Page 2 of 10 FirstFirst 1234 ... LastLast
Results 11 to 20 of 92

Thread: Tập hợp những câu hỏi về cầu BTCT

Sharing your life phnam's Avatar

Xin chào thầy cô và các bạn,mình đang xem ví dụ trong sách "Cầu bê tông cốt thép trên đường ô tô" của GS.TS Lê Đình Tâm mà không hiểu được nhiều công thức ở đâu ra,đăc biệt là các công thức như (A4.6.2.2.3),(Ạ.12),hay (A4.6.2.3)....có rất nhiều công thức có dạng như vậy.Đã tìm trong 22TCN 272-05 nhưng mà không thấy.Kính mong thầy cô và các bạn giúp đỡ.Xin cám ơn nhiều.
    Chào bạn, các công thức bạn đưa ra ở trên là các công thức về phân bố hoạt tải theo làn đối với mômen và lực cắt trong dầm giữa, dầm biên.
    Bạn có thể tìm thấy chúng ở các trang 77-80 sách cầu BTCT - Giáo sư Lê Đình Tâm hoặc từ trang 20-28, phần 4, 22TCN 272-05.

Sharing your life phnam's Avatar

Mục này sao im lìm thế này nhỉ. Mình có một câu hỏi đặt ra mời anh em 04 nhà ta đang làm đồ án cầu BT vào thảo luận nhé.
    Đối với dầm BT dự ứng lực (dầm T, dầm I), thì đường chạy bó cáp dự ứng lực các bạn đã biết. Bó cáp chạy thẳng và uốn cong lên trên ở đoạn gần gối.
    Vậy tác dụng để làm gì?
    Mời các bạn.

G.Viên Khoa

Hoan hô các bạn thảo luận như thế là rất tốt, vì qua đó có thể ôn lại kiến thức và giúp đở sinh viên đàn em đang học môn này.
    Về vấn đề điều chỉnh nội lực theo mô hình bài toán tối ưu sử dụng MIDAS các bạn tìm hiểu thêm đề tài của Võ quốc Tuấn năm ngoái đã làm. Bạn ấy đã tìm hiểu và vận dụng tương đối khả quan và có thể vận dụng tính các cầu thực tế. Tuấn hiện nay đang làm ở Công ty CP TV XD quảng Nam. Nghe đâu có tuấn về công ty đã đầu tư bản MIDAS để thiết kế cầu đấy.

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by quockhanhx3c View Post
    Các Bạn ạ: Hiện nay chưa có sách vở nào nói về điều chỉnh nội lực có sự tham gia của hoạt tải, và tính toán giải quyết nó như thế nào.
    Anh phươngx3 để trong ngoặc kép từ hoạt tải là có vấn đề đó.
    Sách viết về cầu dây văng ở VN rất ít, các bạn có thể hỏi thầy, chắc có lẻ các thầy đã nghiên cứu nhưng chưa viết sách đó.
    Các bạn có thể làm một đề tài về vấn đề này đó, có thể là rất nóng đó.
    Mình đồng ý với Quockhanh, tuy nhiên phuongx3 là dân làm ĐA đường mà viết các bài về cầu như thế là củng khá lắm rồi.
    Hiện tại theo mình biết các tính toán điều chỉnh nội lực chỉ xét cho tỉnh tải thôi. Vì hoạt tải lúc có , lúc không, vị trí không ổn định nên rất khó điều chỉnh nội lực trong các dây để thỏa mản hàm mục tiêu nào đó......... Nhưng biết đâu trong tương lai người ta sáng chế ra KẾT CẤU THÔNG MINH biết tự điều chỉnh cả nội lực do hoạt tải ?????????? Hãy hy vọng.

Kỹ sư tập sự tdh's Avatar

Quote Originally Posted by phnam View Post
    Mục này sao im lìm thế này nhỉ. Mình có một câu hỏi đặt ra mời anh em 04 nhà ta đang làm đồ án cầu BT vào thảo luận nhé.
    Đối với dầm BT dự ứng lực (dầm T, dầm I), thì đường chạy bó cáp dự ứng lực các bạn đã biết. Bó cáp chạy thẳng và uốn cong lên trên ở đoạn gần gối.
    Vậy tác dụng để làm gì?
    Mời các bạn.
    Up up !

Vậy tác dụng để làm gì?
    Các tác dụng:

* Về phương diện chịu lực: Tạo độ lệch tâm e nhằm tăng momen lệch tâm (M=N*e)
    --->Tăng ứng suất nén trước, ứng suất nén trước này kết hợp với ứng suất nén do lực nén N sẽ càng làm tăng ứng suất nén trước (Đây là yêu cầu chính của việc thiết kế Dầm BTCT ƯST - Tạo ứng suất nén trước nhằm tăng khả năng chịu lực đồng thời chống nứt cho BTCT)

* Về phương diện cấu tạo: Bố trí đường chạy uốn cong giúp cho lúc phun vữa xi măng(Có thể có phụ gia) lấp đầy ống luồn cốt thép ƯST được dễ dàng hơn.:smi97:

Mình cũng có một câu hỏi thế này:

"Khi phun vữa lấp đầy ống luồn Cốt thép căng sau, trường hợp vữa không lấp kín được ống mà chỉ lấp được đầy một đầu lân cận neo thì với tư cách là người thi công hoặc người tư vấn giám sát ta phải xử lý như thế nào? Việc mô hình hóa thực hiện ra sao(Đưa vào phần mềm tính toán được chính xác) ? "

Mong được các Thầy và các bạn cùng tham gia ! :smi44:
    "Ngày mai bắt đầu từ hôm nay"

Chuyên viên cao cấp Acquy_Dracula's Avatar

Default Thay mặt các thầy, anh em, cho quockhanhx3c trã lời.

Quote Originally Posted by tdh View Post
    Up up !
    Các tác dụng:
    * Về phương diện chịu lực: Tạo độ lệch tâm e nhằm tăng momen lệch tâm (M=N*e)
    --->Tăng ứng suất nén trước, ứng suất nén trước này kết hợp với ứng suất nén do lực nén N sẽ càng làm tăng ứng suất nén trước (Đây là yêu cầu chính của việc thiết kế Dầm BTCT ƯST - Tạo ứng suất nén trước nhằm tăng khả năng chịu lực đồng thời chống nứt cho BTCT):
    Bạn nhầm rồi đó, vấn đề ở đây là cáp được uốn lên tại vị trí gần gối đỡ, vì vậy ko có tăng mômen gì cã, đối với giữa dầm thì chính xác.ok.
    Tạo độ lệch tâm nhằm tạo ra mômen lệch tâm, ko có chuyện tăng momen lệch tâm khi tạo độ lệch tâm.

Về phương diện cấu tạo: Bố trí đường chạy uốn cong giúp cho lúc phun vữa xi măng(Có thể có phụ gia) lấp đầy ống luồn cốt thép ƯST được dễ dàng hơn.):
    Chuyện dễ dàng ở đây ko phải là nguyên nhân chính, dùng áp lực cao thì ko thành vấn đề.

"Khi phun vữa lấp đầy ống luồn Cốt thép căng sau, trường hợp vữa không lấp kín được ống mà chỉ lấp được đầy một đầu lân cận neo thì với tư cách là người thi công hoặc người tư vấn giám sát ta phải xử lý như thế nào? Việc mô hình hóa thực hiện ra sao(Đưa vào phần mềm tính toán được chính xác) ? "
    *

Ko có chuyện vữa ko lấp đầy được, ta có thể kiểm soát việc này thông qua lượng bê tông đi ra.(liên tục).

Vấn đề chính ở đây: nếu ko đảm bảo lực dính sơ đồ tính sẽ khác rất nhiều đó, kết cấu bây giờ là hệ "khung" , một vấn đề lớn ở đây đó,...Tóm lại: nếu ko dính bám và có dính bám là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau ở sơ đồ tính và phương pháp tính. (Siêu tỉnh nội và ngoại....). "ko có thời gian nói rõ ở đây được".

Nói về vấn đề uốn cong tại vị trí gần gối có một số ý kiến có thể ko đầy đủ vì mình đang đi chơi sẽ bổ sung sau):
    + Phân bố đều ứng suất lên đầu dầm để giảm ứng suất cục bộ tại vị trí neo.
    + Giảm mô men âm do ứng lực trước tại vị trí uốn này.
    + Hạn chế nứt tại đầu dầm.
    + Phù hợp hơn với biểu đồ mo men.
    + Tận dụng khã năng chịu lực cắt tại gối cho cáp chịu.
    ........Rất nhiều, sẽ bổ sung sau.

Bạn có thể hỏi Rockdeth, anh ấy học kỹ lắm.
    Last edited by Acquy_Dracula; 01/10/07 at 07:01 PM.
    Email: khanhtq234@gmail.com, số điện thoại 0906 522 111

Cool

Bạn nhầm rồi đó, vấn đề ở đây là cáp được uốn lên tại vị trí gần gối đỡ, vì vậy ko có tăng mômen gì cã, đối với giữa dầm thì chính xác.ok.
    Tạo độ lệch tâm nhằm tạo ra mômen lệch tâm, ko có chuyện tăng momen lệch tâm khi tạo độ lệch tâm.
    Câu trả lời mình không phù hợp với câu hỏi, chấp nhận....sai :smi32:

Phần mình in đậm, xin được có ý kiến, việc tăng độ lệch tâm của lực nén N sẽ tăng Momen lệch tâm (M=N.e).

Chuyện dễ dàng ở đây ko phải là nguyên nhân chính, dùng áp lực cao thì ko thành vấn đề.
    *
    Ko có chuyện vữa ko lấp đầy được, ta có thể kiểm soát việc này thông qua lượng bê tông đi ra.(liên tục).
    Thực tế thi công vẫn có trường hợp vữa không lấp đầy được do các mạch vữa trong ống bị tắc(Do cáp sau khi căng kéo thường bị xoắn trong ống luồn cáp), để kiểm tra xem ống có bị tắc hay không ta lấy thể tích ống luồn cáp - thể tích cáp= thể tích vữa cần phun, kiểm tra thể tích vữa phun vào, nếu chưa đủ chứng tỏ ống bị tắc.

Do ống không được lấp đầy bằng vữa (Bơm áp lực cao), nên lực dính giữa cốt thép và vữa bê tông, bê tông không đảm bảo cho yêu cầu truyền lực, bê tông và cốt thép cường độ cao sẽ làm việc khác nhau do đó việc mô hình hóa để kiểm tra là vấn đề chính, với kiến thức của mình hiện giờ thì để mô hình hóa và chạy được trên Sap thì...chưa thể .

Vấn đề chính ở đây: nếu ko đảm bảo lực dính sơ đồ tính sẽ khác rất nhiều đó, kết cấu bây giờ là hệ "khung" , một vấn đề lớn ở đây đó,...Tóm lại: nếu ko dính bám và có dính bám là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau ở sơ đồ tính và phương pháp tính. (Siêu tỉnh nội và ngoại....). "ko có thời gian nói rõ ở đây được".
    Theo tdh biết thì nếu vữa lấp đầy được ống thì xem như kết cấu BTCT ƯLT có thể xem như làm việc đồng nhất (giữa BTCT và CT cường độ cao)? Mời cả nhà cho ý kiến về vấn đề này.

Nói về vấn đề uốn cong tại vị trí gần gối có một số ý kiến có thể ko đầy đủ vì mình đang đi chơi sẽ bổ sung sau :smi12: :smi12: ):
    1. Phân bố đều ứng suất lên đầu dầm để giảm ứng suất cục bộ tại vị trí neo
    2. Giảm mô men âm do ứng lực trước tại vị trí uốn này.
    3. Hạn chế nứt tại đầu dầm.
    4. Phù hợp hơn với biểu đồ mo men.
    5. Tận dụng khã năng chịu lực cắt tại gối cho cáp chịu.
    ........Rất nhiều, sẽ bổ sung sau.
    Bạn có thể hỏi Rockdeth, anh ấy học kỹ lắm.
    Xin được góp ý với ý kiến của quockhanhx3c:
    - Ý 1 nói đến việc mở rộng tiết diện đầu dầm rùi (hơi lạc đề nhé! :smi11: )
    - Ý 2 và 3 nên hợp lại làm 1, bởi nứt ở đầu dầm ƯST là do momen âm phát sinh do ƯLT.
    - Ý 4 không bàn cãi thêm, chính xác!
    - Ý 5 chưa đầy đủ, bởi khi bố trí cốt thép ƯST theo dạng cong, bán kính R(PP căng sau) người ta có bố trí góc alpha, lực cắt do BTCT ƯST gây ra sẽ triệt tiêu một phần lực cắt do tĩnh tải của dầm,hoạt tải... Do đó sẽ rất tiết kiệm cốt thép chịu lực cắt bố trí vào dầm.

Ngoài ra, ở đầu dầm người ta còn bố trí thép xoắn lò xo để hạn chế nở ngang của bê tông do ứng suất tập trung của neo, bố trí thép đai dày để chịu lực cắt.... (Mọi người tiếp tục nhé!:smi11: )

Câu hỏi của mình vẫn chưa được trả lời, mong được cả nhà giúp đỡ !:smi32:

Last edited by tdh; 02/10/07 at 10:38 AM.

Kỹ sư trưởng

Red face

Quote Originally Posted by phnam View Post
    Vậy tác dụng để làm gì?
    Mời các bạn.
    em xin trả lời câu hỏi của anh Nam, nó có tác dụng tạo ra ứng suất nén trước cho bê tông, nhằm hạn chế vết nứt ở phần "bê tông chịu kéo" (dưới bụng), giảm độ võng trong nhịp. Do đó ta có thể vượt nhịp lớn hơn......

Never say never!

Sinh viên năm ba rx3's Avatar

Các bạn làm đồ án cầu BTCT thử trả lời 2 câu hỏi sau xem thế nào? (Đây là câu mà mấy thầy hay hỏi lúc bảo vệ để lấy điểm cao đó)
    - Tại sao cốt thép dự ứng lực lại thường dùng sợi thép cường độ cao mà lại ko dùng thép thanh cường độ cao?
    - Tại sao BTCT thường cho phép nứt nhưng mà BTCTDƯL lại tuyệt đối ko cho xuất hiện vết nứt?
    Chúc các bạn làm đồ án tốt

Cool

Quote Originally Posted by rx3 View Post
    Các bạn làm đồ án cầu BTCT thử trả lời 2 câu hỏi sau xem thế nào? (Đây là câu mà mấy thầy hay hỏi lúc bảo vệ để lấy điểm cao đó)
    1. Tại sao cốt thép dự ứng lực lại thường dùng sợi thép cường độ cao mà lại ko dùng thép thanh cường độ cao?
    2. Tại sao BTCT thường cho phép nứt nhưng mà BTCTDƯL lại tuyệt đối ko cho xuất hiện vết nứt?
    Chúc các bạn làm đồ án tốt
    Mình xin được trả lời :

1. Mình đánh dấu đậm chữ "thường dùng" là vì trong 1 số trường hợp, người ta vẫn dùng thép thanh cường độ cao để căng kéo.

Việc sử dụng phổ biến thép sợi cường độ cao hơn so với thép thanh cường độ cao trong BTCT ƯST thì ta phải xét đến ưu nhược điểm của 2 loại này trong việc sử dụng cho các kết cấu BTCT ƯST(Đặc biệt là dầm Cầu BTCT ƯST), theo mình, vì một số lý do sau mà thép sợi CĐC được Sdụng phổ biến hơn:

- Dễ uốn, bố trí trong dầm hơn so với thép thanh (Đặc điểm này còn phát sinh rất nhiều ưu điểm khác nữa...).
    - Việc căng kéo tiến hành dễ dàng hơn (Mình thấy thiết bị căng kéo cho thép sợi rất nhiều, công nghệ cũng khá đơn giản).:smi32:

2. Trong kết cấu BTCT ƯLT, khi thiết kế yêu cầu tuyệt đối không cho xuất hiện vết nứt bởi như ta đã biết, cốt thép dùng trong kết cấu này là loại thép cường độ cao, tiết diện nhỏ do đó yêu cầu chống hoen gỉ là rất cao, chỉ một phần nhỏ tiết diện cốt thép bị gỉ sẽ làm cho khả năng chịu lực của tiết diện giảm đi cực lớn -->Rất nguy hiểm cho dầm, do đó yêu cầu không được phép nứt chủ yếu là để bào vệ Cốt thép Cường độ cao.:smi1:

Quote Originally Posted by gnuhyudov2506 View Post
    em xin trả lời câu hỏi của anh Nam, nó có tác dụng tạo ra ứng suất nén trước cho bê tông, nhằm hạn chế vết nứt ở phần "bê tông chịu kéo" (dưới bụng), giảm độ võng trong nhịp. Do đó ta có thể vượt nhịp lớn hơn......
    @Duy Hùng : Với câu trả lời của Hùng thì câu hỏi phải là : Người ta thiết kế dầm BTCT ƯST nhằm khắc phục khuyết điểm gì của dầm Bê tông cốt thép?:smi12:

Lạc đề mất rùi, Hùng đọc lại câu hỏi và xem kỹ các câu trả lời đã có nhé, rất hay đấy!

Page 2 of 10 FirstFirst 1234 ... LastLast