Page 1 of 5 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 43

Thread: Bố trí cốt thép mặt đường bê tông xi măng

Sinh viên năm ba hochoaivandot's Avatar

Default Bố trí cốt thép mặt đường bê tông xi măng

Em có 1 vấn đề sau mong được ý kiến giúp đỡ của các thầy, các bạn.
    Em thiết kế 1 công trình đường giao thông, mặt đường bê tông xi măng (Bố trí khe co giãn)
    Trên tuyến có 1 số đoạn tuyến đi qua vùng địa chất yếu. Chủ đầu tư yêu cầu bố trí thép tăng cường cho mặt đường bê tông xi măng đoạn qua địa chất yếu này.
    Vậy cho em hỏi lưới thép này bố trí tại vị trí nào trên mặt cắt tấm BTXM, bố trí lưới ở sát mặt trên (như tác dụng để chống nứt) hay bố trí ở giữa và đoạn này phải dùng kêt cấu tấm bê tông xi măng cốt thép liên tục (Trường hợp này thì phải kiểm toán như thế nào, chọn thép bố trí như thế nào).
    Mong được giúp đỡ!

Học hoài vẫn dốt

Sinh viên năm nhất giangvn's Avatar

Quote Originally Posted by hochoaivandot View Post
    Em thiết kế 1 công trình đường giao thông, mặt đường bê tông xi măng (Bố trí khe co giãn)
    Trên tuyến có 1 số đoạn tuyến đi qua vùng địa chất yếu. Chủ đầu tư yêu cầu bố trí thép tăng cường cho mặt đường bê tông xi măng đoạn qua địa chất yếu này.
    Vậy cho em hỏi lưới thép này bố trí tại vị trí nào trên mặt cắt tấm BTXM, bố trí lưới ở sát mặt trên (như tác dụng để chống nứt) hay bố trí ở giữa và đoạn này phải dùng kêt cấu tấm bê tông xi măng cốt thép liên tục (Trường hợp này thì phải kiểm toán như thế nào, chọn thép bố trí như thế nào).
    Mong được giúp đỡ!
    Kiến thức của mình còn nhớ đến lúc này như sau:
    - Một lưới cốt thép bố trí ở phía trên. Khoảng cách lớp bê tông bảo vệ thì bạn đọc lại giáo trình bê tông qui định đối với từng loại cấu kiện chịu uốn như thế nào
    - Chỉ bố trí khe dãn, khe dọc

Quote Originally Posted by giangvn View Post
    Kiến thức của mình còn nhớ đến lúc này như sau:
    - Một lưới cốt thép bố trí ở phía trên. Khoảng cách lớp bê tông bảo vệ thì bạn đọc lại giáo trình bê tông qui định đối với từng loại cấu kiện chịu uốn như thế nào
    - Chỉ bố trí khe dãn, khe dọc
    Nhưng tác dụng lưới thép này như thế nào đối với trường hợp địa chất yếu chư?
    Nếu bố trí ở trên thì vì sao? Bạn phải giải thích rõ giúp mình với để mình hiểu còn đi giải thích bảo vệ chứ.
    Theo mình nghĩ nếu đã là đất yếu thì phải xử lý nền đường. Nền đường khi đã xử lý xong thì đặt kết cấu áo đường cứng lên trên thì đã không còn ảnh hưởng của đất yếu nữa.

Học hoài vẫn dốt

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Bố trí thép khe co, dãn, dọc theo 22TCN223-95 đều có quy định rõ ràng về kích thước và cách bố trí. Cách tính toán, kiểm tra cường độ đều có cả.

Riêng thép mặt đường, bạn muốn giải thích thì căn cứ vào biểu đồ lực Q & mômen M do bánh xe tác dụng lên mặt đường (lúc này xem như 1 thanh thẳng nằm ngang), nói nôm na xe nặng chạy qua tấm bê tông sẽ bị "oằn" nhiều nhất ở đâu? (mình hơi kém về cái này nên chỉ giải thích đơn giản vậy thôi). Đặt thép mà giữa tấm thì lại ko có tác dụng.

Nền đất yếu ko có tác động nhiều tới việc đặt thép, vì nếu đất yếu ko đc xử lý,dù tấm BTXM có tốt đến đâu, quá trình xe chạy sẽ bị xô lệch, hoặc bị nứt vỡ do các tấm ko đc nền đất ổn định đỡ, hoặc bị vênh cách mối nối giữa các tấm BTXM.
    Last edited by Ruyubang_do; 12/07/11 at 06:37 PM.

Quote Originally Posted by Ruyubang_do View Post
    Bố trí thép khe co, dãn, dọc theo 22TCN223-95 đều có quy định rõ ràng về kích thước và cách bố trí. Cách tính toán, kiểm tra cường độ đều có cả.

Riêng thép mặt đường, bạn muốn giải thích thì căn cứ vào biểu đồ lực Q & mômen M do bánh xe tác dụng lên mặt đường (lúc này xem như 1 thanh thẳng nằm ngang), nói nôm na xe nặng chạy qua tấm bê tông sẽ bị "oằn" nhiều nhất ở đâu? (mình hơi kém về cái này nên chỉ giải thích đơn giản vậy thôi). Đặt thép mà giữa tấm thì lại ko có tác dụng.

Nền đất yếu ko có tác động nhiều tới việc đặt thép, vì nếu đất yếu ko đc xử lý,dù tấm BTXM có tốt đến đâu, quá trình xe chạy sẽ bị xô lệch, hoặc bị nứt vỡ do các tấm ko đc nền đất ổn định đỡ, hoặc bị vênh cách mối nối giữa các tấm BTXM.
    Với Ý kiến của bạn, mình có 2 điểm muốn tranh luận:
    1. Nếu là mặt đường bê tông xi măng cốt thép liên tục thì bố trí cốt thép ở giữa đấy bạn. Trường hợp này thì không bố trí khe co giãn. Bạn nói Đặt thép mà giữa tấm thì lại ko có tác dụng???
    2. Nếu bố trí khe co giãn và kiểm toán theo 22TCN223-95 thì bản thân bê tông xi măng có thể chịu lực Q & mômen M do bánh xe tác dụng lên mặt đường (trích nguyên văn). Cốt thép đâu phải làm việc này.
    Vấn đề mình muốn hỏi khi lập topic này:
    + Ý kiến chủ đầu tư yêu cầu bố trí cốt thép (Lưới thép chứ không phải thép khe co, khe giãn, khe dọc)khi tuyến qua vùng địa chất yếu có đúng không? Nếu đúng thì lưới thép này làm việc như thế nào với đất yếu, bố trí ở đâu?

Học hoài vẫn dốt

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Với Ý kiến của bạn, mình có 2 điểm muốn tranh luận:
    1. Nếu là mặt đường bê tông xi măng cốt thép liên tục thì bố trí cốt thép ở giữa đấy bạn. Trường hợp này thì không bố trí khe co giãn. Bạn nói Đặt thép mà giữa tấm thì lại ko có tác dụng???
    2. Nếu bố trí khe co giãn và kiểm toán theo 22TCN223-95 thì bản thân bê tông xi măng có thể chịu lực Q & mômen M do bánh xe tác dụng lên mặt đường (trích nguyên văn). Cốt thép đâu phải làm việc này.
    Vấn đề mình muốn hỏi khi lập topic này:
    + Ý kiến chủ đầu tư yêu cầu bố trí cốt thép (Lưới thép chứ không phải thép khe co, khe giãn, khe dọc)khi tuyến qua vùng địa chất yếu có đúng không? Nếu đúng thì lưới thép này làm việc như thế nào với đất yếu, bố trí ở đâu?
    Vấn đề 1: mình ko nói tới trường hợp thép liên tục
    Vấn đề 2: mình ko nói thép khe co dãn
    Vấn đề topic: đặt cốt thép khi qua vùng đất yếu, cở sở để đặt ở đâu ra?? theo ngu kiến của mình, đặt thép khi qua vùng đất yếu là vô duyên./.

Kỹ sư chính HQD's Avatar

Mong được giúp đỡ!
    Nếu nền đường đi qua khu vực đất yếu mà không có biện pháp xử lý nền trước khi thi công kết cấu áo đường bên trên thì việc thiết kế kết cấu áo đường bên trên hầu như không có ý nghĩa.
    Thực tế việc bố trí cốt thép bên trong các loại mặt đường có cốt thép (JRCP,CRCP...) với mục đích là phân bố khe nứt đều ra trong phạm vi tấm sao cho bề rộng khe nứt có thể chấp nhận được chứ không phải có mục đích chính tăng cường chiụ uốn hay chị cắt (trên thực tế thì nó cũng có tăng cường hơn chút ít).

Tiêu chuẩn Việt Nam 22TCN 223-95 tính toán tấm BTXM theo nguyên lý tấm trên nền đàn hồi (chủ yếu cho mặt đường BTXM toàn khối không cốt thép JPCP) việc tính toán cốt thép trong tấm chưa được hướng dẫn cụ thể. Hiện nay đã có dự thảo tiêu chuẩn thiết kế KCAD cứng theo AASHTO có đề cập đến vấn đề này, bác có thể tham khảo thử (hình như thầy nbc đã có đưa lên forum) (làm theo AASHTO thì thông số thí nghiệm đầu vào khá nhiều , trong đó có cả các thông số liên quan đến nền)

PS: Mà cũng lưu ý bạn là hiện nay người ta không còn xem nhẹ tầng móng của mặt đường cứng như trước nữa, nó được quy định khá cụ thể trong dự thảo tiêu chuẩn! Nói chung, cả kết cấu tổng thể nền áo đường không nên xem nhẹ tầng lớp nào cả!
    **It's easy to miss something if you are not looking for **HQD

Kỹ sư chính limfx's Avatar

Quote Originally Posted by HQD View Post
    Nếu nền đường đi qua khu vực đất yếu mà không có biện pháp xử lý nền trước khi thi công kết cấu áo đường bên trên thì việc thiết kế kết cấu áo đường bên trên hầu như không có ý nghĩa.
    Thực tế việc bố trí cốt thép bên trong các loại mặt đường có cốt thép (JRCP,CRCP...) với mục đích là phân bố khe nứt đều ra trong phạm vi tấm sao cho bề rộng khe nứt có thể chấp nhận được chứ không phải có mục đích chính tăng cường chiụ uốn hay chị cắt (trên thực tế thì nó cũng có tăng cường hơn chút ít).
    Mình dân cầu nên cái món này cũng hơi mơ hồ lắm, ở công ty nghe mấy anh bên đường cãi nhau về câu hỏi bố trí cốt thép ở giữa tấm BTXM có tác dụng gì? Vấn đề đã được HQD trình bày rất hay.

Hiện nay vấn đề giải quyết xử lý nền trước khi thi công kết cấu áo đường bên trên của các tuyến đường nông thôn ở Đồng bằng sông Cửu Long thì rất phức tạp và quá tốn kém, mình thấy mấy đơn vị tư vấn thiết kế ở đây chọn giải pháp mặt đường BTXM có bố trí cốt thép và họ bố trí hai lớp trên và dưới chứ không phải ở chính gữa, lúc này tấm BTXM có cốt thép làm việc theo đúng sơ đồ đàn hồi, tất nhiên là lớp móng họ vẫn có nhưng không xử lý lún triệt để. Đôi điều bàn thêm mong bác HQD và các bạn gốp ý thêm.

limfx1010@gmail.com------0905525145--------
    04X3D-CDBKDN-------------TECCO5--------------

Sinh viên sắp tốt nghiệp xongpha's Avatar

Trên tuyến có 1 số đoạn tuyến đi qua vùng địa chất yếu.
    mấy anh em tranh luận phía trên về đề tài này thấy rất rất hay và thực tế.
    Nếu đã nhận ra là vùng đất bị yếu thì tại sao mình không xử lí những đoạn yếu đó (chỉ có một số đoạn như bạn nói) rồi mới làm mặt bê tông xi măng. Thay vì phải đặt lưới thép trong tấm BTXM. Việc thi công tấm BTXM có thép thì chi phí có khi lại tăng vọt lên, mà chủ đầu tư nghe đến "tiền tăng " thì .....lỡ vượt tổng mức vốn thì sao.
    Mình làm tư vấn mà, phải có ý kiến của mình để tư vấn cho chủ đầu tư. Vả lại hiện nay theo mình biết thì cũng chưa có tiêu chuẩn nào chính thức về việc tính toán như vấn đề bạn nêu trên.
    Vài ý kiến nhỉ ! goodluck !
    CHẲNG CÓ SỰ CỐ GẮNG NÀO MÀ KHÔNG MANG LẠI KẾT QUẢ !

Kỹ sư chính HQD's Avatar

Quote Originally Posted by limfx View Post

Hiện nay vấn đề giải quyết xử lý nền trước khi thi công kết cấu áo đường bên trên của các tuyến đường nông thôn ở Đồng bằng sông Cửu Long thì rất phức tạp và quá tốn kém, mình thấy mấy đơn vị tư vấn thiết kế ở đây chọn giải pháp mặt đường BTXM có bố trí cốt thép và họ bố trí hai lớp trên và dưới chứ không phải ở chính gữa, lúc này tấm BTXM có cốt thép làm việc theo đúng sơ đồ đàn hồi, tất nhiên là lớp móng họ vẫn có nhưng không xử lý lún triệt để. Đôi điều bàn thêm mong bác HQD và các bạn gốp ý thêm.
    Bác limfx có thiết kế nào như vậy có thể đưa lên cho anh em tham khảo không? Trên thực tế nguyên lý làm việc và các hiện tượng phá hoại của tấm BTXM khác rất nhiều so với các loại cầu BTCT thông thường! Việc bố trí cốt thép trên dưới như vậy e rằng các đơn vị tư vấn chưa có tính toán thỏa đáng mà chỉ bố trí theo kinh nghiệm (tăng cường nhiều cốt thép để tăng sức kháng của tấm BTXM). Nếu có được một bản thiết kế cụ thể thì anh em có thể dễ dàng hơn trong việc mổ xẻ và phân tích!
    **It's easy to miss something if you are not looking for **HQD

Page 1 of 5 123 ... LastLast