Page 1 of 10 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 92

Thread: Tập hợp những câu hỏi về cầu BTCT

Kỹ sư tập sự tdh's Avatar

Smile Tập hợp những câu hỏi về cầu BTCT

Kính chào các Thầy Cô cùng các bạn trong khoa, đặc biệt là các bạn cùng khóa 04X3.
    Mình mở topic này để cùng các bạn gửi lên đây những câu hỏi, những thắc mắc trong quá trình học môn cầu BTCT và làm đồ án môn học này. Rất mong được các Thầy Cô cùng các bạn quan tâm và cùng giải đáp !

Thân mến !

Mình xin được gửi câu hỏi đầu tiên :
    1. Vì sao tiết diện hình hộp có tính chống xoắn tốt hơn so với các loại tiết diện khác (Trích 1 câu trong sách TK Cầu BTCT - Gs.Ts Lê Đình Tâm)
    (Còn tiếp...)
    Mong được các Thầy cô cùng các bạn giúp đỡ !
    "Ngày mai bắt đầu từ hôm nay"

G.Viên Khoa

Em xem lại kiến thức môn sức bền vật liệu và toán cao cấp nhé.

Tiết diện hộp có vật liệu bố trí xa trọng tâm tiết diện hơn so với tiết diện I, T nên mômen quán tính xoắn Jxy lớn hơn, nên độ cứng chống xoắn lớn hơn.

Quote Originally Posted by nguyenlan View Post
    Em xem lại kiến thức môn sức bền vật liệu và toán cao cấp nhé.

Tiết diện hộp có vật liệu bố trí xa trọng tâm tiết diện hơn so với tiết diện I, T nên mômen quán tính xoắn Jxy lớn hơn, nên độ cứng chống xoắn lớn hơn.
    Cảm ơn Thầy đã trả lời, em sẽ xem lại và sẽ cố gắng gửi luôn câu trả lời lên đây để các bạn khác có cùng thắc mắc cùng ôn lại !

Tiếp đây em cũng xin gửi thêm một số câu hỏi nữa :

2. Tại sao trong hệ treo, momen dầm cứng được triệt tiêu? Điều này thể hiện được trong cầu dây văng ?

3. Vì sao khi thay đổi độ lệch tâm e của bó cáp ƯLT thì có thể không cần xét đến momen do trọng lượng bản thân? hay còn có thể nói "Trong Bê Tông DƯL thì tĩnh tải được cho không"?

4. Phương pháp chống gỉ cho Cốt Thép bằng công nghệ phủ Êpôxy ? Ngoài ra trong TK Cầu BTCT, keo Êpôcxy còn có tác dụng tăng sự dính bám ?
    (Câu hỏi mang tính chất tìm hiều, hiện mình cũng đang tìm tài liệu )

Mong được Thầy Cô cùng các bạn quan tâm giúp đỡ !

Thành viên danh dự phuongx3's Avatar

1 số ý kiến:

2. Mômen trong dầm không thể bằng 0 ở tất cả các tiết diện. Trong dầm cứng hệ dây, mô men có thể được tối ưu hóa: giá trị nhỏ nhất, bằng 0 ở 1 số tiết diện, giá trị mômen âm và dương tương đương nhau..., hoặc giá trị độ võng bằng 0 hay bằng độ vồng ngược... Điều này thực hiện được trên cơ sở hệ dây là hệ siêu tĩnh nhiều bậc.

Với mục tiêu đưa ra là độ võng, hay mômen tối ưu (ví dụ bằng 0 tại nút), ta có thể xác định được lực căng trong các dây để làm việc này. Giải phương trình (ví dụ nhé): Nội lực do tĩnh tải (+hoạt tải) + nội lực do căng dây (tính theo từng giai đoạn thi công) = nội lực mong muốn (=0), từ đó sẽ tìm được lực căng trong từng dây ở từng giai đoạn thi công.

Bạn nên tìm đọc cuốn "Cầu dây văng" của Lê Đình Tâm, Nguyễn Duy Hòa, sẽ có những ví dụ rất cụ thể trong việc này.

3. Trong Bê Tông DƯL thì tĩnh tải được cho không: Tạo ứng suất trước trong dầm là dự trữ khả năng làm việc của dầm. Để đơn giản, bạn hãy quan sát khi căng xong cốt thép ƯST, dầm sẽ có 1 độ vồng ngược (thấy rõ nhất với những dầm đơn giản đang để trên bãi đúc), dưới tác dụng của trọng lượng bản thân thì dầm chưa thẳng ra, huống hồ là võng xuống, như vậy mômen dương do tĩnh tải tạo ra còn nhỏ hơn mô men âm do căng cốt thép, do nén lệch tâm mà gây ra.

Nói đúng ra, câu này là nhằm nói lên ưu điểm của dầm ƯST, chứ thật ra, khi tính toán dầm, ta vẫn phải tính toán tất cả các tải trọng tác dụng.

4. Keo Epoxy không những tăng sự dính bám mà nó là chất keo dán, tạo ra sự dính bám chủ yếu khi thi công lắp ghép. Khi lắp ghép các đốt dầm (lắp hẫng), bắt buộc bạn phải bôi keo trước khi căng cáp. Bạn có thể xem thi công cầu Kiền, cầu Oshiba thì sẽ rõ.
    Đừng chờ đợi những gì bạn muốn mà hãy đi tìm kiếm chúng.

Sharing your life phnam's Avatar

2. Tại sao trong hệ treo, momen dầm cứng được triệt tiêu? Điều này thể hiện được trong cầu dây văng ?
    Trong cầu dây văng, bằng các biện pháp điều chỉnh nội lực trong thi công, ta có thể tạo được sự phân bố mômen uốn đồng đều trên toàn nhịp dưới tác dụng của tĩnh tải phân bố đều.
    Trị số mômen uốn lớn nhất sẽ bằng mômen uốn trong dầm liên tục nhiều nhịp có chiều dài bằng khoang dầm, như vậy khoang dầm càng ngắn có trị số mômen uốn càng nhỏ và trở thành không đáng kể đối với cầu nhịp lớn.
    --> Toàn bộ tĩnh tải sẽ do dây văng chịu là ý đồ của người thiết kế.

Xin cảm ơn 2 anh phuongx3 và phnam đã trả lời !

Tiếp tục bàn về các câu hỏi 2,3,4 em có một số ý kiến :

2. Câu này em không có ý kiến gì thêm(vượt ra ngoài hiểu biết hiện tại của em), em xin tiếp thu câu trả lời của 2 anh và sẽ nghiên cứu tiếp trong các tài liệu.

3.
    Nói đúng ra, câu này là nhằm nói lên ưu điểm của dầm ƯST, chứ thật ra, khi tính toán dầm, ta vẫn phải tính toán tất cả các tải trọng tác dụng.
    Em nghĩ đây là đáp án chính xác cho câu hỏi mình nêu ra.

4. Khi em đọc sách của GS.TS Lê Đình Tâm, trong đó có nói keo Epocxy hiện tại ở Mỹ đang sử dụng nhiều, dùng nó ngoài làm keo dán còn có tác dụng chống gỉ rất tốt cho Cốt Thép (Một trong những hướng phát triến cầu là dùng cốt thép căng kéo ngoài). Vậy chúng ta đi sâu vào vấn đề này một tí nhé !
    Last edited by tdh; 18/09/09 at 11:03 PM.

Chuyên viên cao cấp Acquy_Dracula's Avatar

Gởi tdh:

Tại sao Vách xiên trong dầm hộp lại tốt hơn, nếu ko nói đến thi công?

Tdh a, Trong cầu, nội lực do tĩnh tải lớn lắm, đôi khi nó lớn gấp 2, 3 lần nội lực do hoạt tải đó.
    Nội lực cho ko, là do điều chỉnh lực căng trong dây mà có được, cố gắng giải phóng năng lượng nha.
    Email: khanhtq234@gmail.com, số điện thoại 0906 522 111

Chuyên viên cao cấp Acquy_Dracula's Avatar

Quote Originally Posted by phuongx3 View Post
    1 số ý kiến:

Với mục tiêu đưa ra là độ võng, hay mômen tối ưu (ví dụ bằng 0 tại nút), ta có thể xác định được lực căng trong các dây để làm việc này. Giải phương trình (ví dụ nhé): Nội lực do tĩnh tải (+hoạt tải) + nội lực do căng dây (tính theo từng giai đoạn thi công) = nội lực mong muốn (=0), từ đó sẽ tìm được lực căng trong từng dây ở từng giai đoạn thi công.
    Các Bạn ạ: Hiện nay chưa có sách vở nào nói về điều chỉnh nội lực có sự tham gia của hoạt tải, và tính toán giải quyết nó như thế nào.
    Anh phươngx3 để trong ngoặc kép từ hoạt tải là có vấn đề đó.
    Sách viết về cầu dây văng ở VN rất ít, các bạn có thể hỏi thầy, chắc có lẻ các thầy đã nghiên cứu nhưng chưa viết sách đó.
    Các bạn có thể làm một đề tài về vấn đề này đó, có thể là rất nóng đó.
    Email: khanhtq234@gmail.com, số điện thoại 0906 522 111

G.Viên Khoa horizon's Avatar

Default Câu hỏi thiết kế cầu bêtông cốt thép

Xin chào thầy cô và các bạn,mình đang xem ví dụ trong sách "Cầu bê tông cốt thép trên đường ô tô" của GS.TS Lê Đình Tâm mà không hiểu được nhiều công thức ở đâu ra,đăc biệt là các công thức như (A4.6.2.2.3),(Ạ.12),hay (A4.6.2.3)....có rất nhiều công thức có dạng như vậy.Đã tìm trong 22TCN 272-05 nhưng mà không thấy.Kính mong thầy cô và các bạn giúp đỡ.Xin cám ơn nhiều.

Kỹ sư trưởng germany's Avatar

Chà! nếu không nhầm thì bạn đang quan tâm đến một số công thức trong tính toán Hệ số phân phối ngang g phải không? Nếu như vậy thì chẳng có công thức 4.6.2.2.3 như bạn nói đâu, vì tất cả đã được tập hợp thành những bảng trong điều 4.6.2.2.3 của TCN 272-05.
    Bạn muốn hiểu rõ có lẽ bạn nên hỏi trực tiếp giáo viên. Còn không bạn hãy post đầy đủ vấn đề khúc mắc trong việc tính toán của bạn, sẽ có các bạn trả lời giúp bạn.
    Chúc bạn học tốt và thành công trong cuộc sống. Cố lên nhé bạn nhé, tất cả đang ở phía trước!
    [MARQUEE]
    www.cauduongduytan.com
    Nơi con đường ý tưởng nối nhịp cầu ước mơ
    [/MARQUEE]

Page 1 of 10 123 ... LastLast