Results 1 to 7 of 7

Thread: Mong thầy và các bạn giải đáp giúp chút thắc mắc!!!

Sinh viên năm nhất dkkx3a's Avatar

Default Mong thầy và các bạn giải đáp giúp chút thắc mắc!!!

Chào thầy!! Em đang làm đồ án tốt nghiệp môn đường, trong quá trình làm em có một số thắc mắc mong thầy lý giải giúp ạ:
    - Thứ nhất, trong qui trình 4054-05 theo điều 6.4.3/trang110 có viết: "các bán kính đường cong nằm gần nhau không hơn kém nhau 2 lần", quy định này nhằm làm cho tuyến không quá đột ngột giữa lúc chuyển giữa hai đường cong. Nhưng quy trình không nói rõ là lúc này khoảng cách giữa hai đường cong tối thiểu là bao nhiêu thì mới hạn chế điều trên. Chẳng hạn trên tuyến em vạch có R1 = 1600m, R2 = 500m, nhưng khoảng cách giữa hai đường này còn có một đường thẳng dài hơn 500m thì liệu có được không ạ.
    - Thứ hai, theo Thiết kế đường ô tô tập 1-Đỗ Bá Chương, trang 69 có viết: "cao độ của nền đường trên cống phải đảm bảo chiều dày trên cống tối thiểu là 0.5m để tải trọng xe phân bố rộng trên cống, Khi chiều dày áo đường lớn hơn 0.5m, chênh cao giữa mặt đường và đỉnh cống phải đủ để bố trí áo đường...".
    Trong quá trình học môn thiết kế đường 1, các thầy hướng dẫn có nói cao độ khống chế trên cống: = BK cống + chiều dày cống + 0.5m lớp đất đắp + Lớp áo đường, thì hợp lý với quan điểm trên ?.
    Nhưng trong tiêu chuẩn 4054-05 điều 7.3.4/trang 113 có viết: "cao độ mặt đường chỗ có cống tròn phải cao hơn đỉnh cống tròn ít nhất là 0,5m. Khi chiều dày áo đường dày hơn 0,5m thì độ chênh cao này phải đủ để thi công được chiều dày áo đường".
    Do đó em thấy con số cao độ không chế trên cống có cộng thêm 0,5m là không cần thiết, miễn sao chiều dày thỏa mãn bố trí lớp áo đường là được rồi.
    Trong khi đó, khi học môn thi công nền đường, thầy giáo có bảo là khi thi công cống phải đảm bảo có 0,5m lớp đất đắp trên cống cho xe chạy qua khi thi công đất nền phía trên không ảnh hưởng đến cống. Nhưng khi thi công mặt đường ô tô thì lại có một chút thắc mắc nữa là: giả sử cao độ trên đỉnh cống của em so với mặt đường là 0,5m, khi thi công cống em đắp lên 0,5m để đảm bảo an toàn. Nhưng khi thi công kết cấu áo đường (giả sử dày 0,35m) thì em lại phải đào xuống 0,35m thì làm cho lớp đất trên cống chỉ còn 0,15m thôi, thế thầy cho em hỏi lúc này xe máy chạy trên cống khi thi công mặt đường như thế nào, không lẽ lại dùng nhân công khi thi công trên đỉnh cống ạ?
    Em hỏi hơi dài mong thầy giải đáp để em kiểm định lại suy nghĩ của mình, em xin cảm ơn thầy. Chúc thầy khỏe mạnh.!!!!

Sinh viên năm ba tuanvietrubi's Avatar

bạn này khi chúng ta thiết kế đường đỏ ngang qua cống thì cao độ tại đó phải lớn hơn cao độ tại đỉnh cống 0,5m + lớp kết cấu áo đường , vì vậy trường hợp mà bạn nói là do lỗi bạn thiết kế đường đỏ và chọn cao độ khống chế bị sai
    thân gửi
    Last edited by tuanvietrubi; 12/09/08 at 11:26 AM.
    Anh trao cho em bàn tay anh
    Trao cho em tinh anh quý hơn tiền bạc.
    LOVE STORY

Quote Originally Posted by tuanvietrubi View Post
    bạn này khi chúng ta thiết kế đường đỏ ngang qua cống thì cao độ tại đó phải lớn hơn cao độ tại đỉnh cống 0,5m + lớp kết cấu áo đường , vì vậy trường hợp mà bạn nói là do lỗi bạn thiết kế đường đỏ và chọn cao độ khống chế bị sai
    thân gửi
    Có lẽ bạn chưa hiểu ý tôi, ở đây tôi đưa ra vài lý do và một số câu hỏi là mong lời giải vì có một vài mâu thuẫn, chứ việc thiết kế đường đỏ vẫn chưa nói đến mà. Mong các bạn và thầy cô góp ý giúp, cảm ơn!!!

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by dkkx3a View Post
    Do đó em thấy con số cao độ không chế trên cống có cộng thêm 0,5m là không cần thiết, miễn sao chiều dày thỏa mãn bố trí lớp áo đường là được rồi.
    nbc nhớ có câu, đại loại là: mọi lý thuyết chỉ là màu xám, chỉ có cây đời mãi mãi xanh tươi.

Nhiều thực tế nhãn tiền đã cho thấy việc không đảm bảo chiều cao đất đắp trên cống đã làm cho rất nhiều cống tròn hư hỏng ngay trong quá trình thi công, dự án cải tạo QL1A đã là một ví dụ, còn nhiều dự án khác nữa...

Hôm vừa rồi, nbc mới nhận được điện thoại của một anh bạn cũ, hiện đang làm TVGS trưởng của một dự án cải tạo quốc lộ tương đối dài. Theo thông tin của anh này, hiện hàng trăm cống tròn trên tuyến đều bị nứt do trong quá trình thi công nhà thầu không đảm bảo chiều cao đất đắp tối thiểu trên cống, trong khi những xe máy thi công trên công trường thường xuyên chở quá tải trọng.

Xin nêu một ví dụ để bạn cân nhắc thêm, còn về lý thuyết chắc các thầy cô trong Bộ môn cũng đã truyền đạt với bạn rồi.

Khắc phục nứt cống tròn trên QL1A
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Default PK

Xin cảm ơn ý kiển của thầy, còn vấn đề thứ nhất em đề cập ở trên, lại xin mong thầy và các bạn giúp đỡ hộ?!!!

Life's share NTT_910's Avatar

Chào dkkx3a!
    Thât đúng như Thầy NBC đã trao đổi ở trên. Bên cạnh nhà mình đang thi công công trình giao thông khá lớn đường 4 làn xe cơ giới+ 2 làn xe thô sơ. Đây là con đường nâng cấp mở rộng trong hệ thông giao thông quốc gia, trong quá trình thi công nền, mặt đường(giai đoạn rải lu cấp phối đá dăm) mình đã được quan sát thi công (nghĩ hè rảnh quá không có việc gì làm nên theo mấy anh ks xem cho vui thôi, tiếc ko xem hết được vì 12/8 phải vào đi đếm xe rồi hi hi). Việc vỡ cống 2@200 khi đất đắp trên cống ko thỏa mãn điều kiện 0.5m việc khắc phục rất tốn kém và mất thời gian( lớn hơn cả lúc thi công cống).Theo mình quan sát thì phải đắp đất >0.5m trên cống mới cho xe chở đất chạy qua, còn lúc thi công KCAD người ta đào lên lại và thi công bình thường(mình nghi là các máy thi công KCAD nhẹ hơn xe chở đất nên diều kiện 0.5m ko còn là điều kiện bắt buọc nữa).
    Vấn đề 1 bạn đề cập mình thấy thầy giảng là: nếu 2 đường cong cùng chiều thì có thể nối tiếp nhau túc là tiếp đầu của đường công này có thể trùng tiếp cuối của đường cong kia nhưng 2 đường cong bán kính ko chênh nhau quá 1.5 lần (R1 không > 1.5R2). Còn 2 đường cong ngược chiều thì mình cung ko rõ lắm nên đành chịu.
    Mong mọi người cho ý kiến thêm!
    IF YOU WANT SHINING TOMORROW, YOU HAVE TO SPARKLING TO DAY!

Đã cấm

Thắc mặc của dkkx3a rất xác đáng!
    1. Vấn đề về chiều cao đắp đất trên cống, thầy NBC đã đưa ra ví dụ rất chuẩn và chắc các bạn đã có kết luận cho chính mình! vấn đề cần bàn thêm ở đây: TCVN chỉ nói là tối thiểu, còn lớn hơn bao nhiều thì các kĩ sư và TVGS phải quyết định cho phù hợp với điều kiện thực tế, Ví dụ: Thiết kế KCAD hiện nay người ta còn yêu cầu lớp đáy áo đường 30cm, đầm chặt K98, làm thế nào?
    TCVN chỉ đưa ra quy định khung! ở giá trị chặn dưới! có một số tuyến đường cấp thấp, mặt đường chỉ bằng đất đầm chặt thì hiển nhiên chỉ cần đắp đủ 0.5 mà OK! Không thể bắt bẻ được!
    2. Vấn đề thứ nhất: nối tiếp các đường cong nằm.
    Hiện nay người ta quan tâm nhiều đến điều kiện êm thuận và cảm thụ của lái xe (về thị giác và các điều kiện vật lí _ hệ số lực ngang...), việc phối hợp tuyến đã trở thành yêu cầu bắt buộc.
    Tuy nhiên cần phải xem lại vấn đề và ra quyết định chính xác, ở đây có thể xem xét theo góc độ về hệ số lực ngang, nếu hai đoạn cong cách nhau quá dài thì việc xem xét các tỷ số bán kính liên tiếp là không có ý nghĩa, bởi vì lực ngang và các yếu tốt khác đã được chuyển tiếp trên các đoạn chêm, như các bạn đã thắc mắc!
    Vì vậy, có thể nhận định như sau: nếu nối trực tiếp thì không được, nếu nối không trực tiếp (đoạn chêm), nên thiết kế đoạn chêm đủ dài (TCVN4054-98 quy định đoạn chêm ít nhất 200m) còn 4054-05 khuyên nên chêm bằng đường cong Clothoide đối với các tuyến tốc độ thiết kế cao!
    Tương tự như vậy, các bạn xem lại việc đánh giá hệ số an toàn Kat (chỉ xét V2/V1, bất kể nó cách nhau bao xa!); dù gì thì cũng nên tuân thủ nếu có thể được.
    Các bạn có thể xem thêm giao trình của thầy Bùi Xuân Cậy, Nguyễn Xuân Vinh về phương pháp đánh giá chất lượng tuyến trên bình đồ: Curvature Change Rate; Degree of Curve;V85%.