Học tiếng Trung dễ hay khó ?

nguồn http://tiengtrung.vn

Nhiều bạn hỏi tôi tiếng Trung có khó học không ? Tiếng Trung so với tiếng Anh thì cái nào dễ hơn. Học như thế nào để nhớ được nhiều chữ ? Học bao nhiêu lâu thì giao tiếp được những câu đơn giản.
Với những ai lần đầu tiên học một ngoại ngữ thì hầu như đều muốn hỏi những câu như vậy. Tiếng Trung thì tương đối đặc biệt , tôi học tiếng Trung vì tôi rất yêu thích nó. Lý do đơn giản nhất có lẽ chỉ có vậy thôi. Nhiều bạn học ngoại ngữ với những mục đích rất khác nhau, phần lớn các bạn đều mong muốn học tiếng Trung để dễ dàng phục vụ cho công việc của mình sau này. Bởi vì thực tế thì tiếng Trung cũng rất phổ biến, biết tiếng Trung đi xin việc quả thật là một lợi thế cực kỳ to lớn.
Đối với tôi, tiếng Trung không hề khó, càng học, càng nghiên cứu nó càng cảm thấy nó thật thú vị. Uớc mơ của tôi là có thể sử dụng ngôn ngữ đó thành thạo ngang người Trung Quốc, hàng ngày đi làm đều dùng đến tiếng Trung, nhưng không phải như thế là đã đủ, học vẫn phải học,. 4 năm học đại học không đáng là bao, sau này ra trường đi làm mới nhận thấy tôi đã tiến bộ hơn nhiều vì đã tự học và học trong quá trình làm việc.
Tình yêu, ý thức tự giác và sự ham tìm tòi học hỏi đúng là những đức tính vô cùng quý cho bất kỳ ai học một cái gì đó. Học để biết là một chuyện, học để có thể trở thành chuyên nghiệp thì cần phải nghiêm túc. Giống như yêu và cuới vậy.
Tôi yêu thích tiếng Trung và luôn học để mong mình sớm thực hiện được ước mơ của mình chứ không phải mong sử dụng nó vì mục đích kiếm được nhiều tiền. Tất nhiên, đẳng cấp chuyên môn sẽ cho bạn một mức thu nhập xứng đáng.

Tiếng Trung đâu có khó học. Cơ hội học tiếng Trung rất nhiều. Nếu hình dung thế này cứ 5 người xung quanh bạn có một người biết nói tiếng Trụng thì thế nào, sớm muộn gì bạn cũng sẽ có động lực theo đuổi cái ngôn ngữ đó. Vậy thì hôm nay, khi điều kiện học tiếng Trung không còn là khó khăn nữa thì tại sao bạn không thể học. Bạn hãy bật ti vi lên, ít nhất trong một buổi tối cũng có thể sẽ có 3 bộ phim truyền hình của Trung Quốc được phát trên các đài truyền hình.
Tiếng Trung không phổ biến như tiếng Anh, nhưng thế giới này người biết nói tiềng Trung luôn luôn vẫn là số 1. Bạn luôn có cơ hội, có nhiều là đằng khác để sử dụng tiếng Trung giao tiếp với người Trung Quốc. Cũng giống như ở Thái Bình này, bất kỳ lúc nào khi bạn cảm thấy tiềng Trung của mình đã khá bạn đều có thể lập tức xin được việc làm .
Khu công nghiệp Đài Tín đang phát triển rất mạnh, những ông chủ người Hoa săn tìm ngày đêm những nhân tài về tiếng Trung. Cơ hội kiếm được việc làm trên mảnh đất quê hương mình không còn là chuyện quá xa vời nữa.
Có nhiều người đã chỉ học tiếng Trung có mấy tháng là đã có thể nói được chút ít đơn giản rồi. Quan trọng là hãy biết tự học, biết tự khám phá và chỉ như thế mới thấy tiếng Trung thật thú vị.