Page 4 of 4 FirstFirst ... 234
Results 31 to 40 of 40

Thread: Thảo luận môn học XDĐ các lớp liên thông

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by nguyenxuannghi View Post
    Thưa thầy, khi thi công mặt đường theo phương pháp dây chuyền kết hợp với tuần tự, sau khi chọn thời gian thi công cho các lớp, tính ra vận tốc dây chuyền của từng lớp rất lớn (đến 600m/ca) thì phải làm thế nào ạ?Em cảm ơn thầy.
    Bạn có thể cho biết bạn TCTC theo PP DC kết hợp với tuần tự như thế nào?

Nếu Vdc quá lớn có thể tổ chức nhiều dây chuyền cùng làm song song. Vdc ở các DC lúc này sẽ vằng Vdc (cũ)/số DC cùng tiến hành thi công song song.

Với lớp 08X3LT điều này đã được nêu ở trên lớp. Có vẻ như bạn đã nghỉ học buổi này.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Bạn có thể cho biết bạn TCTC theo PP DC kết hợp với tuần tự như thế nào?

Nếu Vdc quá lớn có thể tổ chức nhiều dây chuyền cùng làm song song. Vdc ở các DC lúc này sẽ vằng Vdc (cũ)/số DC cùng tiến hành thi công song song.

Với lớp 08X3LT điều này đã được nêu ở trên lớp. Có vẻ như bạn đã nghỉ học buổi này.
    Dạ thưa thầy, em thi công tuần tự từng lớp từ dưới lên, mỗi lớp do là một DCCN đảm nhận, và từng DCCN ấy có một vận tốc dây chuyền khác nhau. Thưa thầy em đã chọn số ngày thi công cho từng lớp, nhưng là chỉ chọn theo cảm tính, em chưa biết phải dựa vào cơ sở nào cả, thầy chỉ bảo cho em với ạ!Các lớp thi công của em theo thứ tự từ trên xuống là:
    1)Láng nhựa ba lớp dùng nhựa nóng dày 3cm ;
    2)cấp phối đá dăm loại I,Dmax 25 dày 17cm;
    3)Đất gia cố vôi 10% dày 29cm (em chia 2 lớp thi công);
    4)Lớp Subgrade 95cm (em chia 3 lớp thi công)
    Hiện tại em đang rất vướng ở việc chọn phương pháp tổ chức thi công, kính nhờ thầy chỉ bảo cho em với ạ!Em chân thành cảm ơn thầy!Chúc thầy và gia đình mạnh khỏe!

Dạ thưa thầy, em thi công tuần tự từng lớp từ dưới lên, mỗi lớp do là một DCCN đảm nhận, và từng DCCN ấy có một vận tốc dây chuyền khác nhau. Thưa thầy em đã chọn số ngày thi công cho từng lớp, nhưng là chỉ chọn theo cảm tính, em chưa biết phải dựa vào cơ sở nào cả, thầy chỉ bảo cho em với ạ!Các lớp thi công của em theo thứ tự từ trên xuống là:
    1)Láng nhựa ba lớp dùng nhựa nóng dày 3cm ;
    2)cấp phối đá dăm loại I,Dmax 25 dày 17cm;
    3)Đất gia cố vôi 10% dày 29cm (em chia 2 lớp thi công);
    4)Lớp Subgrade 95cm (em chia 3 lớp thi công)
    !
    Vậy là thầy đã hình dung ra phần nào ý đồ TCTC của bạn rồi.

Thời gian thi công từng lớp sao lại có thể chọn theo cảm tính được bạn nhỉ? Nó phụ thuộc vào công nghệ thi công của lớp mặt/móng đường ấy, thời hạn thi công cho phép và khả năng cung cấp các nguồn lực xây dựng mà bạn đã giả định chứ bạn?

SubGrade của bạn dày 95cm, thi công làm 3 lớp thì dùng lu gì để lu lèn đạt độ chặt yêu cầu thế?

Hiện tại em đang rất vướng ở việc chọn phương pháp tổ chức thi công, kính nhờ thầy chỉ bảo cho em với ạ!Em chân thành cảm ơn thầy!Chúc thầy và gia đình mạnh khỏe!
    Thầy đã có gợi ý ở bài viết trên rồi đó. Bạn nên đọc kỹ và hình dung ra công việc mình sẽ phải thay đổi trong đồ án.

Sinh viên năm nhất

Thầy đã có gợi ý ở bài viết trên rồi đó. Bạn nên đọc kỹ và hình dung ra công việc mình sẽ phải thay đổi trong đồ án.[/QUOTE]

Dạ, em cảm ơn thầy ! ý "chọn theo cảm tính" của em là em chọn sao cho tổng thời gian thi công từng lớp bằng thời hạn thi công cho phép ạ! Giờ em đã phần nào hình dung được rồi , đồ án này là lần đầu em được làm nên cũng rất bỡ ngỡ. Em cảm ơn thầy nhiều, em chào thầy ạ!

Sinh viên năm hai lblh's Avatar

Quote Originally Posted by hoangvantu View Post
    Thưa thầy! em là sv lớp 08X3LT - nhóm C7, thầy có thể cho em hỏi.
    Theo số liệu đồ án của em:
    + Lớp 1: Láng nhựa 3 lớp dùng nhựa nóng, dày 3cm.
    + Lớp 2: Cấp phối đá dăm loại 1 - Dmax25, dày 17cm.
    + Lớp 3: Đất gia cố vôi 10%, dày 29cm.
    + Lớp 4: CPTN
    SubGrade: Sét
    Em tham khảo những tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu: 22TCN 334 - 06 , 22TCN 229 - 05 , 22TCN 270 - 01 , 22TCN 304 - 03 là đúng và thiếu sót không thầy?
    Em cám ơn thầy! Chúc thầy sức khỏe và luôn gặp nhiều may mắn!
    Bạn làm đồ án mà chỉ tham khảo tiêu chuẩn thôi à? Bạn nên đọc bài giảng xây dựng mặt dường cho kỹ nữa đó vì trong bài giảng thầy giải thích rất kỹ từng lớp đó ( cái quan trọng nhất là trình tự thi công trong từng lớp: trình tư đúng mới làm đúng đó bạn!) trong tiêu chuẩn không rút gọn được như thế đâu!
    Last edited by lblh; 14/10/09 at 12:31 PM.
    Nỗ lực hết mình. Tận tình hết sức!

Sinh viên năm nhất

Dạ, em chào thầy!
    Thưa thầy việc biên chế tổ đội khi TKTCTC tổng thể và TKTCTC chi tiết khác nhau như thế nào ạ? Khi tính vận tốc dây chuyền cho các DCCN thì thời gain bảo dưỡng (các lớp vật liệu có gia cố) và thời gian kiểm tra nghiệm thu được xếp vào loại thời gian nào ạ? Trong môn học TC QLTC em không thấy nhắc đến thời gian này?
    Em xin cảm ơn thầy, chúc thầy sức khỏe!
    Last edited by nguyenxuannghi; 18/10/09 at 09:32 AM.

Sinh viên năm nhất

Em chào thầy ạ! Thưa thầy cho em hỏi, tại sao khi TCTC theo PP dây chuyền có Khq =0.3-0.7 thi không mang lại hiệu quả mặt dù nếu thi công theo tốc độ dây chuyền đó thì tuyến vẫn hoàn thành đúng tiến độ? Thưa thầy, khi Khq không đạt như trên thì dựa vào đâu để chọn PP TCTC khác ạ?Nếu chọn PP TCTC dây chuyền kết hợp tuần tự hay song song, việc chia đoạn làm giảm Tôđ chứ ạ?
    Thực tế thì khi thi công xong mỗi lớp phải tiến hành kiểm tra nghiệm thu, như vậy em chọn thời gian kiểm tra, nghiệm thu 1 ngày sau khi thi công xong mỗi lớp, lúc đó thay vì thời gian triển khai giữa các dây chuyền là 1 ngày thì lúc này sẽ là hai ngày, em nghĩ như vậy thưa thầy có đúng không ạ?Em rất mong nhận được sự chỉ bảo của thầy!Em cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe.
    Em chào thầy!
    Last edited by xuan.nguyen; 18/10/09 at 09:49 PM.

Dạ, em chào thầy!
    Thưa thầy việc biên chế tổ đội khi TKTCTC tổng thể và TKTCTC chi tiết khác nhau như thế nào ạ? Khi tính vận tốc dây chuyền cho các DCCN thì thời gain bảo dưỡng (các lớp vật liệu có gia cố) và thời gian kiểm tra nghiệm thu được xếp vào loại thời gian nào ạ? Trong môn học TC QLTC em không thấy nhắc đến thời gian này?
    Em xin cảm ơn thầy, chúc thầy sức khỏe!
    Quote Originally Posted by xuan.nguyen View Post
    Em chào thầy ạ! Thưa thầy cho em hỏi, tại sao khi TCTC theo PP dây chuyền có Khq =0.3-0.7 thi không mang lại hiệu quả mặt dù nếu thi công theo tốc độ dây chuyền đó thì tuyến vẫn hoàn thành đúng tiến độ? Thưa thầy, khi Khq không đạt như trên thì dựa vào đâu để chọn PP TCTC khác ạ?Nếu chọn PP TCTC dây chuyền kết hợp tuần tự hay song song, việc chia đoạn làm giảm Tôđ chứ ạ?
    Thực tế thì khi thi công xong mỗi lớp phải tiến hành kiểm tra nghiệm thu, như vậy em chọn thời gian kiểm tra, nghiệm thu 1 ngày sau khi thi công xong mỗi lớp, lúc đó thay vì thời gian triển khai giữa các dây chuyền là 1 ngày thì lúc này sẽ là hai ngày, em nghĩ như vậy thưa thầy có đúng không ạ?Em rất mong nhận được sự chỉ bảo của thầy!Em cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe.
    Em chào thầy!
    Mời các bạn gửi các bài viết có nội dung như thế này vào mục Thảo luận Đ.A TK TCTC mặt đường ô tô để mọi người cùng biết.

Sinh viên năm nhất

Default Kính gửi thầy Nguyễn Biên Cương !

Thưa thầy!chúng em là 3 sinh viên học lớp 07x3lt,hiện tại chúng em đang học ghép đồ án tktctc xây dựng mặt đường với lớp 08x3lt(chúng em thuộc nhóm c21),hiện nay nhóm chúng em vẫn chưa nhận được tờ giao nhiệm vụ gốc(có chữ ký của thầy) như các bạn sinh viên lớp 08x3lt,em kính mong thầy xem lại và xin thầy giao tờ nhiệm vụ gốc cho nhóm chúng em để chúng em có thể đóng vào tập thuyết minh đồ án môn học tktctc xây dựng mặt đường,vậy chúng em xin thầy cho 1 địa điểm và thời gian để chúng em có thể đến lấy tờ giao nhiệm vụ đó?mong thầy sớm hồi âm cho chúng em,chúng em xin chân thành cảm ơn thầy và chúc thầy sức khoẻ!

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy em là SV lớp 29X3BĐ ,số liệu đồ án mặt đường của em là:
    Lớp 1: Láng nhựa 2 lớp dùng nhựa nóng dày 4 cm
    Lớp 2: Đá dăm macadam(đá dăm nước ) dày 15 cm
    Lớp 3: Cấp phối đá dăm loại 2 Dmax25 dày 18 cm
    Lớp 4: Cấp phối tự nhiên loại D dày 34 cm
    Em có tham khảo quy trình xây dựng nhưng không tìm thấy quy trình thi công đá dăm loại 2 Dmax25 và quy trình thi công đá dăm macadam(đá dăm nước ) , em mong thầy giúp em với.Em cảm ơn thầy rất nhiều.
    Hà Quốc Vũ
    hqv21@yahoo.com.

Page 4 of 4 FirstFirst ... 234