Page 1 of 172 1231151101 ... LastLast
Results 1 to 10 of 1717

Thread: Thảo luận Đ.A TK TCTC mặt đường ô tô

Sinh viên năm nhất

Default Thảo luận Đ.A TK TCTC mặt đường ô tô

Thưa thầy. Em không thể vào links hệ thống các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu các lớp mặt đường được ạ. Trong các lớp mặt đường của em có lớp cấp phối số 12, em ko hiếu thành phần và cấu tạo của lớp này, và em cũng không tìm thấy tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu lớp cấp phối số 12 ạ, thầy giúp em với. Cám ơn thầy nhiều.

Thành viên danh dự phuongx3's Avatar

- Lớp cấp phối số 12? Bạn xem lại đè bài có còn gì nữa không, có lẽ đây mới chỉ là số hiệu lớp, chứ tên lớp là chưa có đâu.
    - Các link trong http://www.cauduongbkdn.com/forums/showthread.php?t=267 là sắp xếp cho dễ tìm, thật ra nó nằm trong CSDL ngành tring trang portal của Bộ Giao thông vận tải http://portal.mt.gov.vn:8086/
    - Hiện nay truy cập vào trang này là không được. Có lẽ họ đang nâng cấp DL, hay có thay đổi gì chăng (đăng ký sao?). Mình truy cập cĩng không được.
    - Nếu cần gấp để làm đồ án, bạn nêu cụ thể tên lớp VL, quy trình thi công nghiệm thu, các thầy & BQT sẽ cung cấp cho bạn (nhiều quá, không load hết tất cả các tiêu chuẩn lên được)
    Đừng chờ đợi những gì bạn muốn mà hãy đi tìm kiếm chúng.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by tieumuoi View Post
    Thưa thầy. Em không thể vào links hệ thống các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu các lớp mặt đường được ạ. Trong các lớp mặt đường của em có lớp cấp phối số 12, em ko hiếu thành phần và cấu tạo của lớp này, và em cũng không tìm thấy tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu lớp cấp phối số 12 ạ, thầy giúp em với. Cám ơn thầy nhiều.
    Rất tiếc là thầy đọc bài viết này hơi muộn nên không biết câu trả lời còn có tính thời sự nữa không!

Cấp phối số 12 là cấp phối dùng làm tầng móng của KCAĐM theo Tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu cũ (22TCN 07-1977).

Theo Tiêu chuẩn này, lớp cấp phối được chia ra làm 2 loại (theo Liên Xô cũ):

1. Các cấp phối từ số 1 đến 6 dùng làm tầng mặt (cho mặt đường cấp thấp).

2. Các cấp phối từ số 7 đến 12 dùng làm tầng móng.

Hiện 22TCN 07-1977 đã hết hiệu lực vì được thay thế bằng 22 TCN 304:2003, tuy nhiên có thể nhiệm vụ đồ án của một số thầy cô chưa cập nhật nên vẫn dùng Tiêu chuẩn này.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Super Moderator luonggiacat's Avatar
    Công ty CP TVXD Công trình GT5 - TECCO5 - TP Đà Nẵng

Dạ thưa thầy!!!
    Em nghe mấy ah chị khóa trước nói đồ án "TK TCTC Mặt đường Ôtô" là thuộc loại hạng nặng. Vậy mong thầy có thể giới thiệu đôi điều về đồ án này và chỉ cho chúng em các tài liệu có liên quan để tụi em nghiên cứu trước (nghỉ hè tranh thủ thầy ạ) để vào năm học mới thầy trò ta trao đổi dễ dàng hơn ạ!
    Chúc thầy sức khỏe, và có một mùa hè vui vẻ ạ!!!
    Em cảm ơn thầy nhiều!!!
    Muốn giàu phải giỏi, muốn giỏi phải học
    Mobi: 0905.492.509
    http://vietnamgiapha.com/XemGiaPha/9234/giapha.html

Thành viên danh dự maianhduc's Avatar

Em chào thầy ạ
    Chuẩn bị sang đồ án mặt đường nhưng chúng em có một số thắc mắc mong thầy giải đáp ạ
    - Khi thiết kế sơ đồ lu chúng ta có lu đoạn thử nghiệm vì vậy chúng ta có được chiều dày lu lèn hợp lý ạ, sau đó thiết kế sơ đồ lu, nhưng khi tính toán năng suất của máy lu theo công thức cũ chúng ta có công thức xét đến bề rộng mặt đường ạ, nhưng do ta đã thiết kế sơ đồ lu nên không cần xét bề rộng mặt đường vào trong công thức tính năng suất được không ạ, khi đó nằng suất của máy lu được tính theo đơn vị m, thì theo em lúc đó độ chính xác cao hơn ạ, trong nền đường của em em định làm theo cách này nhưng chưa dám ạ, mong thầy cho ý kiến ạ
    Kính Chúc thầy có một kỳ nghỉ hè vui vẻ

Quote Originally Posted by maianhduc View Post
    Em chào thầy ạ
    Chuẩn bị sang đồ án mặt đường nhưng chúng em có một số thắc mắc mong thầy giải đáp ạ
    - Khi thiết kế sơ đồ lu chúng ta có lu đoạn thử nghiệm vì vậy chúng ta có được chiều dày lu lèn hợp lý ạ, sau đó thiết kế sơ đồ lu, nhưng khi tính toán năng suất của máy lu theo công thức cũ chúng ta có công thức xét đến bề rộng mặt đường ạ, nhưng do ta đã thiết kế sơ đồ lu nên không cần xét bề rộng mặt đường vào trong công thức tính năng suất được không ạ, khi đó nằng suất của máy lu được tính theo đơn vị m, thì theo em lúc đó độ chính xác cao hơn ạ, trong nền đường của em em định làm theo cách này nhưng chưa dám ạ, mong thầy cho ý kiến ạ
    Lu lèn chặt nền đường thì không nên tính đơn vị là m dài em ạ, phải là m3 thì mới hợp lý. Lu các lớp mặt đường em có thể dùng ý tưởng vừa nêu: đơn vị tính năng suất có thể là m, m2, m3/ca đều được cả.

Kỹ sư tập sự traffic's Avatar

Thưa thầy NBC cho em hỏi khi thi công xong lớp cpđd chờ khô vệ sinh mặt đường xong tưới lớp nhủ tương nhựa thấm, thì trước khi thi công lớp btn thì có cần tưới lớp nhựa dính bám nữa không? Hay là trước khi thi công lớp btn ta tưới lớp nhựa nóng la dược.
    - Lớp nhủ tương nhựa thấm tưới sau khi làm vệ sinh xong có tác dụng gì thưa thầy?
    Mong thầy có vài lời. Em cam ơn!

Quote Originally Posted by traffic View Post
    Thưa thầy NBC cho em hỏi khi thi công xong lớp cpđd chờ khô vệ sinh mặt đường xong tưới lớp nhủ tương nhựa thấm, thì trước khi thi công lớp btn thì có cần tưới lớp nhựa dính bám nữa không? Hay là trước khi thi công lớp btn ta tưới lớp nhựa nóng là được?- Lớp nhũ tương nhựa thấm tưới sau khi làm vệ sinh xong có tác dụng gì thưa thầy?
    Mong thầy có vài lời. Em cam ơn!
    Ấy chết, không được đâu em! Nhất thiết phải có lớp nhũ tương thấm phía dưới lớp nhựa dính bám và các lớp BTN trên tầng mặt đấy nhé. Thành bại của cả KCAĐ có đôi khi là ở đây đấy!

Em chắc đã hơn một lần phải đi vá xăm (ruột) xe đạp, xe máy đúng không nào? Nếu sau khi tìm ra lỗ thủng (bằng cách bơm lên và thử nó trong nước). Nếu để ruột xe ướt nhoẹt như vậy mà đắp miếng dán vào thì liệu có thành công không? Lau khô ruột xe rồi mới dán miếng dán, xác suất thành công sẽ cao hơn, song chỉ vài ngày sau lốp xe sẽ lại bị xì hơi thôi, do miếng dán không dính kết tốt với ruột xe.

Song nếu lau khô, dùng bàn chải đánh xờm bề mặt ruột xe chỗ cần vá, làm sạch bề mặt vừa đánh xờm, xoa đều lớp keo liên kết, chờ cho lớp keo này khô se, rôi mới dán miếng vá (loại "ăn ngay" hiện nay thường đã có sẵn 1 lớp keo phủ trên bề mặt miếng vá, chỉ cần lột tấm giấy ni-lon phủ ngoài là dán vào), đè lên miếng gỗ hoặc cao su, lấy búa gõ vài cái cho miếng vá liên kết tốt với ruột xe là ta lại yên tâm sử dụng, có đúng không nào?

Kỹ thuật thi công lớp nhũ tương thấm và thi công lớp BTN bên trên nó hình dung ra cũng giống y như vậy thôi:

- Chờ cho CPĐD khô se bề mặt.
    - Chải mặt đường bằng bàn chải sắt cho lộ đá lớn.
    - Thổi sạch bề mặt.
    - Tưới nhũ tương thấm (lớp keo kia đây!).
    - Chờ cho nhũ tương phân tích (chờ lớp keo khô).
    - Tưới nhựa dính bám (lớp này có sẵn trên miếng vá "ăn liền", nếu không có loại này ta có thể lấy một miếng ruột xe khác và xử lý y như đồi với ruột xe).
    - Thảm BTN và lu lèn chặt.

Ngoài chức năng liên kết trên, lớp nhũ tương thấm còn vài tác dụng nữa. Em có thể xem lại Bài giảng Xây dựng mặt đường ô tô (Phần 1 - Chương 5b) nhé.

Thân mến!

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy cho em hỏi khi thi công lớp thấm nhập nhũ tương nhựa (22TCN 09-77), lúc tưới thấm nhũ tương nhựa thì phải chia làm nhiều lần mỗi lần từ 1,5 đến 2 Kg/m2 như vậy thì mỗi lần tưới thì thời gian dãn cách là bao nhiêu? Vì em thấy trong quy trình chỉ quy định khi nhũ tương phân tách xong thì tưới lớp tiếp theo mà k quy định rõ ràng về thời gian. Vậy có phải thời gian dãn cách là do ta lựa chọn loại nhũ tương nhựa hay k?

Quote Originally Posted by binhbb2004 View Post
    Thưa thầy cho em hỏi khi thi công lớp thấm nhập nhũ tương nhựa (22TCN 09-77), lúc tưới thấm nhũ tương nhựa thì phải chia làm nhiều lần mỗi lần từ 1,5 đến 2 Kg/m2 như vậy thì mỗi lần tưới thì thời gian dãn cách là bao nhiêu? Vì em thấy trong quy trình chỉ quy định khi nhũ tương phân tách xong thì tưới lớp tiếp theo mà k quy định rõ ràng về thời gian. Vậy có phải thời gian dãn cách là do ta lựa chọn loại nhũ tương nhựa hay k?
    Khi nhũ tương nhựa được tưới thấm nhập, sẽ xảy ra quá trình nhũ tương tương tác với cốt liệu đá. Các quá trình này đã được thể hiện cụ thể trong Bài giảng XD mặt đường ô tô, em chịu khó đọc lại Chương 5a nhé.

Việc chia nhỏ lượng nhũ tưới thấm nhập nhằm mục đích để nhũ tương bao bọc đá hoàn hảo chứ không "chui tọt" xuống đáy lớp đá dăm. Nhũ tương tưới thấm nhập trong lớp đá dăm nên dùng loại nhũ tương phân tích nhanh, thời gian bắt đầu phân tích của loại này là 15 phút, trong Tiêu chuẩn không nói cụ thể nên em phân vân cũng là điều dễ hiểu thôi. Thường thì ta sẽ khống chế tôc độ xe tưới đi từ đầu này đến đầu kia của đoạn rồi quay về đầu đoạn là đúng 15 phút, vậy là tiến độ thi công (tưới nhũ tương) sẽ là những đường thẳng xiên song song với nhau (mỗi đường tiến độ là một lượt tưới).

Page 1 of 172 1231151101 ... LastLast