Results 1 to 7 of 7

Thread: Thi công cát gia cố xi măng

Sinh viên năm nhất

Default Thi công cát gia cố xi măng

Chào các bạn. Mình là Lê Văn Liêm, sinh viên trường DH GTVT.
    mình đang làm đồ án thi công mặt đường ô tô. Mình có một số thắc mắc trong lúc thi công lớp móng cát gia cố xi măng mong các bạn giúp đỡ.
    Lớp cát gia cố xi măng của mình dày 22cm, rộng 7m. Khuôn đường mình tạo bằng phương pháp đào hoàn toàn. Mình định thi công với trình tự như:
    + Lắp đặt ván khuôn 2 bên
    + Vận chuyển cát gia cố xi măng với khối lượng tương ứng cho 1/2 lớp (11cm)
    + Dùng máy san san gạt
    + Lu lèn sơ bộ
    + Lu lèn chặt. Khi đạt đến 60% công lu thì dừng lại
    + Vận chuyển và san gạt lớp cát gia cố xi măng còn lại
    + Tiến hành lu lèn giống như một lớp cát gia cố xi măng bình thương
    Mục đích mình làm vậy là để giảm bớt thời gian bảo dưỡng giữa 2 lớp cát gia cố xi măng (nếu phân thành 2 lớp, mỗi lớp dày 11cm)
    Các bạn thấy trình tự thi công như trên có hợp lý không?

Sinh viên năm nhất

Có bạn nào không, phân tích giúp mình trình tự thi công lớp cát gia cố xi măng như mình nói là đúng hay sai với.

G.Viên Khoa vietbk85's Avatar

Quote Originally Posted by levanliem View Post
    Chào các bạn. Mình là Lê Văn Liêm, sinh viên trường DH GTVT.
    mình đang làm đồ án thi công mặt đường ô tô. Mình có một số thắc mắc trong lúc thi công lớp móng cát gia cố xi măng mong các bạn giúp đỡ.
    Lớp cát gia cố xi măng của mình dày 22cm, rộng 7m. Khuôn đường mình tạo bằng phương pháp đào hoàn toàn. Mình định thi công với trình tự như:
    + Lắp đặt ván khuôn 2 bên
    + Vận chuyển cát gia cố xi măng với khối lượng tương ứng cho 1/2 lớp (11cm)
    + Dùng máy san san gạt
    + Lu lèn sơ bộ
    + Lu lèn chặt. Khi đạt đến 60% công lu thì dừng lại
    + Vận chuyển và san gạt lớp cát gia cố xi măng còn lại
    + Tiến hành lu lèn giống như một lớp cát gia cố xi măng bình thương
    Mục đích mình làm vậy là để giảm bớt thời gian bảo dưỡng giữa 2 lớp cát gia cố xi măng (nếu phân thành 2 lớp, mỗi lớp dày 11cm)
    Các bạn thấy trình tự thi công như trên có hợp lý không?
    Xin chào bạn. Mình có một vài ý kiến thế này:
    - Nề đưồng bạn thi công đào hoàn toàn thì sao bạn lại lắp đặt ván khuôn để nhằm mục đích gì?
    - Vì sao bạn chỉ lu 60% công lu? Nếu bạn lu như vậy thì đã đạt yêu cầu về cường độ chưa mà cụ thể là độ chặt K có đạt yêu cầu không?
    Ở đâu có ý chí ở đó có con đường:

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by vietbk85 View Post
    Xin chào bạn. Mình có một vài ý kiến thế này:
    - Nề đưồng bạn thi công đào hoàn toàn thì sao bạn lại lắp đặt ván khuôn để nhằm mục đích gì?
    - Vì sao bạn chỉ lu 60% công lu? Nếu bạn lu như vậy thì đã đạt yêu cầu về cường độ chưa mà cụ thể là độ chặt K có đạt yêu cầu không?
    + Mình lắp đặt ván khuôn nhằm đảm bảo vật liệu không bị đẩy trôi vào lề đường trong quá trình lu lèn
    + Còn công lu 60%: Vì bề dày sau khi lu lèn theo quy định của cát gia cố xi măng là 10-20cm. Nhưng của mình là 22cm nên chia làm 2 lớp thi công lớp dưới thi công 60%công lu, khi thi công lớp trên sẽ tiếp tục có tác dụng tiếp tục đầm lèn một phần lớp dưới giúp vẫ đảm bảo độ chặt (do thi công hai lớp liền kề nhau nên xi măng chưa kịp ninh kết)

G.Viên Khoa vietbk85's Avatar

Quote Originally Posted by levanliem View Post
    Vì bề dày sau khi lu lèn theo quy định của cát gia cố xi măng là 10-20cm. Nhưng của mình là 22cm nên chia làm 2 lớp thi công lớp dưới thi công 60%công lu, khi thi công lớp trên sẽ tiếp tục có tác dụng tiếp tục đầm lèn một phần lớp dưới giúp vẫ đảm bảo độ chặt (do thi công hai lớp liền kề nhau nên xi măng chưa kịp ninh kết)
    Theo ĐA thì chiều dày sau khi lu lèn của bạn là 11cm - tương ứng khi bạn đã lu đạt độ chặt K >= 1, vậy tại sao bạn lại Lu 60% công lu.
    Ở đâu có ý chí ở đó có con đường:

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by vietbk85 View Post
    Theo ĐA thì chiều dày sau khi lu lèn của bạn là 11cm - tương ứng khi bạn đã lu đạt độ chặt K >= 1, vậy tại sao bạn lại Lu 60% công lu.
    Mình thực hiện 60 % công lu là vì theo tiêu chuẩn bề dày sau lu lèn có thể đạt tới 20cm. nhưng cảu mình là 22cm, mình muốn thực hiện lu 60% công lu để rút ngắn thời gian thi công lớp dưới, qua đó thi công ngay lớp trên trước khi lớp dưới ninh kết.
    Mục đích cuối cùng là bỏ qua lần bảo dưỡng giữa 2 lớp, từ đó rút ngắn thời gian thi công

Sinh viên năm ba hochoaivandot's Avatar

- Bề dày tối đa của lớp cát gia cố xi măng bị khống chế ở tối đa 20cm là vì tác dụng của phương tiện lu lèn không đảm bảo ở vị trí sâu hơn 20cm. Nếu bạn lu lớp trên mà có tác dụng lu lèn xuống lớp dưới như bạn nêu thì việc bạn chia thành 2 lớp thi công không còn ý nghĩa.

Học hoài vẫn dốt