Page 3 of 286 FirstFirst 123451353103 ... LastLast
Results 21 to 30 of 2851

Thread: Thảo luận ĐATN đường ô tô nhóm NBC hướng dẫn

Sinh viên năm nhất

Trong bản vẽ KCAD, em quyết định chọn kết cấu lề gia cố giống kết cấu phần xe chạy dựa trên hai quan điểm sau:
    + Lề gia cố chỉ rộng 0.5m nên điều kiện kinh tế cho phép thực hiện được
    + Phân cách phần xe chạy và lề gia cố bằng vạch phân cách 20 cm nên trong một số trường hợp xe cơ giới có thể lấn sang phần lề gia cố nên gia cố lề có chiều dày lớn là cần thiết
    Thầy xem thử như vậy có được không ạ.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by VinhThang View Post
    Trong bản vẽ KCAD, em quyết định chọn kết cấu lề gia cố giống kết cấu phần xe chạy dựa trên hai quan điểm sau:
    + Lề gia cố chỉ rộng 0.5m nên điều kiện kinh tế cho phép thực hiện được
    + Phân cách phần xe chạy và lề gia cố bằng vạch phân cách 20 cm nên trong một số trường hợp xe cơ giới có thể lấn sang phần lề gia cố nên gia cố lề có chiều dày lớn là cần thiết
    Thầy xem thử như vậy có được không ạ.
    Việc quyết định lề gia cố thế nào tùy thuộc vào các quan điểm và cân nhắc của người thiết kế em ạ.
    Nếu việc thiết kế kết cấu lề gia cố vẫn thuận lợi cho khâu thi công thì cũng không nhất thiết phải giống hoàn toàn KC phần xe chạy.
    Ví dụ: bỏ bớt 1 lớp móng dưới hoặc giảm chiều dày lớp móng dưới chẳng hạn.

Tuy nhiên với chiều rộng LGC chỉ có 0,5m thì việc tiết kiệm không đáng là bao, tính toán và thi công có phần phức tạp hơn đôi chút.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy, cho em hỏi một vài câu trong phần 2: thiết kế kỹ thuật
    1. Trong chương 2 mục 1: lập bảng cắm cong chi tiết nhưng mình vẫn chưa tính toán chi tiết ĐCN thì chắc chắn bảng cắm cọc chi tiết sẽ lệch cao độ khi tính cụ thể ĐCCT
    2. Khi tính toán đường cong CT, em tính theo cách tính trong Sổ tay TKĐ tập 1 trang 123 em nghĩ chắc chắn có sai số (có thể là rất nhỏ), do khi tính alpha 0 rồi sau đó tính Ko nên Ko có sai số. Khi xác định lý trình các điểm bằng cách cộng dồn khoảng cách từ TĐT1 đến TĐT2 thì lý trình TĐT2 có sai lệch chút ít. Em bị sai -28cm, em đã cho sai số này vào trong Ko.
    3. Trong thiết kế cống mình chọn tải trọng theo qui trình nào hả thầy vì theo em biết thì các bạn làm đồ án cầu không tính theo qui trình 79 nữa.

Thưa thầy, cho em hỏi một vài câu trong phần 2: thiết kế kỹ thuật
    1. Trong chương 2 mục 1: lập bảng cắm cong chi tiết nhưng mình vẫn chưa tính toán chi tiết ĐCN thì chắc chắn bảng cắm cọc chi tiết sẽ lệch cao độ khi tính cụ thể ĐCCT
    2. Khi tính toán đường cong CT, em tính theo cách tính trong Sổ tay TKĐ tập 1 trang 123 em nghĩ chắc chắn có sai số (có thể là rất nhỏ), do khi tính alpha 0 rồi sau đó tính Ko nên Ko có sai số. Khi xác định lý trình các điểm bằng cách cộng dồn khoảng cách từ TĐT1 đến TĐT2 thì lý trình TĐT2 có sai lệch chút ít. Em bị sai -28cm, em đã cho sai số này vào trong Ko.
    3. Trong thiết kế cống mình chọn tải trọng theo qui trình nào hả thầy vì theo em biết thì các bạn làm đồ án cầu không tính theo qui trình 79 nữa.
    Những vấn đề em hỏi rất hay, rất thiết thực! Rất tiếc là hôm qua mình bận không Online nên trả lời em hơi chậm.

Mình xin có ý kiến thế này:

1. Ta phải thiết kế xong bình đồ tuyến, trong đó có phần tính toán thiết kế ĐCCT xong rồi mới xác định cao độ và lên trắc dọc em ạ.

2. Vấn đề đường cong chuyển tiếp: điểm đầu ĐCCT nối với đường thẳng tại cọc TĐT1 và điểm cuối nối với đường cong tròn tại cọc TCT1. Đường cong tròn sẽ dịch vào trong một đoạn bằng P. Nếu ta gọi bán kính đường cong tròn ban đầu là R1 thì lúc này bán kính đường cong tròn sau khi đã dịch chuyển vào trong là R = R1-P. Theo tài liệu mà em đã dẫn, nếu P < 0,01.R thì ta có thể tính toán các thông số với cách tính gần đúng là cho R = R1, khi P>= 0,01.R lúc này cần xác định lại các yếu tố của đường cong tròn có xét tới độ dịch (tính với bán kính mới là R). Em có thể tham khảo thêm trong tài liệu THIẾT KẾ TUYẾN ĐƯỜNG Ô TÔ CAO TỐC của tác giả Trương Đình Giai (Trung Quốc) – sách do dịch giả Đinh Việt Hồng, hiệu đính Nguyễn Quang Chiêu – trang 27 đến trang 35.

3. Tiêu chuẩn thiết kế cầu mới đã được áp dụng, song về tính toán cống theo thầy chắc ta vẫn tính theo tiêu chuẩn cũ thôi, chưa thể cập nhật ngay được.

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy cho em hỏi vài vấn đề trong phần bố trí siêu cao:
    - ta bố tri siêu cao theo tiêu chuẩn mới, vậy tham khảo sách nào ạ.
    - khoảng cách giữa các mặt cắt ngang đặt trưng có quy định rõ không ạ.

Thành viên danh dự phuongx3's Avatar

Theo mình thì:
    - Việc bố trí siêu cao theo tiêu chuẩn mới hay cũ đều như nhau, chỉ khác nhau ở 2 điểm sau:
    + Chỉ tiến hành quay tại tim đường
    + Phần lề phía lưng đường cong không thay đổi dốc vào mà giữ nguyên dốc ra phía lưng đường cong.
    - Đối với khoảng cách các mặt cắt ngang thi công, mình thấy người ta chỉ quy định theo bán kính đường cong thôi, tối đa là 20, hay 10... đấy (và các cọc tại chỗ địa hình thay đổi). Tất nhiên là càng gần càng chính xác, còn khi thi công nền đường, công tác lên khuôn đường sẽ có việc đóng cọc thi công trên các mcn, căng dây giữa các cọc này và mcn kế tiếp nên sẽ hình dung ra khuôn đường để thi công.
    Đừng chờ đợi những gì bạn muốn mà hãy đi tìm kiếm chúng.

Quote Originally Posted by phuongx3 View Post
    Theo mình thì:
    - Việc bố trí siêu cao theo tiêu chuẩn mới hay cũ đều như nhau, chỉ khác nhau ở 2 điểm sau:
    + Chỉ tiến hành quay tại tim đường
    + Phần lề phía lưng đường cong không thay đổi dốc vào mà giữ nguyên dốc ra phía lưng đường cong.
    - Đối với khoảng cách các mặt cắt ngang thi công, mình thấy người ta chỉ quy định theo bán kính đường cong thôi, tối đa là 20, hay 10... đấy (và các cọc tại chỗ địa hình thay đổi). Tất nhiên là càng gần càng chính xác, còn khi thi công nền đường, công tác lên khuôn đường sẽ có việc đóng cọc thi công trên các mcn, căng dây giữa các cọc này và mcn kế tiếp nên sẽ hình dung ra khuôn đường để thi công.
    Ái chà, phuongX3 thức khuya ghê nhỉ!

Mình nhớ là còn có một điểm khác nữa đấy chứ em!

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy, tối hôm qua em hỏi thầy tại đây không hiểu sao bài của em lại nhảy ra ngoài, thầy cho em hỏi lại ạ:
    + trong các mặt cắt ngang chi tiết mình phải ghi cao độ hoàn công cho tất cả các vị trí trên MCN đường phải khôg thầy ( tim đường, mép xe chạy, mép rãnh..)
    + Đề cương của nhóm em thấy không có bản vẽ tiến độ công tác chuẩn bị thầy ơi
    + Phân đoạn thi công khuôn đường dựa vào mcn chi tiết phải khôg ạ.
    + Khi đào khuôn đường, do kc lề gia cố của em giống kc phần xe chạy nên em đào khuôn một lần vì thế em chọn dùng máy đào để thi công khuôn, liệu phương án này có hiệu quả hơn là dùng tổ hợp máy xới, san, xúc lật... hay không thưa thầy.
    À, thầy giúp em xóa giùm bài của em ở ngoài với. Em cảm ơn thầy.

Một điểm khác nữa mà thầy Cương nói với Phương theo mình là: dốc lề ở phía bụng đường cong cũng giữ nguyên, chúng ta không quay cùng độ dốc siêu cao như tiêu chuẩn cũ!

...thầy cho em hỏi lại ạ:
    + trong các mặt cắt ngang chi tiết mình phải ghi cao độ hoàn công cho tất cả các vị trí trên MCN đường phải khôg thầy ( tim đường, mép xe chạy, mép rãnh..)
    Đương nhiên rồi.

+ Đề cương của nhóm em thấy không có bản vẽ tiến độ công tác chuẩn bị thầy ơi
    Hôm trước duyệt/hướng dẫn đồ án chỉ có 4 bạn đi duyệt nên các bạn còn lại không biết vấn đề này. Thi công khuôn đường chỉ yêu cầu vẽ tiến độ thi công vào bản A3, đóng trong thuyết minh của chương này.

+ Phân đoạn thi công khuôn đường dựa vào mcn chi tiết phải khôg ạ.
    + Khi đào khuôn đường, do kc lề gia cố của em giống kc phần xe chạy nên em đào khuôn một lần vì thế em chọn dùng máy đào để thi công khuôn, liệu phương án này có hiệu quả hơn là dùng tổ hợp máy xới, san, xúc lật... hay không thưa thầy.
    - Phân đoạn thi công khuôn đường dựa vào tính chất của khuôn đường là đào khuôn hay đắp lề nửa đào nửa đắp.
    - Dùng máy đào để đào khuôn cũng tốt, song cần cân nhắc đến chiều sâu đào, chọn laọi máy có dung tích gầu đào hợp lý.

Sinh viên năm ba nemo's Avatar

Default Về thi công đất nền đ­ường.

Thưa Thầy cho em hỏi.
    Ở những đoạn nền đắp, khi ta thi công đến cao độ hoàn công thì những đoạn đắp thấp sẽ thành nền đào => xuất hiện điểm xuyên mới (xem hình), khi tính toán khối lượng đất tích lũy ta có phải đưa điểm xuyên đó vào không? Em thấy mấy bạn khóa 03 đang làm nền đường thì không có đưa vào bởi vì ĐANĐ tính theo cọc 100 m nên không thấy rõ những chỗ như thế, còn ĐATN thì khác, cọc chi tiết 20 m nên rất rõ.
    Em thì vẫn đưa điểm xuyên đó vào trong tính toán khối lượng đất tích lũy và vẫn điều phối bình thường. Chiều nay Thầy không lên thông nên chúng em không biết thế nào, mong Thầy cho ý kiến ạ.
    Em cảm ơn Thầy và chúc Thầy luôn khỏe!
    Attached Files Attached Files

Page 3 of 286 FirstFirst 123451353103 ... LastLast

Tags for this Thread