Page 3 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 21 to 30 of 49

Thread: Bảng tính lưu vực thủy văn và chọn cống theo tiêu chuẩn TCN220-95 - limfx

Kỹ sư chính limfx's Avatar

Cái bảng tính của mình có mục tùy chọn màu xanh ấy, bạn kích vào đấy thì sẽ hiện ra list bạn chọn

Nếu bạn muốn tính ở một tỉnh nào đó thì bạn phải chọn vùng mưa tuơng ứng với tỉnh đó, sau đó chọn trạm mưa gần nhất. Vì lượng mưa theo Hp chỉ đo được theo các trạm và phân theo vùng mưa!

limfx1010@gmail.com------0905525145--------
    04X3D-CDBKDN-------------TECCO5--------------

Kỹ sư tập sự hercule0584's Avatar

Quote Originally Posted by tvinh3738 View Post
    Muốn thêm vùng mưa và trạm mưa vào thì phải làm sao hả anh. em đang muốn tính o một tỉnh khác chứ không phải ở Khánh Hòa
    Thì bạn thêm thông số đó vào ma trận mà bảng tính đã thiết lập.
    Quote Originally Posted by huyphan View Post
    Đẹp trai, tài năng, dẻo mồm như bác kiếm ngay cô vợ tui dám chắc Bác luôn được Massa Free, máy giặt 30 năm vẫn chạy tốt và nhiều điều khác nữa. Nhất là cái khoản bo, hì hì hì

Sinh viên năm nhất

Bạn có thể nói rõ hơn được không, mình không hiểu ma trận bảng tính nằm ở chỗ nào. Mong bạn chỉ cụ thể hơn.

Bạn có thể nói rõ hơn được không, mình không hiểu ma trận bảng tính nằm ở chỗ nào. Mong bạn chỉ cụ thể hơn.
    Nếu ở Đà Nẵng thì bữa mô ún cafe minh chỉ cho vài chiêu excel
    Đẹp trai, tài năng, dẻo mồm như bác kiếm ngay cô vợ tui dám chắc Bác luôn được Massa Free, máy giặt 30 năm vẫn chạy tốt và nhiều điều khác nữa. Nhất là cái khoản bo, hì hì hì

Sinh viên năm nhất

ở bảng này ko có update vùng mưa XVIII. Theo giáo trình TKD, trong bảng phụ lục có vùng mưa XVIII mà ở đây hem có @@

Sinh viên năm nhất

Em Linh Hercule0584 chỉ giáo dùm đi. Ít bữa nửa tháng du lịch Đà Nẵng eng mời cả xô cafe luôn. nói vui chứ. Đang cần gắp lắm, chỉ giáo dùm nha. Mail của em là tvinh3738@gmail.com

Em Linh Hercule0584 chỉ giáo dùm đi. Ít bữa nửa tháng du lịch Đà Nẵng eng mời cả xô cafe luôn. nói vui chứ. Đang cần gắp lắm, chỉ giáo dùm nha. Mail của em là tvinh3738@gmail.com
    Mình vừa tải cái bảng tính này để xem

1. Bạn mở cái sheet ẩn có tên là BANGTRA, trong đó có danh sách các trạm đo mưa tại các địa phương mà Limfx đã lập. Nếu bạn có thêm số liệu trạm đo mưa ở vùng nào đó thì bạn chèn thêm vào hoặc có thể lập 1 danh sách mới.
    2. Tiếp theo, bạn vào sheet SLdauvao, địa chỉ D10 (màu đỏ). Tại đây, bạn alo cho bạn Limfx để xin thêm 1 cái password nữa, pass này để unprotec Sheet (thằng Limfx này viết bảng tính xấu hoắc mà chỗ mô cũng đặt pass, y chang thằng Lượng gia cát)
    3. Sau khi mở khóa bảo vệ sheet này, bạn kick vào cái ô D10 khi nãy, bạn sẽ thấy tại đó có 1 cái hàm tìm kiếm (có thể là Vlookup, hoặc index) Tại đây, bạn sửa lại cái địa chỉ của phần array (mảng) cho phủ hết cái danh sách mà bạn vừa lập.

Tương tự cho các ô có màu đỏ khác.

Enjoy!

P/s: Bảng tính này mình chưa xem viết có chính xác ko, chỉ có nhận xét sơ qua là xấu quá
    Cách nhanh nhất là bạn nhập luôn cái số liệu đo mưa của bạn vô luôn Còn nếu chưa có thì tra tiêu chuẩn 22TCN 220-95 xem được bao nhiêu rồi nhập vào
    Last edited by hercule0584; 29/07/11 at 05:11 PM.

Quote Originally Posted by thienanh View Post
    ở bảng này ko có update vùng mưa XVIII. Theo giáo trình TKD, trong bảng phụ lục có vùng mưa XVIII mà ở đây hem có @@
    Đúng là thiếu vùng mưa XVIII, mình sẽ update cho bạn. Bảng tính lập trong thời gian ngắn nên phục vụ cho các tỉnh miền trung! Mình sẽ bổ sung để hoàn thiện

Quote Originally Posted by hercule0584 View Post
    Mình vừa tải cái bảng tính này để xem

thằng Limfx này viết bảng tính xấu hoắc mà chỗ mô cũng đặt pass, y chang thằng Lượng gia cát
    3. Sau khi mở khóa bảo vệ sheet này, bạn kick vào cái ô D10 khi nãy, bạn sẽ thấy tại đó có 1 cái hàm tìm kiếm (có thể

P/s: Bảng tính này mình chưa xem viết có chính xác ko, chỉ có nhận xét sơ qua là xấu quá
    Lập bảng tính quan trọng là chính xác, trực quan, dễ kiểm soát số liệu chứ xấu đẹp mình nghĩ là tùy vào con mắt mỗi người, giống như cuộc thi vẽ tranh có người mắt lé lại chê là xấu, có người mắt cận lại khen là đẹp.
    Lập cái này cũng tiêu tốn em khá nhiều thời gian đó, em định làm của riêng, nhưng nghĩ hồi mình sv tính cực quá nên post lên cho anh em đỡ khổ !
    Bác hercule coi xem có chỗ nào sai nói giúp để em hoàn thiện bảng tính nhé .

Quote Originally Posted by limfx View Post
    Lập bảng tính quan trọng là chính xác, trực quan, dễ kiểm soát số liệu chứ xấu đẹp mình nghĩ là tùy vào con mắt mỗi người, giống như cuộc thi vẽ tranh có người mắt lé lại chê là xấu, có người mắt cận lại khen là đẹp.
    Lập cái này cũng tiêu tốn em khá nhiều thời gian đó, em định làm của riêng, nhưng nghĩ hồi mình sv tính cực quá nên post lên cho anh em đỡ khổ !
    Bác hercule coi xem có chỗ nào sai nói giúp để em hoàn thiện bảng tính nhé .
    Ở đây mình khoan nói đến quan điểm tính toán của kỹ sư. Ứng với mỗi điều kiện đặc trưng, khả năng điều tra số liệu thủy văn đến đâu, có được những gì mà cọn phương pháp tính thích hợp và dễ được chấp nhận nhất.
    Riêng về số liệu đo mưa, theo mình có những con số đã trở nên quá lạc hậu nếu ta sử dụng trong 220-95 vì thời tiết khí hậu những năm gần đây đã trở nên quá khác thường rồi, chuỗi số liệu tổng hợp từ mấy chục năm trước 1 mặt nào đó có thể chấp nhận được nhưng nhìn chung như mình nói: đã lỗi thời.

Về phần bảng tính, phần khó khăn nhất và phải kiểm soát được không phải là bố cục bảng tính, tham vọng tự động hóa hoàn toàn bảng tính mà là khâu ban hành công thức và kiểm soát nó. Nhất là với bảng tính thủy văn, người tính chỉ cần 1 vài số liệu đầu vào nhưng để có được nó là hàng tá bảng tra ứng với nhiều địa danh, vùng mưa, giới hạn tra khác nhau. Mình nói ko phải ko có căn cứ, vì đã có nhiều bảng tính của tiền bối đã xài hàng thập kỉ đột nhiên thế hệ sau phát hiện ra giá trị cần tra nhảy ko đúng chỗ

Bảng tính của bạn đã mã hóa công thức tính rồi nên mình chịu, chả thấy mấy cái hàm tính toán nó ra làm sao. Ko thể nào kiểm tra giúp bạn được.

Page 3 of 5 FirstFirst 12345 LastLast