Page 2 of 286 FirstFirst 12341252102 ... LastLast
Results 11 to 20 of 2851

Thread: Thảo luận ĐATN đường ô tô nhóm NBC hướng dẫn

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy, em có ý kiến này có được không: ở chương 7 mục 9: so sánh các phương án đưa ra theo cấu tạo và chọn 1 phương án để tính kết cấu. Theo em thì khi đưa ra như vậy mình không cần thiết phải đề cập chiều dày của từng lớp trong kết cấu vì mình vẫn chưa biết nó có đảm bảo Eyc không. Mình chỉ so sánh theo cấu tạo rồi mới chọn phương án. Khi đó phương án mình đưa ra mình mới có chiều dày cụ thể để kiểm tra các điều kiện.
    Quan điểm của em như vậy có được không hả thầy?

Thành viên danh dự phuongx3's Avatar

Đúng là như thế nhưng mình thì nghĩ thế này: Khi thiết kế cấu tạo, việc bố trí các tầng lớp và chiều dày lớp đều cần thiết. Mình không thể kiểm tra được Ech của nó nhưng kết cấu đưa ra nhìn chung có thể biết được cường độ tương đương nhau thì mới đi so sánh chứ. Ví dụ nhé, thay vì bạn chọn 1 lớp CPDD dày 18cm, thì bạn có thể chọn 1 lớp CPTN 20-22 cm. Chứ như bạn nói ở trên thì đó chỉ là việc cân nhắc sử dụng vật liệu nào cho KCAD chứ chưa có thiết kế cấu tạo.
    Đừng chờ đợi những gì bạn muốn mà hãy đi tìm kiếm chúng.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by VinhThang View Post
    Thưa thầy, em có ý kiến này có được không: ở chương 7 mục 9: so sánh các phương án đưa ra theo cấu tạo và chọn 1 phương án để tính kết cấu. Theo em thì khi đưa ra như vậy mình không cần thiết phải đề cập chiều dày của từng lớp trong kết cấu vì mình vẫn chưa biết nó có đảm bảo Eyc không. Mình chỉ so sánh theo cấu tạo rồi mới chọn phương án. Khi đó phương án mình đưa ra mình mới có chiều dày cụ thể để kiểm tra các điều kiện.
    Quan điểm của em như vậy có được không hả thầy?
    Quan điểm như em nêu cũng có lý. Do ta chưa tính toán gì nên việc đưa ra chiều dày của các kết cấu áo đường đề xuất là không thuyết phục. Tuy nhiên, 22TCN 211:2006 hướng dẫn việc thiết kế cấu tạo các tầng lớp trong KCAĐ khá kỹ, trong đó có nêu vấn đề thiết kế cấu tạo chiều dày các lớp vật liệu. Ta đưa ra chiều dày các lớp (về cấu tạo) sẽ thuyết phục người đọc hơn (chứng tỏ ta đã rất cân nhắc khi đề xuất cấu tạo).
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

Bạn nào có đơn giá xây dựng cơ bản TP Đà Nẵng và TP Huế có thể "chia sẻ" cho các bạn trong nhóm không nhỉ?(Mình đã tim trong website của Sở Tài Chính 2 Thành phố này nhưng không thấy)

Nhóm ta hôm nay duyệt 50% đồ án tình hình thế nào nhỉ?

Thầy đi dạy cả ngày nên cũng chưa nắm được thông tin.

Sinh viên năm nhất

Hôm qua thông đồ án thực sự có nhiều vấn đề đó thầy ơi:
    + Trong bản vẽ số 1: CT VàTKBĐ thầy thông đồ án bảo phương án chọn thiết kế kỹ thuật trong chương 9 phải in màu đỏ còn phương án không chọn in màu đen theo qui định của khoa. Nhưng theo em nghĩ, bản vẽ này chỉ là chọn tuyến thì làm sao biết được phương án nào TKKT mà mình in đỏ
    + Trong bản vẽ TDSB, cả nhóm bị vấn đề về việc " khoét" cống. Có lẽ phải cần nói thêm một ít vào một buổi thông đồ án nào đó thầy ơi
    + Trong công thức Gtb, tải trọng là khác với trọng tải. Như vậy, trọng tải mình lấy ntn hả thầy, nếu là giả thiết thì nên giả thiết ntn ạ
    Các bạn trong nhóm chắc cũng có nhiều vần đề, hãy đưa ra để cả nhóm cùng tham khảo và giải quyết nhé...

+ Trong bản vẽ số 1: CT VàTKBĐ thầy thông đồ án bảo phương án chọn thiết kế kỹ thuật trong chương 9 phải in màu đỏ còn phương án không chọn in màu đen theo qui định của khoa. Nhưng theo em nghĩ, bản vẽ này chỉ là chọn tuyến thì làm sao biết được phương án nào TKKT mà mình in đỏ
    Chỉ hai phương án sẽ được đề xuất sẽ có màu đỏ và màu xanh thôi chứ? Ta đã chọn được phương án nào sau khi thiết kế xong chương TKBĐ đâu?

+ Trong bản vẽ TDSB, cả nhóm bị vấn đề về việc " khoét" cống. Có lẽ phải cần nói thêm một ít vào một buổi thông đồ án nào đó thầy ơi
    nhé...
    Giả thiết chiều sâu lòng suối là vấn đề quan điểm, ta được phép "giả thiết" nên chỉ cần bảo vệ quan điểm này là được.

+ Trong công thức Gtb, tải trọng là khác với trọng tải. Như vậy, trọng tải mình lấy ntn hả thầy, nếu là giả thiết thì nên giả thiết ntn ạ
    Thường thì toàn tải của xe (tải trọng) sẽ bao gồm 2 phần: trọng tải (hàng hóa hoặc hành khách trên xe) và tự trọng. Hai phần này thường gần bằng nhau. Trước đây bộ môn cũng đã có bàn đến vấn đề này. Song để cho đơn giản các đồ án của khóa trước đều lấy toàn tải. Nay có thầy, cô có ý kiến thì cũng là điều dễ hiểu. Ta sẽ thống nhất lại vấn đề này sau.

Sinh viên năm nhất

Kết quả hôm qua thông 50% em cung đã gặp một số điểm như Thắng đã gặp, ngoài ra còn 2 điểm nữa là:
    -Trên bản vẽ số 1 TKBD một số Thầy yêu cầu phải điền đầy đủ tên cọc(H1,H2....)
    -Trong chương 7, Thầy bảo phải xem lại trong phương án đầu tư phân kì có cần đại tu không?(Hôm trước Thầy trò nhóm mình đã thống nhất là phải đại tu?). Theo Thầy là không cần đại tu vì chi phí đại tu cho phương án phân kì chính là chi phí làm các lớp phía trên sau thời kì đầu.
    Các bạn trong nhóm mình còn gặp vấn đề gì nữa thảo luận để mọi người trong nhóm tham khảo nha.

Thành viên danh dự phuongx3's Avatar

Mình có ý kiến thế này khi chọn cấu tạo kết cấu áo đường cấp cao A2 (Phân kỳ đầu tư xây dựng):
    Để so sánh chọn phương án, mình đưa ra 3 giải pháp cho tầng mặt trong lần đầu tư thứ nhất:
    1. Láng nhựa - Thời hạn tính toán là 7 năm.
    2. Thấm nhập nhựa - Thời hạn tính toán là 8 năm.
    3. Bê tông nhựa chặt loại 2 - Thời hạn tính toán là 10 năm.
    Trong giai đoạn sau: tuỳ theo các trường hợp trên mà bố trí thêm, thời hạn tính toán là 15 năm.
    Như vậy, ta có thể so sánh chung cả 2 giai đoạn để chọn phương án được không? Tức là so sánh trong thời hạn 15 năm, chọn kết cấu và cách phân kỳ tương ứng. Chứ thời hạn tính toán của mặt đường A2 không giống nhau mà tuỳ vào vật liệu tầng mặt nên không thể chỉ so sánh trong giai đoạn đầu được.
    Theo ý kiến của thầy thông qua đồ án thì cách so sánh như thế là không hợp lý: theo cấu tạo thì chọn p/án 3, theo kinh tế thì chọn p/án 1, mặt khác không thể so sánh các phương án khi 1 cái là 7 năm, 8 năm, 10 năm!
    Theo ý kiến của mình thì không phải so sánh như thế mà so sánh cả 2 giai đoạn xây dựng, khi đó thời gian so sánh sẽ là 15 năm. Mình bảo vệ như thế không biết có được không.
    Các bạn nghĩ sao?
    Đừng chờ đợi những gì bạn muốn mà hãy đi tìm kiếm chúng.

Quote Originally Posted by bomnhaudn View Post
    Kết quả hôm qua thông 50% em cung đã gặp một số điểm như Thắng đã gặp, ngoài ra còn 2 điểm nữa là:
    -Trên bản vẽ số 1 TKBD một số Thầy yêu cầu phải điền đầy đủ tên cọc(H1,H2....)
    -Trong chương 7, Thầy bảo phải xem lại trong phương án đầu tư phân kì có cần đại tu không?(Hôm trước Thầy trò nhóm mình đã thống nhất là phải đại tu?). Theo Thầy là không cần đại tu vì chi phí đại tu cho phương án phân kì chính là chi phí làm các lớp phía trên sau thời kì đầu.
    Các bạn trong nhóm mình còn gặp vấn đề gì nữa thảo luận để mọi người trong nhóm tham khảo nha.
    Quote Originally Posted by phuongx3 View Post
    Mình có ý kiến thế này khi chọn cấu tạo kết cấu áo đường cấp cao A2 (Phân kỳ đầu tư xây dựng):
    Để so sánh chọn phương án, mình đưa ra 3 giải pháp cho tầng mặt trong lần đầu tư thứ nhất:
    1. Láng nhựa - Thời hạn tính toán là 7 năm.
    2. Thấm nhập nhựa - Thời hạn tính toán là 8 năm.
    3. Bê tông nhựa chặt loại 2 - Thời hạn tính toán là 10 năm.
    Trong giai đoạn sau: tuỳ theo các trường hợp trên mà bố trí thêm, thời hạn tính toán là 15 năm.
    Như vậy, ta có thể so sánh chung cả 2 giai đoạn để chọn phương án được không? Tức là so sánh trong thời hạn 15 năm, chọn kết cấu và cách phân kỳ tương ứng. Chứ thời hạn tính toán của mặt đường A2 không giống nhau mà tuỳ vào vật liệu tầng mặt nên không thể chỉ so sánh trong giai đoạn đầu được.
    Theo ý kiến của thầy thông qua đồ án thì cách so sánh như thế là không hợp lý: theo cấu tạo thì chọn p/án 3, theo kinh tế thì chọn p/án 1, mặt khác không thể so sánh các phương án khi 1 cái là 7 năm, 8 năm, 10 năm!
    Theo ý kiến của mình thì không phải so sánh như thế mà so sánh cả 2 giai đoạn xây dựng, khi đó thời gian so sánh sẽ là 15 năm. Mình bảo vệ như thế không biết có được không.
    Các bạn nghĩ sao?

Những vấn đề này hôm nay trong buổi duyệt đồ án ta đã thống nhất:

1. Chi phí đại tu trước khi nâng cấp KCAĐ từ loại A2 lên A1 vẫn phải thực hiện vì trong chi phí đầu tư giai đoạn 2 chưa có chi phí này. Thực tế cũng đã chứng minh: rất nhiều dự án khi nâng cấp chưa khảo sát - tính toán chi tiết các chi phí cần sửa chữa KCAĐ trước khi gia cường mặt đường cũ nên các sửa chữa trước khi nâng cấp không triệt để, dẫn đến đường xá hư hỏng lại sau khi nâng cấp rất nhanh.

2. Nên xác định rõ ngay tầng mặt trong giai đoạn phân kỳ đầu tư thứ nhất cho phù hợp với cấp thiết kế và cường độ vận tải của tuyến, tránh trường hợp đưa ra các phương án tầng mặt rất khác nhau: láng nhựa, thấm nhập nhựa, BTN loại 2.

Page 2 of 286 FirstFirst 12341252102 ... LastLast

Tags for this Thread