Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 21 to 29 of 29

Thread: Thảo luận đồ án thiết kế cầu thép nhóm 10NH60

Sharing your life phnam's Avatar

Quote Originally Posted by nguyenlynhan View Post
    Dạ. thầy co em hỏi tí ở chỗ chọn liên kêt V ngược hay X thì có điều kiện gì để mình chọn không ạ!!
    Liên kết ngang thường bố trí dạng dầm có tiết diện chữ I, hoặc liên kết chữ V ngược, hoặc chữ X.
    Hiện nay các công trình cầu vượt ở nước ta sử dụng kết cấu dầm thépl liên hợp thì vách ngang dạng dầm được sử dụng nhiều hơn vì thi công tương đối đơn giản, mỹ quan, ...
    Liên kết ngang dạng chữ X được sử dụng trong các trường hợp chiều cao dầm và khoảng cách dầm gần bằng nhau nghĩa là góc hợp bởi 2 thanh liên kết gần tiến về 90 độ thì càng tốt.
    Các trường hợp còn lại ta có thể dùng dạng V ngược.
    Phan Hoang Nam
    Faculty of Road and Bridge Engineering - Danang University of Technology
    Tel.: (84) 905-934-512 Email: phanhoangnam@gmail.com
    Lý lịch khoa học

Sharing your life phnam's Avatar

Quote Originally Posted by thienhoang257 View Post
    Em chào thầy ạ!!
    Thầy có thể up lên cho bọn em cái đồ án mẫu với các tiêu chuẩn mới được không ạ?
    Bọn em tham khảo đồ án nhưng hầu hết áp dụng các tiêu chuẩn hơi cũ.
    em cảm ơn thầy a!!
    Các em làm đồ án theo kiến thức đã học trên lớp, không cần thiết phải tham khảo đồ án nào cả!!!
    Phan Hoang Nam
    Faculty of Road and Bridge Engineering - Danang University of Technology
    Tel.: (84) 905-934-512 Email: phanhoangnam@gmail.com
    Lý lịch khoa học

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy cho em được hỏi vấn đề sau trong làm đồ án Cầu thép ạ
    Khi tính Tải trọng mỏi ADTT: số lượng xe tải trung bình hằng ngày trên cầu được tính theo công thức nào và tra theo Bảng nào thưa thầy.

Sinh viên năm nhất

Em chào Thầy ạ! Thầy cho em hỏi? lúc em kiểm tra dầm chủ ( TTGH CD1, TTGH SD2, tiết diện, TTGH mỏi... đều đã thỏa mãn.) khi kiểm tra đến độ võng lại không thỏa mãn nên em phải tăng tiết diện dầm chủ lên (do độ cứng EI không đủ lớn.), nhưng khi đó các điều kiện trước lại quá thừa như vậy có hợp lý không ạ? ( dầm chủ của em L=30m, nhưng bf=600, tf=30 mới đảm bảo điều kiện độ võng.)
    Em cảm ơn thầy!

Sinh viên năm hai

mọi người và thầy cô cho e hỏi là nhiệm vụ của e được giao cầu dầm thép liên hợp nhưng khi thiết kế e ko có bản táp.và khi cắt bớt biên dầm nếu cắt bớt biên dầm dưới thì biểu đồ bao vật liệu ko giảm được là bao nên e có thể cắt cả biên trên ko ah.và mình được phép cắt từ hai bên vào bao nhiêu.
    10Q

Sinh viên năm nhất ngbaviet's Avatar

Quote Originally Posted by caotrix3b View Post
    Em chào Thầy ạ! Thầy cho em hỏi? lúc em kiểm tra dầm chủ ( TTGH CD1, TTGH SD2, tiết diện, TTGH mỏi... đều đã thỏa mãn.) khi kiểm tra đến độ võng lại không thỏa mãn nên em phải tăng tiết diện dầm chủ lên (do độ cứng EI không đủ lớn.), nhưng khi đó các điều kiện trước lại quá thừa như vậy có hợp lý không ạ? ( dầm chủ của em L=30m, nhưng bf=600, tf=30 mới đảm bảo điều kiện độ võng.)
    Em cảm ơn thầy!
    Theo mình được biết ,khi kiểm tra các trạng thái giới hạn và kiểm tra độ võng thì hai giá trị đó chênh nhau khá lớn, vì vậy để kết cấu đảm bảo được hai điều kiện trên thì phải chấp nhận một giá trị bị thừa, Tuy nhiên theo mình khi kiểm tra nên chọn lại giá trị nào nhỏ nhất và vẫn thỏa mãn được hai yêu cầu trên để tránh dư thừa vật liệu

Sinh viên năm nhất

Em chào thầy ạ.Thầy cho e hỏi là:ở STC trung gian thì STC k hàn với bản biên dưới mà có khoảng trống,thầy cho e hỏi cách xác định chiều cao khoảng trống này ạ?

Sinh viên năm nhất tutupro18's Avatar

theo mình được biết thì khoảng hở này yêu cầu lớn hơn hoặc bằng 4tw và nhỏ hơn hoặc bằng 100mm và 6tw

Sinh viên năm nhất

Dạ chào thầy, thầy cho e hỏi chọn liên kết v thuận hay v ngược j cũng được hay tùy thuộc vào điệu kiện j ko thầy
    Last edited by cdcn90; 28/05/14 at 10:45 PM.

Page 3 of 3 FirstFirst 123