Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: Cho Em Hỏi Về kết quả Thí Nghiệm Nén Mẫu Bê tông

Sinh viên năm nhất

Default Cho Em Hỏi Về kết quả Thí Nghiệm Nén Mẫu Bê tông

cường độ thiết kế của bê tông là 35Mpa
    kết quả nén mẫu R7 là 34Mpa
    kết quả nén mẫu R28 là 41Mpa
    Cho e hỏi tại sao kết quả nén mẫu ở 28 ngày lại lớn hơn mác bê tông thiết kế đc?và nếu cho phép lớn hơn (hay nhỏ hơn) thì phạm vi này là bao nhiêu?
    Chân thành cảm ơn!

Sinh viên năm tư yeucau's Avatar

Quote Originally Posted by nlttlucifer View Post
    Cho e hỏi tại sao kết quả nén mẫu ở 28 ngày lại lớn hơn mác bê tông thiết kế đc?và nếu cho phép lớn hơn (hay nhỏ hơn) thì phạm vi này là bao nhiêu?
    Chân thành cảm ơn!
    Mình nghĩ có 3 trường hợp:
    + TH1: Chắc là nén mẫu tưởng tượng, chỉ có hồ sơ thí nghiệm mẫu chứ không nén thật do mẫu trên đường vận chuyển về đã "bị cướp".
    + TH2: Đơn vị thiết kế cấp phối đã bị lỗi file Excel (có lẽ virrus) hoặc ghét ông thi công nên thiết kế dư quá nhiều để kết quả nén R28 đã vượt lên 41 so với thiết kế là 35.
    + TH3: Bạn đọc lại hồ sơ thiết kế xem thử đúng 35Mpa chưa, nếu đúng rồi thì xem thử cái " list" thí nghiệm mà bạn gửi cho đơn vị Las là bào nhiêu (hình như tui Las đọc nhầm là 40MPa nên mới nén R28 thành 41).
    Ngoài 3 trường hợp đó ra chắc không còn trường hợp nào khác

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by yeucau View Post
    Mình nghĩ có 3 trường hợp:
    + TH1: Chắc là nén mẫu tưởng tượng, chỉ có hồ sơ thí nghiệm mẫu chứ không nén thật do mẫu trên đường vận chuyển về đã "bị cướp".
    + TH2: Đơn vị thiết kế cấp phối đã bị lỗi file Excel (có lẽ virrus) hoặc ghét ông thi công nên thiết kế dư quá nhiều để kết quả nén R28 đã vượt lên 41 so với thiết kế là 35.
    + TH3: Bạn đọc lại hồ sơ thiết kế xem thử đúng 35Mpa chưa, nếu đúng rồi thì xem thử cái " list" thí nghiệm mà bạn gửi cho đơn vị Las là bào nhiêu (hình như tui Las đọc nhầm là 40MPa nên mới nén R28 thành 41).
    Ngoài 3 trường hợp đó ra chắc không còn trường hợp nào khác
    cảm ơn anh đã trả lời.
    nhưng hiện tại em đang xem biên bản thí nghiệm thì chính xác là mác thiết kế là c35.ko biết là có tiêu chuẩn nào quy định kết quả thí ngiệm bê tông ko.em có xem 22tcn60-84 mà ko thấy nói
    còn chuyện mẫu bị mất thì chuyện thường ở phố rồi.có cái nếu thí nghiệm tưởng tượng rồi thì sao ko làm cho đủ hoặc hơn 1 ít mà fai làm cao vậy.
    nếu cao vậy có khi nào ngta kiểm tra lại rồi nói thiết kế thành phần cấp phối của mình ko đúng ko.

Brightest Moon Huyhihi's Avatar

Chân thành cảm ơn!
    Xin chào nlttlucifer!
    Theo như ý của bạn là mác thiết kế ban đầu của bê tông là 35MPa (theo trong hồ sơ thiết kế cấp phối) và sau khi đúc mẫu, người ta nén mẫu ở tuổi 7 ngày đêm là 34MPa và tuổi 28 ngày đêm là 41MPa. Mình có 1 số ý kiến như sau:
    - Bạn tránh sự nhầm lẫn giữa cường độ thiết kế mác thiết kế. Với cấp phối theo trong hồ sơ thì người ta sẽ dùng chữ mác thiết kế (ở điều kiện của phòng thí nghiệm), còn cường độ là kết quả nén mẫu ở thực tế.
    (Xem lại định nghĩa mác bê tông).
    - Kết quả nén mẫu ở tuổi 7 ngày đêm R7 thông thường đạt khoảng (70-80)% R28, nhiều trường hợp, chỉ với R7 đã đạt mác thiết kế (dùng các loại phụ gia).
    - Kết quả nén mẫu ở tuổi 28 ngày đêm R28 phải lớn hơn hoặc bằng mác thiết kế, nếu R28 thấp hơn mác thiết kế, tức là loại bê tông đó ko đạt yêu cầu thiết kế cấp phối trong hồ sơ. Khi thiết kế cấp phối bê tông, người tính toán phải đảm bảo R28 có được 1 hệ số an toàn để khi ra thực tế công trình, cường độ nén mẫu bê tông phải đạt mác yêu cầu.
    Với trình độ hạn hẹp của mình, chỉ chia sẻ 1 đôi chút thông tin trên!
    [MARQUEE] Hãy là chính mình![/MARQUEE]

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by Huyhihi View Post
    Xin chào nlttlucifer!
    Theo như ý của bạn là mác thiết kế ban đầu của bê tông là 35MPa (theo trong hồ sơ thiết kế cấp phối) và sau khi đúc mẫu, người ta nén mẫu ở tuổi 7 ngày đêm là 34MPa và tuổi 28 ngày đêm là 41MPa. Mình có 1 số ý kiến như sau:
    - Bạn tránh sự nhầm lẫn giữa cường độ thiết kế mác thiết kế. Với cấp phối theo trong hồ sơ thì người ta sẽ dùng chữ mác thiết kế (ở điều kiện của phòng thí nghiệm), còn cường độ là kết quả nén mẫu ở thực tế.
    - Kết quả nén mẫu ở tuổi 7 ngày đêm R7 thông thường đạt khoảng (70-80)% R28, nhiều trường hợp, chỉ với R7 đã đạt mác thiết kế (dùng các loại phụ gia).
    - Kết quả nén mẫu ở tuổi 28 ngày đêm R28 phải lớn hơn hoặc bằng mác thiết kế, nếu R28 thấp hơn mác thiết kế, tức là loại bê tông đó ko đạt yêu cầu thiết kế cấp phối trong hồ sơ. Khi thiết kế cấp phối bê tông, người tính toán phải đảm bảo R28 có được 1 hệ số an toàn để khi ra thực tế công trình, cường độ nén mẫu bê tông phải đạt mác yêu cầu.
    cảm ơn bạn đã trả lời
    nhưng thuật ngữ dùng trong báo cáo của phòng las là cường độ thiết kế.Mà theo mình thì cái nào cũng có ý chung là nói đến cường độ nén của mẫu yêu cầu là 35Mpa hay 350 kG/cm2.
    vấn đề ở đây là khi mẫu ở 28 ngày tức R28 nếu nhỏ hơn 35Mpa tức là ko đạt còn nếu lớn hơn nhiều quá thì có ổn ko.có khi nào đó là dấu hiệu ngta đã thiết kế cấp phối ko đúng.
    Có tiêu chuẩn nào quy định việc kết quả nén mẫu ko đc lớn hơn quá nhiều so với thiết kế ko.
    chân thành cảm ơn

cảm ơn bạn đã trả lời
    nhưng thuật ngữ dùng trong báo cáo của phòng las là cường độ thiết kế.Mà theo mình thì cái nào cũng có ý chung là nói đến cường độ nén của mẫu yêu cầu là 35Mpa hay 350 kG/cm2.
    vấn đề ở đây là khi mẫu ở 28 ngày tức R28 nếu nhỏ hơn 35Mpa tức là ko đạt còn nếu lớn hơn nhiều quá thì có ổn ko.có khi nào đó là dấu hiệu ngta đã thiết kế cấp phối ko đúng.
    Có tiêu chuẩn nào quy định việc kết quả nén mẫu ko đc lớn hơn quá nhiều so với thiết kế ko.
    chân thành cảm ơn
    Nếu kết quả R28 lớn hơn trong hồ sơ thiết kế thì tốt chứ sao, làm gì mà ko ổn nhi và đó là chuyện bình thường. Nếu mà thực tế R28 lớn hơn nhiều quá, thì liệu bài toán kinh tế có hợp lí hay ko?

Sinh viên năm nhất

Nếu kết quả R28 lớn hơn trong hồ sơ thiết kế thì tốt chứ sao, làm gì mà ko ổn nhi và đó là chuyện bình thường. Nếu mà thực tế R28 lớn hơn nhiều quá, thì liệu bài toán kinh tế có hợp lí hay ko?
    Chính là vấn đề là nếu lớn hơn quá nhiều thì có fai là chuyện tính toán thành phần cấp phối có vấn đề ko.nếu thiết kế 35 mà kết quả đến 40 hay 50.Mình muốn hỏi là lớn hơn thì tốt nhưng lớn hơn bao nhiêu là giới hạn và giới hạn này đc quy định ở đâu trong các tiêu chuẩn.

Chính là vấn đề là nếu lớn hơn quá nhiều thì có fai là chuyện tính toán thành phần cấp phối có vấn đề ko.nếu thiết kế 35 mà kết quả đến 40 hay 50.Mình muốn hỏi là lớn hơn thì tốt nhưng lớn hơn bao nhiêu là giới hạn và giới hạn này đc quy định ở đâu trong các tiêu chuẩn.
    Theo mình được biết thì ko có tiêu chuẩn nào quy định điều mà bạn thắc mắc đâu. Hơn nữa, khi tính toán cấp phối, người ta ko dại j mà tính mác cao quá so với yêu cầu. Khi nén mẫu, cường độ đạt tốt cũng nhờ phụ gia sử dụng nữa.

Sinh viên năm nhất

Cái số 41mpa > 35Mpa người ta gọi là cường độ mục tiêu. Tiêu chuẩn dự án ng ta có quy định điều nay, và tc...(ko biết- vui lòng đọc tcvn hướng dẫn thiết kế thành phần cấp phối bê tông). Có đầy đủ cường độ mong muốn đó.

Sinh viên năm nhất

Xin chào nlttlucifer!
    Việc 7 ngày hay 3 ngày đạt bao nhiêu % cường độ thiết kế còn phụ thuộc vào mong muốn của nhà thầu thi công chẳng hạn. Đối với dầm dự ứng lực chẳng hạn có thể là 2.5 đến 3 ngày là đạt 100% cường độ thiết kế rồi. Còn bây giờ người ta bỏ từ MÁC rồi, mà dùng từ cường độ thiết kế.

Page 1 of 2 12 LastLast