Results 1 to 4 of 4

Thread: Hỏi về lập phương án cầu

Sinh viên năm nhất

Default Hỏi về lập phương án cầu

Mình mới nhận được đề tài tốt nghiệp mà đang phân vân,chưa biết làm phương án cầu nào cho phù hợp với mặt cắt sông này.Mong các bạn giúp mình phân tích chọn phương án cho phù hợp.Mình đang định làm cầu extradod thì có phù hợp ko?hay là làm dây văng?Mong các bạn hồi âm sớm cho mình.Mình cảm ơn trước nhé.
    Attached Files Attached Files
    Last edited by rosahelenae; 27/02/10 at 01:19 PM.

Sinh viên năm hai

Theo a nghĩ với mặt cắt sông của e thi e chưa đưa đầy đủ dữ liệu đề lập phương án cầu đó là e phải đưa ra được cấp sông và chiều cao thông thuyền,cấp đường như vậy mới đưa ra được phương án cầu hợp lý được.
    Nếu phương án của e có thông thuyền giả sử là 2m thì e nên đề xuất 4 phương án cầu: dây văng, extrados, vòm nhồi bê tông và liên tục vì địa chất của e rất tốt.

Bài viết mắc nhiều lỗi trình bày, mong bạn hoàn chỉnh thêm trong các bài viết khác.

Sinh viên năm nhất

Cảm ơn anh ạ.ý em muốn hỏi là chiều dài mặt cát ngang sông như vậy thì phù hợp với phương án cầu nào ạ.em thấy chiều dài mcn sông này làm cầu dây văng thì nhịp hơi nhỏ,còn các dữ liệu như cấp đường cấp sông,thông thuyền em được tự chọn cho phù hợp ạ.Anh có thể gợi ý cho em 1 phương án phù hợp ko ạ?Em cảm ơn anh nhiều.

Sinh viên năm hai

Quote Originally Posted by rosahelenae View Post
    Mình mới nhận được đề tài tốt nghiệp mà đang phân vân,chưa biết làm phương án cầu nào cho phù hợp với mặt cắt sông này.Mong các bạn giúp mình phân tích chọn phương án cho phù hợp.Mình đang định làm cầu extradod thì có phù hợp ko?hay là làm dây văng?Mong các bạn hồi âm sớm cho mình.Mình cảm ơn trước nhé.
    Tài liệu hướng dẫn lập phương án cầu đây: http://www.mediafire.com/?l77fdndn1xuv3oh
    . Hy vọng cái này có thể giúp bạn.
    Hồi xưa làm thiết kế môn học cầu thép cũng phải lập phương án cầu nên đối với cầu dầm giản đơn thì cũng hơi biết tí, mình cũng sắp làm đồ án tốt nghiệp đến nơi rồi. Hy vọng được các bạn giúp đỡ.
    Không gì là không thể!