Page 3 of 8 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 75

Thread: Tính toán dầm BTCT DƯL dạng chữ I theo 22TCN 272-05

Sinh viên năm nhất

Dạ! em chào thầy NGUYÊN LAN.em rất mơ hồ về kiến thức cầu,cho em được hỏi:khi nào ta nên dùng dầm chử I,T,dầm hộp,super T.em rất mong được thầy và các bạn trả lời câu hỏi này.

Sinh viên năm tư nvx3c's Avatar

Quote Originally Posted by hieut3n View Post
    Các bạn lên trang web của thầy Trung mà down. Cái gì cũng có!!!
    giúp thì giúp cho trót luôn đi bạn, cho mình xin cái link luôn nha. Thanks!
    Việc hôm nay chớ để ngày mai!

Sinh viên năm tư nvx3c's Avatar

Quote Originally Posted by thenam View Post
    +Dạ! em chào thầy NGUYÊN LAN.em rất mơ hồ về kiến thức cầu,cho em được hỏi:khi nào ta nên dùng dầm chử I,T,dầm hộp,super T.em rất mong được thầy và các bạn trả lời câu hỏi này.
    Một câu hỏi rất cơ bản, nhưng đây đúng là một thắc mắt đối với rất nhiều bạn mới tiếp xúc với thiết kế cầu. Việc lựa chọn này theo mình là phụ thuộc nhiều vào qui mô, tải trọng cầu, và quan trọng nữa là điều kiện thi công, mấy sư huynh chỉ giáo thêm nha
    Việc hôm nay chớ để ngày mai!

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by thenam View Post
    Dạ! em chào thầy NGUYÊN LAN.em rất mơ hồ về kiến thức cầu,cho em được hỏi:khi nào ta nên dùng dầm chử I,T,dầm hộp,super T.em rất mong được thầy và các bạn trả lời câu hỏi này.
    Em cần nắm rỏ ưu, nhược điểm của từng loại dầm thì sẽ suy ra phạm vi sử dụng nhé.
    1. Loại dầm I :
    Ưu:
    - Trọng lượng lắp ghép nhẹ hơn so với dầm T cùng chiều dài nhịp nên thi công lao lắp dầm dể hơn.
    - Tiết diện đối xứng nên ổn định hơn khi vận chuyển dầm và lao lắp.
    - Trên dầm I có bản BTCT đổ tại chổ làm cho kCN toàn khối và độ cứng ngang cũng tốt, phân phối tải trọng cho các dầm đồng đều hơn.
    Nhược:
    - Kết cấu bán lắp ghép. phần bản đổ tại chổ nên thi công lâu hơn, phụ thuộc thời tiết.

2. Dầm T.
    Ưu:
    - Lắp ghép hoàn toàn, không cần đổ bản mặt cầu tại chổ -> thời gian thi công nhanh hơn, ít phụ thuộc thời tiết. (vẫn phải đổ BT mối nối nhưng khối lượng ít).
    Nhược :- Tiết diện không đối xứng nên dể mất ổn định khi sàng dầm và lao lắp.
    3. Super-T
    Ưu:
    - Loại dầm này cũng thuộc bán lắp ghép. Phần dầm U căng trước sau đó đổ bản -> tính toàn khối tốt hơn
    - Tiết diện dầm giai đoạn khai thác dạng hộp nên độ cứng uốn và xoắn đều cao hơn I,T -> Tận dụng khả năng làm việc của vật liệu tốt.

Nhược:
    - Khi thi công phải xây dựng bệ căng tốn kém.
    - Vách dầm mỏng, khó đổ đầm BT. Đầu dầm có khấc thì cốt thép rất dày và BT hay có sự cố chổ này.

Phạm vi sử dụng :
    Dầm T,I Căng sau dùng từ 24-42m
    Dầm Super T: 30- 42m.
    Hiện nay các cầu dẫn hay dùng dầm I.

Đã cấm

dạ em chào thầy . thầy cho em hỏi là trong đồ án cầu thép nhịp của em là 17m nên không có sườn tăng cường . con trong ban vẻ thì sao . thây trả lời giúp em với
    Last edited by nbc; 29/09/08 at 08:59 PM. Reason: Chính tả tệ quá bạn ơi! Học lại cách gõ chính tả trên máy tính đi thôi!

Sinh viên năm nhất

em la sv nam cuoi dang lam do an ai co ban tinh excel cau btct dul cho em xin voi,va cho em xin huong dan su dung autolisp cam on nhieu

Sinh viên năm nhất

ai cho em xin ban tinh cau btct dul 28m dang em lam do an em cam on truoc

Sinh viên năm nhất

cảm ơn bạn nhiều. mình đang cần cái này lắm. mong bàn gởi nhìu nhìu
    Last edited by congtuongx3a; 30/11/08 at 12:45 AM. Reason: lỗi chính tả, anh nhớ post bài có dấu trên diễn đàn nhé

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by phnam View Post
    Dưới đây là trình tự thiết kế dầm BTCT DƯL dạng chữ I theo quy trình mới 272-05, do thầy Nguyễn Viết Trung biên soạn. Các bạn download để tham khảo, rất hữu ích cho những bạn làm đồ án thiết kết cầu BTCT theo quy trình mới.
    Mọi thắc mắc xin các bạn post bài tại chuyên mục này để được giải thích.
    hidden content may not be quoted
    thanks aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa aaaaaaaa

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by Haux3c View Post
    không biết bạn đã từng tính toán kết cấu theo 22TCN272-05 chưa? Có lẻ hơi lạc đề, vì không phải dầm mà là mố.
    trường hợp là thế này: Khi tính sức kháng uốn, trong công thức đó luôn có (As-A's)-trong đó As và A's lần lượt là cốt thép chịu nén và kéo. Nói như vậy, nếu bỏ qua mặt cấu tạo và co ngót thì sức kháng uốn là tốt nhất khi không có A's. Trong thực tế khi thiết kế tường mố, thậm chí người ta dùng As và A's gần bằng nhau, dẫn đến sức kháng uốn gần bằng không và không đạt, tuy nhiên hình như lại thấy công trình còn vững hơn.
    các bạn đã và đang làm theo TC này cùng suy nghĩ nhé!
    Đọc bài viết của bạn Haux3c và các bài viết trong chủ đề này mình xin phép được có một số ý như sau:

Trong tính toán kết cầu chịu uốn ta luôn có hai phương trình cân băng: PT cân bằng mômen PT cân bằng lực dọc. Trong tính toán cấu kiện chịu uốn chúng ta chỉ quan tâm đến thớ chịu kéo ngoài cùng nên ta chỉ xét phương trình cân bằng mômen đối với thở ngoài cùng của cấu kiện chịu kéo (nội dung mà chị Halinh đã trình bày). Như vậy sẽ không có trường hợp xãy ra như bạn Haux3c nêu trên. Tuy nhiên, sẽ xãy ra trường hợp như bạn Haux3c trình bày nếu như chúng ta xét một vị trí nào đó mà ở đó các đại lượng trong pt cần bằng mômen sẽ tự triệt tiêu nhau, lúc đó sức kháng mômen sẽ bằng 0. Điều quan trọng ở đây là chọn vị trí nào để viết phương trình cân bằng mômen.
    Chủ đề này lau rồi nhưng hôm nay mới vào, mọi người đừng cười nhé. Thanks!

Page 3 of 8 FirstFirst 12345 ... LastLast