Results 1 to 4 of 4

Thread: Búa diesel khó nổ trên nên đất yếu ?

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    Sinh viên năm nhất

Default Búa diesel khó nổ trên nên đất yếu ?

Các bạn giải thich giúp mình tại sao búa dizel khó nổ khi đóng cọc trên nền đất yếu?
    CẢM ƠN

Sinh viên năm ba Hoan_c's Avatar

Quote Originally Posted by hamchoi View Post
    Các bạn giải thich giúp mình tại sao búa dizel khó nổ khi đóng cọc trên nền đất yếu?
    CẢM ƠN
    Mình nghĩ khi đóng cọc trên nền đất yếu hoặc lúc đóng mấy nhát đầu tiên thì cọc xuống rất nhanh, nên áp lực đó không đủ để gây nổ để nâng búa lên.

Thà làm con cá nhỏ trong biển lớn, còn hơn con cá lớn trong biển nhỏ!!!

Thành viên danh dự boy_06c's Avatar

Quote Originally Posted by Hoan_c View Post
    Mình nghĩ khi đóng cọc trên nền đất yếu hoặc lúc đóng mấy nhát đầu tiên thì cọc xuống rất nhanh, nên áp lực đó không đủ để gây nổ để nâng búa lên.
    Đúng như bạn Hoan_C nói, nếu bạn đọc kỹ nguyên tắc hoạt động của búa diezel thì sẽ biết tại sao nó không nổ khi đóng cọc trên nền đất yếu.

Bạn có thể tham khảo thêm ở đây : Búa đóng cọc

Sinh viên năm tư

khi búa diezel khởi động dùng tời cáp nâng xilanh búa lên rồi thả rơi xuống đầu xilanh va vào chỏm cầu có chứa nhiên liệu phía dưới để làm cho nhiên liệu biến thành sương mù đồng thời dưới áp suất cao nên gây cháy nhiên liệu và búa được khởi động. Tuy nhiên khi búa đóng cọc trên nền đất yếu khi xi lanh búa rơi xuống do nền đất yếu nên toàn bộ búa bị lún xuống do đó lực tác dụng của xilanh búa lên chỏm cầu không đủ mạnh do đó không thể làm nhiên liệu biến thành sương mù được (điều kiện để nhiên liệu bốc cháy không có tác nhân nhiệt độ là dưới áp suất cao và nhiên liệu ở dưới dạng sương mù). VÌ vậy đó là nguyên nhân khiến búa đóng cọc diezel khó nổ trên nền đất yếu. Mình học cái này hơi lâu rồi nên góp ý của mình có đôi chút sai sót. Bạn có thể đọc nguyên lý hoạt động của búa đóng cọc diezel và cấu tạo của nó để hiểu rõ hơn về điều này bạn có thể tìm đọc sách máy xây dựng của NXB Khoa Học Kĩ Thuật . Thân!
    Last edited by nguyen ngoc an; 23/05/12 at 08:23 PM.
    học cầu đường khổ lắm ai ơi!!!