu)
-Đo chiều dài đoạn tuyến được giao trên bình đồ gốc(bình đồ Thầy giao-->L2) và chiều dài tuyến(đường chim bay) vẽ trên Cad (L1)
-Sau khi có được file bình đồ cùng kích thước với bình đồ Thầy giao thì ta tiếp tục Scale bình đồ này lên 20 lần nữa
-Chuyển file này từ Cad qua Nova bằng cách lưu file này theo đuôi *xlf,rồi mở file này trong AcadR14 lưu lại một lần nữa đuôi.dwg.Vậy là có thể chạy file trong Nova
Chúc bạn thành công!

Mình cũng đang làm đồ án đường đây, nhưng nova thì nghiên cứu chưa j hết, bạn nói vậy chắc là chuyên gia về nova rồi, ah cách trên có dùng được cho nova 4.0 được không bạn,
thanks!

nvx3c
02/10/08, 07:21 PM
1. Nếu đã vẽ bằng SPline, bạn có thể dùng ACAD (2000 hoặc 2004 trở lên) mở file và copy toàn bộ bình đồ, vào ACAD 14: edit>pastespecial, chọn ACAD entities; sau đó phá vỡ khối (explore), OK các đường DM đã biến thành SPline!
2. Nova chỉ làm việc với tỉ lệ Bđồ là 1:1000; 1đvv là 1m; do vậy, scale bình đồ cho đúng tỉ lệ (Khoảng cách thực địa (m) <=> khoảng cách AB trong bản vẽ Cad)
Về cách chuyển bình đồ đã scale vào máy, tham khảo thêm các phần mềm được giới thiệu trên diễn đàn!

Thanks nhiều, những lời chỉ giáo trên thật là bổ ích mong được chỉ giáo nhiều hơn

luonggiacat
02/10/08, 07:28 PM
Mình cũng đang làm đồ án đường đây, nhưng nova thì nghiên cứu chưa j hết, bạn nói vậy chắc là chuyên gia về nova rồi, ah cách trên có dùng được cho nova 4.0 được không bạn,
thanks!
Hiện nay Nova có nhiều VS khác nhau. Về tính ổn định (dùng làm đồ án TK đường 1) thì Nova 3.5 có tính ổn định rất cao và chính xác (xét về khóa ảo). Với Nova này thì khó khăn tí là chạy trên môi trường AcadR14 nên pan và zoom mất thời gian. Ngoài ra, Nova 3.5 chạy được trên Acad2000. Mình đã chạy nhưng không ổn định lắm. Với các Nova 4.0 chạy trên Acad2002 thì khi xuất trắc dọc từ bình đồ tuyến (bình đồ các đường đồng mức) thì nó không hiểu cao độ. Nó chỉ chạy trắc dọc từ file .ntd thôi. Ngoài ra, mình đã sử dụng các phiên bản Nova chạy trên Acad2004, 2005 khi dùng khóa ảo thì rất hay lỗi khi thao tác lâu ngày và dùng liên tục nhiều giờ liền.
Đó là nhận xét của mình, không biết có cao thủ nào chỉ giáo thêm không ạ.

abba
02/10/08, 07:40 PM
hay. thật bổ ích , rất mong có nhiều ý kiến hơn nữa.theo như mình đang dùng thì nova bản 3.5 là chạy ổn định nhất đấy, nhất là khi kiếm được khóa ảo HASP.

tonthathung
03/10/08, 02:51 PM
Chào tonthathung! Bạn có thể thử cách của mình theo các bước :
-Chuyển file này từ Cad qua Nova bằng cách lưu file này theo đuôi *xlf,rồi mở file này trong AcadR14 lưu lại một lần nữa đuôi.dwg.Vậy là có thể chạy file trong Nova
Chúc bạn thành công!

cám ơn mrboor nhé! mình sẽ tiến hành làm thử ngay. nếu có điều gì trục trặc mong bạn hãy tiếp tục giúp mình

binhbinh
03/10/08, 07:42 PM
thông tin này đúng là đáng giá thật.cảm ơn mọi người nha

zinzin
03/10/08, 10:57 PM
Các thông tin trên thật bổ ích!kinh nghiệm những người đi trước cho thấy Nova 3.5 thường chạy ổn định hơn.Mình đang gặp rắc rối về khóa ảo Nova 3.5.Nếu bạn nào biết,có thể post lại 1 bài hướng dẫn về cách cài khóa ảo HASP Emulator PE V2.33 cho mọi người tham khảo luôn đi.Thanks

anhtuan87
04/10/08, 12:03 PM
Nova tren CAd 14 là on định nhất,ai cần bản hướng dẫn nova hay tai lieu lien hẹ voi toi nguyenanhtuan1005@gmail.com

congtuongx3a
06/10/08, 12:49 PM
Em đang dùng nova TDN16 nhưng khi xuất ra trắc dọc tự nhiên thì cao độ tại các cọc lại đều bằng 0 hết, khi kiểm tra cao độ tự nhiên của các cọc đó bằng lệnh cdtn thì vẫn bình thường. Mong mọi người giúp em sớm nha. Sắp thông đồ án rùi.
Thanks.

chaudmce
06/10/08, 02:10 PM
xin thầy cô và các anh chị giúp đỡ
Trong quá trình vạch đường đỏ em có vạch lại nhiều lần chèn điểm xuyên nhiều lần bây giờ dùng lệnh SSL thì thấy rất nhiều điểm xuyên giống nhau.
cho em hoi thêm cầu này nữa. em chạy trắc dọc ra xong rồi thiết kế đường cong đứng, rồi em chèn cọc diểm xuyên. trình tự của em làm có bị sại không. em xin chân thành cảm ơn
TK trắc dọc xong, cắm cong đứng và chèn điểm xuyên là đúng trình tự rồi!
Lệnh chèn cọc không liên quan đến phương án đường đỏ thiết kế, do vậy xuất hiện nhiều điểm xuyên là đúng! phải xóa dần đi! hoặc phát sinh cọc, chèn lại các cọc TD, TC, ND, NC, (trước khi xóa cọc nhớ phải lưu lại các thông tin về đường đỏ!)
Kinh nghiệm cho thấy, trước khi vạch đường đỏ, cần phải Save as bản vẽ, làm trên bản "nháp", đến khi hoàn chỉnh thì sửa lại là OK!

chaudmce
06/10/08, 02:13 PM
Em đang dùng nova TDN16 nhưng khi xuất ra trắc dọc tự nhiên thì cao độ tại các cọc lại đều bằng 0 hết, khi kiểm tra cao độ tự nhiên của các cọc đó bằng lệnh cdtn thì vẫn bình thường. Mong mọi người giúp em sớm nha. Sắp thông đồ án rùi.
Thanks.

Nếu làm ĐA môn học thì nên dùng Nova 3.5
Bạn có thể sử dụng lệnh: xác định lại cao độ mia (cọc trên tuyến) hoặc xây dựng dữ liệu tuyến từ bản vẽ thử xem
Bản Nova 16 này mình chưa dùng, nên cũng không có kinh nghiệm, với lại be khóa cũng khó khăn quá, hay gây ra lỗi nữa. các kinh nghiệm trên là đúng với Nova 3.5, 4.01

congtuongx3a
06/10/08, 03:17 PM
Bạn có thể sử dụng lệnh: xác định lại cao độ mia (cọc trên tuyến) hoặc xây dựng dữ liệu tuyến từ bản vẽ thử xem
Bản Nova 16 này mình chưa dùng, nên cũng không có kinh nghiệm, với lại be khóa cũng khó khăn quá, hay gây ra lỗi nữa. các kinh nghiệm trên là đúng với Nova 3.5, 4.01

Cảm ơn anh. Em đã crakc nova tdn16 được rùi, còn nova 3.5 với 4.0 em lại ko crakc được.

luonggiacat
06/10/08, 04:08 PM
Thầy nói rất đúng, với đồ án tại trường thì dùng bản NV3.5 thì phù hợp và rất ổn định. Nếu các bạn khó khăn trong pan, zoom thì có thể chạy trên Cad2000 cho đỡ khổ. Với Nova4.0 và Nova 16 thì khi xuất TD từ bình đồ tuyến thì cao độ tự nhiên = 0 hết. Mình đã bị nhưng không khắc phục được. Với Nova 16 mà các bạn dùng khóa ảo thì mình khuyên các bạn không nên dùng khi làm đồ án. Vì với Nova này rất không ổn định, thường xuyên lỗi và khuyến cáo không dùng khi tuyến dài hơn 2-3Km.
Nếu các bạn muốn sử dụng Nova 4.0 trên Cad2002 và Nova 16 trên CAD 2004, 2005 thì các bạn xuất trắc dọc ở phiên bản Nova3.5 rồi qua đó xử lý cho pro.
Vài lời góp ý, mong cả nhà tiếp tục...

chaudmce
07/10/08, 04:02 PM
Em sài CAD 2007 và đang vẽ lại cái bình đồ, nếu em cài Nova TND và Cad 2005 khi dùng Nova có đọc được file cad bình đồ không mọi người nhỉ?
Vì em nghe mấy đứa bạn nói sài nova chạy trên R14, nếu mở file cad đang làm trên R14 bằng Cad 2004 rồi thì không dùng lại với nova được nữa!!:Mshiver:

Thi cứ chạy thử cái là biết thôi, nghe mấy thằng bạn, sai đúng ai biết mà lần!
Học tin học, nên thử và nghiệm!
Nếu chỉ mở bản vẽ thi ok, ko có vấn đề gì, nếu lưu thì đúng là không mở được!
Các phần mềm khác cũng vậy, nguyên tắc, phiên bản sau thì mở được phiên bản trước, ngược lại không đúng!

zinzin
07/10/08, 04:41 PM

--
Có ai cài đc Nova 3.5 như hướng dẫn ở trên ko/tớ cài khóa ảo ko đc :(( huhu...

chaudmce
08/10/08, 10:13 AM
--

minh cai cũng nhiều máy, chưa có máy nào là không được cả! Không hiểu các bạn cài thế nào!
chủ yếu là bộ giả lập khoá, mà cái này thì bó tay! Thử mang sang máy khác xem sao!

zizu07
13/10/08, 11:14 AM
--

Các bạn nào cài nova 3.5 chạy trên cad R14 thì không cần dùng đến khóa ảo làm gì. Các bạn download 3 file đã được ***** copy vào thư mục vừa cài đặt là chạy ok thôi.
Download tại đây: http://zizu.sos4um.net/forum-f28/topic-t69.htm
hoặc link trực tiếp : thuốc đây (http://www.mediafire.com/?l1329jijdje)

trung_map
13/10/08, 07:56 PM
Em Đang ChuẨn Bị NhẬn ĐỒ Án Tk ĐuỜng 1 NhƯng Em KhÔng BiẾt Cách Cài Nova3.5
Anh Chi Nào BiẾt Chỉ Cho Em VỚi , SẴn Anh Chị Chỉ Giùm Em Cách SỬ Dung LuÔn Nha
Cảm Ơn Anh Chị RẤt NhiỀu

nguyenhan
13/10/08, 08:00 PM
Cảm Ơn Anh Chị RẤt NhiỀu

bạn đọc lại trong diễn đàn đó,có file hướng dẫn cài đặt và học nova3.5 của thầy CHAUDMCE đó

canghoccangdot
13/10/08, 08:58 PM
Cảm Ơn Anh Chị RẤt NhiỀu

Bạn trung_map có thể vào chuyên mục hướng dẫn sử dụng NOVA TẠI ĐÂY (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?t=6312).
Chúc bạn làm DA tốt!

langthang
14/10/08, 02:48 AM
đang đinh chạy nova tư nhiên giở chứng >>>bạn không có bản quyền ,măc dù cài đây đủ rồi mấy ngay trước còn chạy ngon .mở ra thì được nhưng mới đến lệnh dndm thì bị uot có ai hiểu vì sao không. có ai còn thức thì bày dùm chút đê mai thông rồi.hoặc cho em xin dùm bản nào chay xịn xịn chút cảm ơn trước.:Mrunintears:

votinh0509
14/10/08, 10:48 AM
đang đinh chạy nova tư nhiên giở chứng >>>bạn không có bản quyền ,măc dù cài đây đủ rồi mấy ngay trước còn chạy ngon .mở ra thì được nhưng mới đến lệnh dndm thì bị uot có ai hiểu vì sao không. có ai còn thức thì bày dùm chút đê mai thông rồi.hoặc cho em xin dùm bản nào chay xịn xịn chút cảm ơn trước.:Mrunintears:
mình cũng mới học nova mình cũng không hiểu j nhiều nhưng vừa rùi mình cũng bị lỗi ở lệnh đó có phải bạn kiểm tra bằng lệnh cdtn thì
thấy ko được dúng ko? nếu bạn bị lỗi gióng mình thì bạn làm như sau: bạn kiểm tra bằng lệnh Li nếu được thì ok còn nếu
ko được thì nova của bạn chắc bị lỗi rùi.. còn nữa sau khi kiểm tra bằng lệnh Li được rùi thì để chắc ăn bạn vào lệnh: VP sau
đó sẽ xuất hiện hộp thoại bạn cho cái chỗ 90 áy về 0 nếu thấy có sự chênh nhau về đường đồng mức theo so lieu ban đã dinh nghia thì ok...
chuc ban thanh cong ( minh cung di hoc hoi ở cac anh chi về đấy)

congtuongx3a
14/10/08, 12:22 PM

Có lẽ những ngày trước đó bạn dùng nova ở chế độ demo cho nên không bị như thế, bạn phải ***** cái đã rùi mới dùng được. Cách cài và ***** đã nói nhiều ở đây http://cauduongbkdn.com/f@rums/t3577-cch-ci-nova-401.html.
Chúc bạn làm đồ án tốt.

trung_map
14/10/08, 04:47 PM
cho em hỏi là làm sao để down được phần mềm nova3,5 được ạ ?mấy anh đã gửi lên rồi nhưng em không biết down về
LÀM ƠN CHỈ GIÙM EM
CẢM ƠN MẤY ANH

tanan
14/10/08, 06:51 PM
cho em hỏi là làm sao để down được phần mềm nova3,5 được ạ ?mấy anh đã gửi lên rồi nhưng em không biết down về
LÀM ƠN CHỈ GIÙM EM
CẢM ƠN MẤY ANH
link đây (http://www.mediafire.com/?lwmzlommyzm)

+ nova3.5
http://www.mediafire.com/?lwmzlommyzm
pass: cauduongbkdn.com
+bản tui up nè:
http://www.mediafire.com/download.php?mtkkyzh2z2j

tremocoivo
14/10/08, 11:11 PM
LÀM ƠN CHỈ GIÙM EM
CẢM ƠN MẤY ANH

để biết cách down về thì bạn cứ bấm vào link download mà thành viên gửi, tùy vào từng link mà có cách down về khác nhau nhưng đa số link đều muốn người dùng download thuận lợi nhất nên bạn cứ yên tâm.
Sau khi bấm vào link download thì 1 trang mới hiện ra:
- Nếu là link Mediafire.com thì bạn chờ 1 chút đến khi nào phía bên trái có hiện ra chữ Click here to download... thì bạn bấm vào đó để file chuyển về máy.
- Nếu là link Adrive.com thì bạn cũng chờ 1 tí, file cần download sẽ tự hiện ra hoặc bạn nhìn vào dòng chữ tiếng anh có chữ Here thì bấm vào đó.
- Nếu là link cauduongbkdn.com thì không phải nói nhấn vào là down được ngay.

trung_map
15/10/08, 03:13 AM
Làm Sao ĐỂ Cài ĐƯỢc Font Abc . Em Đã Đọc Các Bài ViẾt Ở TrÊn RỒi NhƯng KhÔng HiỂu MẤy
MẤy Anh Chỉ Giùm Em

shuyen_bkdn_cd
15/10/08, 08:33 AM
Làm Sao ĐỂ Cài ĐƯỢc Font Abc . Em Đã Đọc Các Bài ViẾt Ở TrÊn RỒi NhƯng KhÔng HiỂu MẤy
MẤy Anh Chỉ Giùm Em
Font ABC có gì khó cài vậy ! Trong bộ cài của nó ,bạn vào disk 1 và chọn setup thôi à !Nó chạy một đoạn dừng lại hỏi thì chọn continue !Tiếp tục sau đó chọn biểu tượng bên cạnh full setup đó,trong quá trìng cài có hỏi gì thì bạn cứ nhấn ok !Và sau khi cài xong bạn khởi động lại máy là được !
Chúc bạn làm tốt

trung_map
15/10/08, 05:30 PM
Em đang cần font ABC để chạy NOVA nhưng tìm không có.
Mong các anh chỉ giùm em cách cài đặt nó luôn. Em xin cảm ơn các anh nhiều.

hero-x3
15/10/08, 05:39 PM
Em đang cần font ABC để chạy NOVA nhưng tìm không có.
Mong các anh chỉ giùm em cách cài đặt nó luôn. Em xin cảm ơn các anh nhiều.
Bạn chú ý tìm kỹ trước khi hỏi.
Vấn đề bạn hỏi đã có tại đây: CLICK HERE (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?p=15591)

FONT ABC bạn cần tìm đây: CLICK HERE (http://support.cauduongbkdn.com/phanmem/FontsABC.rar)

Bạn chú ý dùng đúng font chữ trên diễn đàn. Nếu liên hệ cá nhân thì dùng chức năng " TIN NHĂN" nhé!

achangtreconx3d
15/10/08, 07:06 PM
Bạn chú ý tìm kỹ trước khi hỏi.
Vấn đề bạn hỏi đã có tại đây: CLICK HERE (http://cauduongbkdn.com/f@rums/showthread.php?p=15591)

FONT ABC bạn cần tìm đây: CLICK HERE (http://support.cauduongbkdn.com/phanmem/FontsABC.rar)

Bạn chú ý dùng đúng font chữ trên diễn đàn. Nếu liên hệ cá nhân thì dùng chức năng " TIN NHĂN" nhé!

Đúng đấy!!! MÌnh đã thấy nhiều lần trung_map không chịu tìm mà cứ hỏi những điều đã có ngay trong forum rồi. BQT nên nhắc nhở riêng cho trung_map đi.

Bac.gtvt
16/10/08, 10:09 AM
Hiện em đang làm thiết kế 1 đoạn đường nâng cấp cải tạo.
+kết cấu đường cũ 2 lớp
1, lớp láng nhựa trên mặt dày 2cm
2,15 cm CPĐD tiêu chuẩn
3,30cm CP tự nhiên
+ Kết cấu đường mới
1, Lớp bê tông nhựa dày 5cm
2,20cm CPDD tiêu chuẩn
3,30cm CP tự nhiên
+ kết cấu đường mở rộng
1, lớp BTN dày 5cm
2,25cm CPDD tiêu chuẩn
3,30cm CP tự nhiên
Khi chạy nova thì gặp rắc rối trong:
- Khai báo phần đường mở rộng
- Để tính khối lượng K95, K98, lớp mặt... thì em không biết khai báo thế nào.
Xin các bác các anh biết thì chỉ giùm em với, thanks

chaudmce
16/10/08, 11:47 AM
bạn thử gửi file dữ liệu tuyến lên diễn đàn thử xem (file thô (excel) cũng được, nếu có file NTD của Nova thì càng tốt)

natranatra
16/10/08, 08:25 PM
mình thử chạy nova mà sao khi mình nhập định nghĩa đường đồng mức đến khi mình kiểm tra lại thì nó không cho kết quả như mình ịnh nghĩa,mình chẳng biết có vấn đề gì nữa.mong thầy cô và các bạn giúp mình giải quyết thắt mắt này với.Mình cảm ơn.

songuku
16/10/08, 11:13 PM
Tấn ah! chắc cậu cài nova chưa hoàn thiện đó!có phải cậu dùng nova4.0 ko?
nếu phải thì cậu copy file ở ***** sang bỏ ở mục Harmony CAD_Group của ổ C

congtuongx3a
17/10/08, 12:40 AM
mình thử chạy nova mà sao khi mình nhập định nghĩa đường đồng mức đến khi mình kiểm tra lại thì nó không cho kết quả như mình ịnh nghĩa,mình chẳng biết có vấn đề gì nữa.mong thầy cô và các bạn giúp mình giải quyết thắt mắt này với.Mình cảm ơn.

Nếu bạn đã dùng lệnh dndm để địng nghĩa đường đồng mức được nhưng ko cho kết quả cao độ như bạn định nghĩa có lẽ do bạn chưa xây dựng lưới bề mặt, trước lúc làm bạn phải xây dựng lưới bề mặt trước. Đây là 1 số ý kiến của mình. Chúc bạn thành công.:M011:

maiyeu2307
18/10/08, 01:58 PM
Mọi người ơi em đang chạy nova nhưng khi lên trắc dọc thì thấy có vài điểm liên tiếp nó trùng cao độ và đoạn đó là đoạn thẳng kiểm tra lại thì thấy như nhưng điểm tiêu biểu như hình:

http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i10773_untitled.jpg (http://support.cauduongbkdn.com/upload/out.php/i10773_untitled.jpg)

Em đã thử chèn đường đồng mức phụ nhưng không có tác dụng gì cả! các cao độ ở đó vẫn bằng nhau.

chaudmce
21/10/08, 10:28 AM
Sau khi chèn đường đồng mức phụ (vẽ bằng PL, định nghĩa DM, Xây dựng mô hình (LTG), sau đó vào cọc trên tuyến> Xác định lại số liệu mia) vào SSLT (SSL Nova 3.5) đề kiểm tra cao độ.
Chúc thành công!