Results 1 to 8 of 8

Thread: Dầm bản lỗ rỗng DUL

Sinh viên năm nhất

Default Dầm bản lỗ rỗng DUL

Tớ đang làm thiết kế về cầu bê tông loại dầm bản lỗ rỗng DUL .Tớ lên diễn đàn nhờ các bạn giúp đỡ.
    Bạn nào có tài liệu hay bài thiết kế mẫu nào về loại dầm này cho tớ xin 1 bản tham khảo với
    TỚ XIN CẢM ƠN NHIỀU
    (email của tớ: transonvlxd@yahoo.com )

Sinh viên năm tư gabbly's Avatar

Vấn đề mà bạn đề cập theo mình đoán là (thiên về) cầu bản DƯL lắp ghép đúng không ạ? Mình xin đưa ra một số lý thuyết tìm hiểu (từ sách) như sau:

* Cấu tạo cầu bản lắp ghép:

Kết cấu nhịp cầu bản lắp ghép thường được chia thành những khối theo chiều dài nhịp (phân khối theo chiều dọc), trong nhiều trường hợp của cầu cạn nhịp lớn khối lắp ghép còn được chia cả theo chiều dài (phân khối theo chiều ngang).
    Trong cầu cạn chiều cao của khối lắp ghép h=(1/18÷1/25)l đối với nhịp giản đơn; h= (1/20÷1/35)l đối với hệ thống liên tục hoặc khung.
    Chiều rộng của khối phụ thuộc vào thiết bị cẩu lắp.
    Với chiều dài nhịp L ≤ (10÷12)m, có thể liên kết giữa các khối bằng bê tông cốt thép bao gồm những thanh riêng rẽ, tổ hợp hay là khung hàn. L ≤ (10÷20)m, liên kết bằng thép ứng suất trước. Khi sơ đồ là liên tục hoặc khung chiều dài của nhịp có thể lớn hơn và lên tới (30÷40)m.
    Cốt thép cường độ cao (bó hoặc sợi – căng trước) được bố trí riêng biệt trong các khối lắp ghép, chúng được kéo thẳng để đơn giản trong việc chế tạo, cốt thép được bố trí cả ở biên dưới và biên trên, cốt thép biên trên cơ bản để đảm bảo chịu kéo trong giai đoạn căng và lắp ghép kết cấu siêu tĩnh.
    Để giảm trọng lượng của khối --> tạo những lỗ hình tròn, ô van và dạng chữ I… (Hình 2.10).

Chiều dài kết cấu nhịp của các tiết diện trên Hình 2.10: Hình 2.10-a: L=(10÷12)m, Hình 2.10-b: L=(12÷18)m, Hình 2.10-c, d, e: L ≤ 40m.
    Trong mặt cắt ngang của kết cấu nhịp các phân tố lắp ghép được đặt liền kề hay cách nhau, khoảng cách của chúng phụ thuộc vào sự làm việc của kết cấu nhịp và phương pháp liên kết chúng với nhau.
    Đối với kết cấu nhịp có chiều dài đến 8m có thể lắp đặt trên trụ mà không cần liên kết theo phương ngang, đảm bảo sự làm việc đồng thời của chúng thông qua lớp áo đường.

Hình 2.12 thể hiện khối lắp ghép và sơ đồ mặt cắt ngang của kết cấu nhịp bản có L=10m. Trọng lượng 1 khối =10T; h/l= 1/19.2 . Có 2 lỗ rỗng là hình tròn đường kính 40cm. Cốt thép ứng suất trước .
    Hình 2.13 thể hiện khối lắp ghép và sơ đồ mặt cắt ngang của kết cấu nhịp bản có lỗ rỗng hình ô van đối với cầu đường ô tô và đường thành phố với các nhịp 6, 9, 12, 15, 18m, chiều dày của tấm 0.3, 0.45, 0.6, 0.75m tương ứng với h/l= (1/19÷1/24) chiều dài tấm 1m. Đối với nhịp 6, 9m lỗ rộng hình trụ tròn còn 12, 15, 18m lỗ rỗng hình ô van.

Để đảm bảo sự làm việc đồng thời của các khối riêng rẽ có thể dùng cấu tạo khớp từ bê tông có lò xo thép (Hình 2.11) hoặc liên kết bằng bản thép hàn.
    Liên kết khớp bê tông: khớp có hình tròn, hình thang hay hình quạt, khe nối dùng bê tông cốt liệu nhỏ (D20÷D25), liên kết này truyền lực cắt tốt và dễ thi công.
    Liên kết bằng thép hàn: Dùng liên kết khớp bằng bê tông phải đổ bê tông tại chỗ và chờ cho đến khi đạt cường độ mới khai thác được. Để khắc phục có thể dùng liên kết bằng bản thép hàn bố trí cách nhau theo chiều dọc khoảng (80÷150)cm, ở giữa nhịp bố trí mẫu, ở gối bố trí thưa hơn.

Phần tính toán nội lực, bạn có thể nghiên cứu chương 6- cầu Bản- trang 255 sách THIẾT KẾ CẦU BÊ TÔNG CỐT THÉP của GS.TS Lê Đình Tâm nhé.

Kiến thức mình còn nông cạn, chúc bạn thành công!
    Attached Files Attached Files
    Last edited by gabbly; 26/04/10 at 12:14 AM.
    CONGRATULATION!

Sinh viên năm nhất

Cảm ơn a nhiều lắm.Cầu em đang thiết kế là cầu bản lắp ghép dự ứng lực,chiều dài nhịp 24m,Cấp bê tông M50
    Mà anh Tuyến ơi.Hình vẽ mà anh gửi lên sao không xem được.Anh có thể gửi lại cho em được không.
    Cảm ơn anh nhiều nhé
    (nếu Anh có bài thiết kế nào về cầu này gửi cho em xem thử 1 bản được ko?)

Sinh viên năm nhất

Anh ơi! a có thể up lại hình vẽ lên được không,cái hình này không đọc được anh a'

Sinh viên năm tư cau&duong's Avatar

Quote Originally Posted by sons View Post
    Cảm ơn a nhiều lắm.Cầu em đang thiết kế là cầu bản lắp ghép dự ứng lực,chiều dài nhịp 24m,Cấp bê tông M50
    Mà anh Tuyến ơi.Hình vẽ mà anh gửi lên sao không xem được.Anh có thể gửi lại cho em được không.
    Cảm ơn anh nhiều nhé
    (nếu Anh có bài thiết kế nào về cầu này gửi cho em xem thử 1 bản được ko?)
    Anh ơi, em đang cần tài liệu và bản vẽ tham khảo về cầu bản DƯL 24m. Anh đã thiết kế rùi có thể cho em 1 bản tham khảo được không ạ?
    Cám ơn anh nhiều.
    (Email: tuan.lethanh.x3dn@gmail.com)
    "AI CHẲNG BIẾT HỌC LÀ PHẢI KHỔ
    NHƯNG MÀ HỔNG LỖ ĐÂU BẠN ƠI!"
    Lời nói chẳng mất tiền mua
    "Thanks" đi một cái cho vừa lòng "Share"

Sinh viên năm hai

Quote Originally Posted by sons View Post
    Tớ đang làm thiết kế về cầu bê tông loại dầm bản lỗ rỗng DUL .Tớ lên diễn đàn nhờ các bạn giúp đỡ.
    Bạn nào có tài liệu hay bài thiết kế mẫu nào về loại dầm này cho tớ xin 1 bản tham khảo với
    TỚ XIN CẢM ƠN NHIỀU
    (email của tớ: transonvlxd@yahoo.com )
    Bạn tìm cuốn Các ví dụ tính toán cầu bê tông cốt thép của thầy Nguyễn Viết Trung, tập 1. Trong đó có 1 ví dụ tính toán cầu bản dự ứng lực kéo sau, cong trên mặt bằng, rất tiếc là không có bản vẽ đi kèm theo và không có file của quyển sách này.
    Không gì là không thể!

Sinh viên năm nhất

có ai biết về cái vụ liên kết ngang của cầu bản ntn ko? mình thấy chỗ này còn mơ hồ quá.các dầm liên kết với nhau ntn?

Kỹ sư chính limfx's Avatar

Quote Originally Posted by thangnhat View Post
    có ai biết về cái vụ liên kết ngang của cầu bản ntn ko? mình thấy chỗ này còn mơ hồ quá.các dầm liên kết với nhau ntn?

Liên kết ngang của các dầm bản rỗng thường sử dụng hiện nay là dùng cáp dự ứng lực căng sau, dầm 24m,21m có 4 vị trí liên kết ngang tại hai đầu dầm và 2 vị trí giữa dầm, cáp dùng loại DUL (4-5) (bó 4 tao 7 sợi 12.7mm)

limfx1010@gmail.com------0905525145--------
    04X3D-CDBKDN-------------TECCO5--------------