Results 1 to 8 of 8

Thread: Làm thế nào để nghe VOA hiệu quả nhất???

Sinh viên năm tư vacdem00x3's Avatar

Default Làm thế nào để nghe VOA hiệu quả nhất???

các bạn hãy tham khảo và cho ý kiến.
    Xin Cảm ơn !
    Attached Files Attached Files

Sinh viên năm hai tbthanh's Avatar

Quote Originally Posted by vacdem00x3 View Post
    các bạn hãy tham khảo và cho ý kiến.
    Xin Cảm ơn !
    nghe nhiều nói nhiều nói chung là thực hành nhiều -->OK ngay
    nhưng sao bọn VOA ko có bài về sport nhỉ?

Sinh viên năm nhất

Chào các bạn mình là một sinh viên thành phố Hồ Chí Minh , mình cũng cố gắng học anh văn rất nhiều, theo mình thì nghe nên nghe theo focus tức là trong một bài nghe nên chú ý đến những key word không cần cố gắng nghe từng từ vì như thế sẽ làm cho bạn theo không kịp thành ra không nghe được gì cả.Xin cảm ơn chúc các bạn học tốt

Sinh viên năm hai bibi224's Avatar

Quote Originally Posted by trungkien_qlcn View Post
    Chào các bạn mình là một sinh viên thành phố Hồ Chí Minh , mình cũng cố gắng học anh văn rất nhiều, theo mình thì nghe nên nghe theo focus tức là trong một bài nghe nên chú ý đến những key word không cần cố gắng nghe từng từ vì như thế sẽ làm cho bạn theo không kịp thành ra không nghe được gì cả.Xin cảm ơn chúc các bạn học tốt
    mình cũng nghĩ như bạn, chúng ta chi cần nghe một số trọng âm trong câu mà người nói sẽ nhấn vào đó, từ đó chúng ta sẽ nắm được ý của người nói, kô nhất thiết phải nghe rõ từng chữ 1. chúc các bạn thành công.

Quote Originally Posted by bibi224 View Post
    mình cũng nghĩ như bạn, chúng ta chi cần nghe một số trọng âm trong câu mà người nói sẽ nhấn vào đó, từ đó chúng ta sẽ nắm được ý của người nói, kô nhất thiết phải nghe rõ từng chữ 1. chúc các bạn thành công.
    Đúng như bạn nói. Khi nghe một đoạn hội thoại nào đó, thực chất không nhất thiết phải nghe hết toàn bộ tất cả các từ trong câu nói. Chúng ta nghe trọng tâm để hiểu nội dung là gì.
    Theo mình có một số ý kiến trong giao tiếp :
    - Khi nói cố gắng hoàn thiện một câu đầy đủ và đúng ngữ pháp ( có thể văn nói có thể hơi khác văn viết ở một số điểm ).Hạn chế nói theo kiểu ghép từ ( có thể gọi "nói bồi") ,trong giao tiếp ở môi trường "chuyên nghiệp" nếu bạn sử dụng vốn "bồi" tạo cho đối tác có suy nghỉ không tốt.
    - Cố gắng tập phát âm cho chuẩn (có thể không chuẩn như những người du học ở bản xứ) vì khi phát âm chuẩn thì mình mới dễ dàng nghe được.
    - "Học đi đôi với hành" chính vì vậy luyện nghe thì phải tập nói để tạo "độ phản xạ" trong giao tiếp.
    Chúc các sức khỏe!

Thành viên danh dự utcung_nhome's Avatar

Út đồng ý với ý kiến của các anh và các bạn đã nêu trên. Đúng là việc học vững văn phạm nhưng không thực hành thì kết quả không khả quan khi ra thực tế. Bọn Út học chuyên ngành đa số tập nói. Thời gian cho một bài cặp đôi là 5 phút chuẩn bị kịch bản. Lúc đầu ai cũng kêu vì ít quá ...nhưng dần dần cũng quen và sau đó thành phản xạ. Út hay luyện phát âm và tập nghe bằng cách copy những bài thoại vào di động làm như thế mình có thể nghe mọi lúc mọi nơi và cả lúc ngủ..hì hì ..trong máy giờ ko còn bài hát nào..toàn tiếng anh ko hà. Hiệu quả lắm ! mọi người thử xem nhé. Chúc thành công.

Why put off until tomorrow what you can do today?

Trong VOANews có phần "Anh ngữ sinh động" có thể học trong giáo trình này cũng rất hay. Các bạn có thể Down về ,copy ra Word inh đóng tập khoảng 10 bài vào 1 tập . Và down luôn phần Real audio vừa nghe và có thể nhìn vào các đoạn hội thoại. Copy vào điện thoại của mình vừa "ngủ" vừa nghe . Click vào đây http://www.voanews.com/vietnamese/dy...glish_1-40.cfm
    Chúc thành công!

Sinh viên năm nhất

Chào các bạn!
    Mình có một chút kinh nghiệm nhỏ trong việc luyện listening skill do chính bản thân mình rút ra trong quá trình học.
    - Thứ nhất, khi bạn nghe bất cứ một cái gì nhất thiết phải có text của nó, nhất là lúc mới tập nghe.
    - Tiếp theo, bạn nên tra từ mới trong đoạn cần nghe và tập dịch thử xem nó nói về vấn đề gì.
    - Thứ ba, bạn vừa nghe vừa đọc theo.
    - Và cuối cùng, hãy nhắm mắt lại nghe thật kỹ và viết lại những gì bạn nghe được.
    Cứ làm vậy nhiều lần, đảm bảo bạn sẽ tiến bộ nhanh trông thấy. Vì theo mình, học theo cách này bạn không chỉ tiến bộ trong kỹ năng nghe, mà còn học được từ vựng, nắm được ngữ pháp, cấu trúc câu do chính người bản xứ soạn ra.

Chúc các bạn học tốt !