Results 1 to 2 of 2

Thread: Sự không đồng nhất về đơn vị trong các hệ thống tiêu chuẩn định mức xd

Sinh viên năm nhất

Smile Sự không đồng nhất về đơn vị trong các hệ thống tiêu chuẩn định mức xd

Thưa thầy cô và các bạn có điều naỳ em chưa rõ mong thầy cô và các bạn giải đáp cho em tí nhé.
    trong định mức vật tư 1784 có quy định cho một mét khối vữa xây mác A là: x kg xi măng, y mét khối cát vàng, z lít nước.
    nhưng định mức cho một mét khối xây gạch chỉ mác A là: n viên gạch, m lít vữa.
    Như vậy ở đây đơn vị m lít vữa này = bao nhiêu khối vữa. Theo em hiểu thì 1 mét khối vữa =1000 lít vữa vậy có đúng ko ?
    Tại sao định mức hay tiêu chuẩn nhiều khi có rất nhiều điều khó hiểu và không được đồng nhất trong cách tinh nhỉ em lấy ví dụ.
    xây gạch chỉ tường 220 thì đơn vị tính để áp định mức là m3, nhưng xây tường 110 thì định mức áp để tính lại là m2?
    Rải đá cho lớp láng nhựa của mặt đường thì tính bằng lít, còn các lớp phía dưới của kết cấu áo đường thì lại tính bằng kg hoặc lớp base ta lại có thể tính toán được bằng m3. như vậy có phải là không đồng nhất ko thưa các bác?
    Mong thầy cô và các bạn chỉ giáo rùm em nhé.
    [*]Mỗi bước đi một đoạn đường riêng biệt[*]Mỗi dòng đời một sóng gió chênh vênh.[*]Ai sống thực cho lòng mình thanh thản[*]Mội trái tim đâu chịu nỗi hoang tàn.[/LIST][/COLOR]

Sinh viên năm nhất

1 câu hỏi hay mà ko ai trả lời ah`
    mình cũng cảm thấy khó hiểu cách quy định về đơn vị của TCVN
    ví dụ như: khi lấy mẫu thí nghiệm của bê tông hoặc vữa xây chẳng hạn: các TCVN toàn ghi đơn vị theo lít, mà khi ae thi công toàn hiểu đơn vị đó là mét khối là sao ?
    Có ai bít về vấn đề này xin chỉ giúp với ạ. Thanks!