Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 21 to 30 of 40

Thread: Thảo luận môn học XDĐ các lớp liên thông

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by letantien3736 View Post
    Thưa thầy và các bạn cho em hỏi 2 vấn để :
    Vì sao không nên đặt lớp BTN trực tiếp lên lớp CPĐD Dmax37,5.Mà nên đặt trên lớp CPĐD Dmax25
    Khi thi công ta phân biệt dùng nhựa thấm bám và nhựa dính bám khi nào.
    Về kích cỡ đá dăm cấp phối dùng cho các tầng lớp trong KCAD bạn nên đọc lại yêu cầu vật liệu của các tầng lớp khác nhau ở chương 1 - phần 2.

Nhựa dính bám chỉ có 1 chức năng dính bám, nhựa thấm có đến 4 chức năng. Xin xem chương 3 - phần 2 (mặt đường đất đá thiên nhiên không dùng chất liên kết - bài mặt đường CPDD).
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm hai v0d4nh's Avatar

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Những vấn đề bạn hỏi đều đã có câu trả lời trong chương 2 - Đầm nén mặt và móng đường.

1. Lu từ cao tới thấp sẽ làm cho độ dốc sau khi lu lèn không đảm bảo (giảm) mặc dù khi san rải ta đã rải có độ dốc đúng - vì khi ấy vật liệu sẽ trồi xuống phía dưới dốc.

2. Việc lu vệt lu sau chồng lên vệt lu trước ngoài trường hợp bạn nêu, còn áp dụng với giai đoạn lu lèn BTN. Lu như vậy sẽ tạo biến dạng tại 1 vệt lớn hơn khá nhiều, tuy nhiên trường hợp này ta khó có lựa chọn khác.

3. BTN là loại VL có sức cản đầm nén nhỏ nhưng sức cản nhớt lớn, lu bánh lốp có diện tích tiếp xúc lớn, có thời gian tác dụng dài, khắc phục được rất tốt các loại VL có sức cản nhớt lớn, sức cản đầm nén nhỏ - như BTN chẳng hạn.
    Cám ơn Thầy nhiều ạ, em đã hiểu được phần nào rồi ạ, Chúc thầy sức khỏe

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy cho em hỏi : Cở sở để chọn Kết cấu áo đường trên quan điểm thi công so với chọn kết cấu áo đường trên quan điểm thiết kế có gì khác nhau ạ??

Quote Originally Posted by chauyenhoang View Post
    Thưa thầy cho em hỏi : Cở sở để chọn Kết cấu áo đường trên quan điểm thi công so với chọn kết cấu áo đường trên quan điểm thiết kế có gì khác nhau ạ??
    Theo quan điểm thiết kế: KCAD nên có nhiều tầng lớp, phù hợp với chức năng, tính chất chịu lực của các tầng lớp; sử dụng hợp lý các loại vật liệu, tiết kiệm các loại VL rẻ tiền...

Theo quan điểm thi công: số tầng lớp không nên quá nhiều, không nên sử dụng quá nhiều các loại vật liệu khác nhau, làm phức tạp công nghệ thi công.

Khi lựa chọn kết cấu, ta cần cân nhắc tổng hòa cả 2 quan điểm trên.

Sinh viên năm nhất

Default kính gửi thầy Nuyễn Biên Cương

Em chào thầy!
    Em là Nguyễn Xuân Nghị, lớp 08X3LT, nhóm c7.
    Thưa thầy đồ án em đã gửi thầy rồi, ngày 20/9 nhưng đến nay thầy vẫn chưa thông, hay là em đã làm sai thao tác gửi phải không ạ?Em cảm ơn thầy, chúc thầy sức khỏe!

nbc vừa nhận được thông báo từ phía GVK: tuần học sau lớp 08X3LT sẽ thực hiện việc kiểm tra giữa kỳ các môn học. Theo lịch dự kiến, môn học Xây dựng đường và đồ án sẽ thực hiện việc kiểm tra vào ngày thứ 5.

Để chuẩn bị cho việc kiểm tra, mời các bạn chuẩn bị ôn tập và làm các nội dung sau:

1. Lý thuyết môn học XDĐ:

- Ôn tập những chương đã học.

- Hình thức kiểm tra: trắc nghiệm tự luận (thi viết)

- Thời gian: 50 phút

SV được phép tham khảo các tài liệu có liên quan. Không được phép trao đổi/mượn tài liệu của người khác trong thời gian kiểm tra.

2. Đồ án XDĐ:

- Thực hiện đến hết mục 3.1.9 - Xác định kỹ thuật thi công ...

- In toàn bộ thuyết minh Phần 1: từ đầu đến phần này để kiểm tra/duyệt.

- Mang theo đầu đủ các Tiêu chuẩn TC&NT có liên quan, các cataloge hoặc hướng dẫn sử dụng máy thi công để đối chiếu/bảo vệ khi được chất vấn/phản biện.

Sinh viên năm nhất

Em chào thầy!
    Em là Nguyễn Xuân Nghị , lớp 08X3LT.
    Thưa thầy, trong đồ án em chọn phương pháp tổ chức thi công hỗn hợp(dây chuyền+tuần tự), như vậy có tính vận tôc dây chuyền không a!nếu tính thì có gì khác với cách tính thông thường không ạ?
    Thầy cho em hỏi thêm là khi thi công lớp láng nhựa trên lớp CPDD có nhất thiết phải thi công tưới nhựa dính bám không ạ, vì sau đó có phun nhựa để thi công láng nhựa rồi.
    Em cảm ơn thầy,chúc thầy sức khỏe!

Quote Originally Posted by nguyenxuannghi View Post
    Em chào thầy!
    Em là Nguyễn Xuân Nghị , lớp 08X3LT.
    Thưa thầy, trong đồ án em chọn phương pháp tổ chức thi công hỗn hợp(dây chuyền+tuần tự), như vậy có tính vận tôc dây chuyền không a!nếu tính thì có gì khác với cách tính thông thường không ạ?
    Thầy cho em hỏi thêm là khi thi công lớp láng nhựa trên lớp CPDD có nhất thiết phải thi công tưới nhựa dính bám không ạ, vì sau đó có phun nhựa để thi công láng nhựa rồi.
    - Nếu bạn chọn PP TCTC ấy thì bạn sẽ tính tốc độ cho từng dây chuyền chuyên nghiệp.

- Láng nhựa trên CPDD phải xử lý lớp nhựa thấm trước khi láng nhựa tương tự như trong quá trình xử lý lớp móng CPDD làm lớp móng trên của mặt đường cấp cao. Tuy nhiên, lượng nhựa thấm nhiều hơn, đã được quy định trong 22TCN 250:1998.

Sinh viên năm nhất

Default Lớp phủ mặt cầu thép Thuận Phước

Em xin gửi lên 1 bài báo về lớp phủ mặt cầu Thuận phước bằng BTN Epoxy

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy, khi thi công mặt đường theo phương pháp dây chuyền kết hợp với tuần tự, sau khi chọn thời gian thi công cho các lớp, tính ra vận tốc dây chuyền của từng lớp rất lớn (đến 600m/ca) thì phải làm thế nào ạ?Em cảm ơn thầy.

Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast