Page 9 of 9 FirstFirst ... 789
Results 81 to 89 of 89

Thread: Tính toán thiết kế cầu thép theo 22TCN 272-05

Thành viên danh dự boy_06c's Avatar

Quote Originally Posted by danhdaidao View Post
    Dầm của em là 24m
    B=8+2x1,5
    em xin chào các anh, các chị, các thầy. Em đang làm TKMH cầu thép thầy và mấy anh cho em hỏi: Em làm đến phần tính nội lực phần xét đến các mặt cắt L/8,L/4,mặt cắt tại mối nối và L/2. Cá mặt cắt như L/8, L/4, L/2 em đều tính ra riêng phần mặt cắt tại mối nối thì em ko biết cách tính. Mong các anh, các chị, các thầy hướng dẫn giúp em về cách tính và cũng như công thức tính phần mặt cắt tại mối nối.
    Chào bạn, nhìn chung thì kiểm toán bất kỳ vị trí nào cũng như nhau cả thôi, tại sao lại kiểm toán tại các vị trí L/2, L/4, L/8, 3L/8 và vị trí mối nối. Đối với cầu dầm thép thì các mặt căt Lx đó thường có tiết diện như nhau nhưng nội lực lại khác nhau, mặt cắt có Mmax nhưng Vmin và ngược lại Vmax, Mmin... Vì thế cần kiểm toán để biết được ứng với các nội lực sinh ra do ngoại lực tác dụng thì kết cấu chúng ta làm việc có đảm bảo ở các TTGH hay không. Mặt cắt tại mối nối cũng như vậy, bạn cần thiết kế và kiểm toán mối nối ( hàn, bulong...) mà bạn đưa ra đều thoả mãn các TTGH => đạt yêu cầu. Đó chính là yêu cầu của việc thiết kế.

Về cụ thể cách tính mối nối như thế nào, điều này chắc các Thầy đã hướng dẫn cho bạn trên lớp, hoặc bạn có thể nghiên cứu ở các giáo trình cầu Thép. Mình thấy giáo trình của Thầy Nguyễn Xuân Toản và Thầy Nguyễn Văn Mỹ đã giải thích rõ ở việc thiết kế mối nối này. Bạn có thể tham khảm ở đó. Chúc bạn học tốt !

Sinh viên năm hai

Quote Originally Posted by hocuong View Post
    mình dang lam đồ án thiết kế cầu thép dầm liên hợp co anh nao co hướng dẫn cho xin với ạ
    gui mail cho minh, minh mail cho. ok. dicaydeokinh@gmail.com

Sinh viên năm tư

Quote Originally Posted by boy_06c View Post
    Chào bạn, nhìn chung thì kiểm toán bất kỳ vị trí nào cũng như nhau cả thôi, tại sao lại kiểm toán tại các vị trí L/2, L/4, L/8, 3L/8 và vị trí mối nối. Đối với cầu dầm thép thì các mặt căt Lx đó thường có tiết diện như nhau nhưng nội lực lại khác nhau, mặt cắt có Mmax nhưng Vmin và ngược lại Vmax, Mmin... Vì thế cần kiểm toán để biết được ứng với các nội lực sinh ra do ngoại lực tác dụng thì kết cấu chúng ta làm việc có đảm bảo ở các TTGH hay không. Mặt cắt tại mối nối cũng như vậy, bạn cần thiết kế và kiểm toán mối nối ( hàn, bulong...) mà bạn đưa ra đều thoả mãn các TTGH => đạt yêu cầu. Đó chính là yêu cầu của việc thiết kế.

Về cụ thể cách tính mối nối như thế nào, điều này chắc các Thầy đã hướng dẫn cho bạn trên lớp, hoặc bạn có thể nghiên cứu ở các giáo trình cầu Thép. Mình thấy giáo trình của Thầy Nguyễn Xuân Toản và Thầy Nguyễn Văn Mỹ đã giải thích rõ ở việc thiết kế mối nối này. Bạn có thể tham khảm ở đó. Chúc bạn học tốt !
    Xin bổ sung thêm là nên kiểm toán tại vị trí thu hẹp bản biên do có thay đổi tiết diện nên sẽ gây ra bất lợi

Sinh viên năm nhất

trong các mặt cắt gối (x=0), L/8 (X=I-I), L/4 (X=II-II), mặt cắt tại mối nối (x = L/3 nhịp - 0,3 khoảng cách từ đấu dầm đến tim gối) L/2 (x=IV-IV). Trong các mặt cắt đó em đều tính ra được kết quả, riêng mặt cắt tại mối nối em tính như thế có đúng ko ạ???? (Lnhip cua em là 24)

Sinh viên năm nhất

có ai có cái đồ án nào cầu dầm liên hợ thép btct ko? pm cái nak

Sinh viên năm nhất bomyeucuabom's Avatar

Xin chào các ac. E đang có ý định làm đồ án tốt nghiệp cầu hộp thép liên hợp bê tông, tìm trên mạng mà ko thấy thông tin nào. Các ac nào có đồ án hay tài liệu j về loại cầu này gửi vào mail hoangngoclonghung@gmail.com với ạ. e xin cảm ơn.

Sinh viên năm nhất

Gởi mail cho mình với bạn ơi ; nguyenwind.dk@gamil.com
    cảm ơn bạn trước

Sinh viên năm nhất

thầy cho em hỏi khi em xác định vị trí trục trung hòa dẻo đối với tiết diện dầm liên hợp mà trục trung hòa dẻo của em đi qua phần bản mặt cầu. vậy khi tính Y mình phải chia ra tất cả làm 3 trường hợp.
    TH1:trục trung hòa dẻo đi qua thép phía dưới bản mặt cầu trở xuống và vị trí trục trung hòa dẻo cách mép trên của thép phía dưới bản mặt cầu ==> Y
    TH2: trục trung hòa dẻo đi qua lớp thép phía trên bản mặt cầu trở lên và vị trí trục trung hòa dẻo cách mép trên phần bê tông bản mặt cầu ==>Y
    TH3: trục trung hòa dẻo đi qua phần bê tông bản mặt cầu ( giữa lớp thép trên và lớp thép dưới) ==>Y
    lúc này mình chọn Y max để tính Mp phải k thầy?
    còn nếu cách trình bày của em không hợp lý thầy giúp em làm rõ được không thầy? mong thầy hồi âm sớm!

Sharing your life phnam's Avatar

Dựa vào các số liệu của lực dẻo cho từng bộ phận em có thể dự đoán được vị trí mà trục trung hòa dẻo đi qua.
    Phan Hoang Nam
    Faculty of Road and Bridge Engineering - Danang University of Technology
    Tel.: (84) 905-934-512 Email: phanhoangnam@gmail.com
    Lý lịch khoa học

Page 9 of 9 FirstFirst ... 789