Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: Thắc mắc hệ số tải trọng

Sinh viên năm nhất

Default Thắc mắc hệ số tải trọng

Em xin chào Thầy, anh chị và các bạn trên diễn đàn. Em đang học môn thiết kế cầu BTCT, trong phần hệ số tải trọng em có vấn đề thắc mác là tại sao người ta lấy hệ số tải trọng cho tĩnh tải giai đoạn 1 (DC) là 1,25, giai đoạn 2 (DW) là 1,5 và hoạt tải là 1,75. Một số kiến thức rất cơ bản nhưng em cìn chưa hiểu lắm nên mong được giúp đỡ.
    Thắc mắc lớn nhất là tại sao cũng là tĩnh tải nhưng giai đoạn 2 nó lại lớn hơn giai đoạn 1. Em xin cảm ơn và húc thầy, anh chị và các bạn sức khỏe

Sinh viên năm tư yeucau's Avatar

Quote Originally Posted by sechia View Post
    Em xin chào Thầy, anh chị và các bạn trên diễn đàn. Em đang học môn thiết kế cầu BTCT, trong phần hệ số tải trọng em có vấn đề thắc mác là tại sao người ta lấy hệ số tải trọng cho tĩnh tải giai đoạn 1 (DC) là 1,25, giai đoạn 2 (DW) là 1,5 và hoạt tải là 1,75. Một số kiến thức rất cơ bản nhưng em cìn chưa hiểu lắm nên mong được giúp đỡ.
    Thắc mắc lớn nhất là tại sao cũng là tĩnh tải nhưng giai đoạn 2 nó lại lớn hơn giai đoạn 1. Em xin cảm ơn và húc thầy, anh chị và các bạn sức khỏe
    Không hiểu bạn hỏi gì nhưng DC và DW là hai tải trọng khác nhau mà:
    +DC: Tỉnh tải bản thân dầm + lan can
    +DW: Tải trọng lớp phủ mặt cầu

Sinh viên năm nhất

Dạ nó giống nhau ở chỗ đều là tĩnh tải đấy ạ. Sao lại có sự khác nhau về hệ số tải trọng ạ.

Sinh viên năm hai

Quote Originally Posted by sechia View Post
    Hệ số tải trọng xét đến sự biến thiên của tải trọng, sự thiếu chính xác trong phân tích và xác xuất xảy ra cùng một lúc của các tải trọng khác nhau, cũng xét đến những thống kê về sức kháng trong qua trình hiệu chỉnh và khác nhau khi lấy theo các tổ hợp tải trọng kahc nhau. Các hệ số này được lấy theo phân tich thống kê thì phải.
    Không gì là không thể!

Sinh viên năm ba

Quote Originally Posted by toanutc View Post
    Hệ số tải trọng xét đến sự biến thiên của tải trọng, sự thiếu chính xác trong phân tích và xác xuất xảy ra cùng một lúc của các tải trọng khác nhau, cũng xét đến những thống kê về sức kháng trong qua trình hiệu chỉnh và khác nhau khi lấy theo các tổ hợp tải trọng kahc nhau. Các hệ số này được lấy theo phân tich thống kê thì phải.
    Chuẩn đấy, tiêu chuẩn AASHTO lấy theo phân tích thống kê các trường hợp có thể xảy ra, giờ mà đi hỏi vì sao họ lại làm thế thì đúng là bó tay rồi

Thành viên danh dự boy_06c's Avatar

Quote Originally Posted by maxo_1986 View Post
    Chuẩn đấy, tiêu chuẩn AASHTO lấy theo phân tích thống kê các trường hợp có thể xảy ra, giờ mà đi hỏi vì sao họ lại làm thế thì đúng là bó tay rồi
    Mình thấy câu hỏi đó hay mà bạn. Sử dụng một cái gì đó mà không biết nó xuất phát từ dâu mà cứ sử dụng nó một cách máy móc thì không ổn rồi. Mà mình nghĩ không có gì bó tay cả, nếu chúng ta không trả lời được thì sẽ có các thầy sẽ giúp đỡ mình.

Sinh viên năm nhất

Các bác nói chuẩn đấy!phương pháp phân tích,thống kê là đúng.theo em được biết thì ASSHTO là do hiệp hội cầu đường mỹ xây dựng lên trên cơ sở thực tiễn,từ các thí nghiệm cụ thể.các hệ số tải trọng này đều được thí nghiệm thực tế.còn các hệ số tung độ đường ảnh hưởng thì dựa trên cơ sở phân tích bài toán kết cấu.
    Em nói sai gì các bác cứ góp ý!
    DHXDHN!

Sinh viên năm ba

Quote Originally Posted by namtrantt206xd View Post
    Các bác nói chuẩn đấy!phương pháp phân tích,thống kê là đúng.theo em được biết thì ASSHTO là do hiệp hội cầu đường mỹ xây dựng lên trên cơ sở thực tiễn,từ các thí nghiệm cụ thể.các hệ số tải trọng này đều được thí nghiệm thực tế.còn các hệ số tung độ đường ảnh hưởng thì dựa trên cơ sở phân tích bài toán kết cấu.
    Em nói sai gì các bác cứ góp ý!
    DHXDHN!
    Chú Nam hả, anh Cường đây, chú cũng tham gia vào diễn đàn này à, dạo này chú chém gió cũng ác phết nhỉ

Sinh viên năm nhất

em biết bác rồi,nhìn tên nick là em nhận ra bác rồi.:d.em chém gió j đâu,học hỏi kinh nghiệm ấy mà,em tham gia diễn đàn lâu lắm rồi nhưng dạo này mới vào học hỏi knh nghiệm:d

Sinh viên năm ba

Quote Originally Posted by boy_06c View Post
    Mình thấy câu hỏi đó hay mà bạn. Sử dụng một cái gì đó mà không biết nó xfuất phát từ dâu mà cứ sử dụng nó một cách máy móc thì không ổn rồi. Mà mình nghĩ không có gì bó tay cả, nếu chúng ta không trả lời được thì sẽ có các thầy sẽ giúp đỡ mình.
    Câu hỏi nào không trả lời được chả là câu hỏi hay; Tôi chả thấy chỗ nào không ổn nếu sử dụng mấy cái số đó mà không biết nó xuất phát từ đâu cả, từ viện công nghệ giao thông vận tải đến các tổng công ty thiết kế học cứ dùng những cái số đó mà có làm sao đâu, và nó cũng chỉ là trên mô hình lý thuyết chắc gì đã đúng với thực tế; và chắc gì các thầy đã biết hết mà trả lời; đừng có cố làm cái gì đó không phù hợp với khả năng mình cho mệt người

Page 1 of 2 12 LastLast