Page 1 of 24 12311 ... LastLast
Results 1 to 10 of 237

Thread: Thảo luận đồ án môn học TK Cầu thép

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    G.Viên Khoa

Default Thảo luận đồ án môn học TK Cầu thép

Kể từ nay khoa XD cầu đường có một room riêng dành cho các bạn sinh viên Khoa XD cầu đường.
    Các bạn đang làm đồ án cầu thép có thể trao đổi với GVHD và các thành viên khác tại đây nhé.
    Attached Files Attached Files

Sinh viên năm nhất lehieuHH's Avatar

Ai có thuyết minh đồ án TK cầu thép cho mình xin với.

Sinh viên năm nhất CamelsX3dn's Avatar

Quote Originally Posted by lehieukd View Post
    Ai có thuyết minh đồ án TK cầu thép cho mình xin với.
    Bạn tìm mua " Thiết kế cầu thép theo 22TCN272-05 của GS TS Lê Đình Tâm" viết khá chi tiết đấy. Không cần thiết phải xem đồ án cũ đâu. Chúc thành công.
    chỉ yêu người . . . yêu mình! :smi96:

Sinh viên năm nhất

Thầy ơi cho em hỏi câu hỏi như sau:
    - Trong đồ án cầu thép khi ta tính các đặc trưng hình học của các tiết diện , nếu phía mút thừa (dần biên) mặt cắt ngang khác so với dầm bên trong . Như vậy các đặc trưng hình học ta cần phải cả hai hay chỉ tính các dầm bên trong thôi hả thầy .
    Em xin cảm ơn .

Sinh viên năm hai

Quote Originally Posted by saodemt View Post
    - Trong đồ án cầu thép khi ta tính các đặc trưng hình học của các tiết diện , nếu phía mút thừa (dần biên) mặt cắt ngang khác so với dầm bên trong . Như vậy các đặc trưng hình học ta cần phải cả hai hay chỉ tính các dầm bên trong thôi hả thầy .
    Em xin cảm ơn .
    Bọn mình làm thiết kế môn học cầu thép chọn dầm biên và dầm trong có kích thước giống nhau hết, còn nếu chọn khác nhau thì cũng phải tính mới tính được nội lực chứ, viết bảnt tính sẵn chỉ việc thay số lo j. Còn dầm nào chịu lực bât lợi hơn thì sau khi tính tổ hợp nội lực là biết ngay.
    Không gì là không thể!

Sharing your life phnam's Avatar

Em xin cảm ơn .
    thầy Lan đang bận công tác ở Đắc lắc, nên chưa trả lời được câu hỏi của bạn.
    Theo mình thì như thế này, đối với cầu dầm thép thì dầm trong hay dầm ngoài đều có đặc trưng hình học như nhau. Vậy, để xác định đặc trưng hình học ta sẽ dựa theo dầm có nội lực lớn hơn.
    Thông thường, nếu không có gờ chắn bánh xe thì dầm ngoài chịu tải trọng lớn hơn dầm trong và ngược lại.
    Phan Hoang Nam
    Faculty of Road and Bridge Engineering - Danang University of Technology
    Tel.: (84) 905-934-512 Email: phanhoangnam@gmail.com
    Lý lịch khoa học

Sinh viên năm nhất

Thầy cho em hỏi làm cầu thép tiết diện liên hợp thì lam theo TC mới hay cũ ạ.Tại em ko thấy TC mới nói về tiết diện liên hợp ở trang nào cả.Néu làm theo TC cũ thì có đổi kí hiệu ko thầy,theo TC mới ấy.

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by romance85 View Post
    Thầy cho em hỏi làm cầu thép tiết diện liên hợp thì lam theo TC mới hay cũ ạ.Tại em ko thấy TC mới nói về tiết diện liên hợp ở trang nào cả.Néu làm theo TC cũ thì có đổi kí hiệu ko thầy,theo TC mới ấy.
    Em đọc kỹ sẻ có nói đấy.
    Muốn tiếp cận nhanh thì đọc ví dụ tính toán cầu dầm thép liên hợp của GS. Lê đình Tâm nhé.

Smile hỏi: cách tính toán tiết diện dầm chủ phù hợp

khi tính tiết diện dầm (A) thì ta phải biết Mu (max) do xe tính toán gây ra(ở giữa nhịp)vì vậy ta phải biết hệ số phân bố g,nhưng theo TCN272-05 thì TÍnh hệ số g lại phụ thuộc vào diện tích dầm A
    Vậy em phải làm sao ?

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by tanan View Post
    khi tính tiết diện dầm (A) thì ta phải biết Mu (max) do xe tính toán gây ra(ở giữa nhịp)vì vậy ta phải biết hệ số phân bố g,nhưng theo TCN272-05 thì TÍnh hệ số g lại phụ thuộc vào diện tích dầm A
    Vậy em phải làm sao ?
    Thực tế thì ngay ở bước đầu tiên trong thiết kế, ta đã xác định sơ bộ mặt cắt dầm dựa vào các yâu cầu chung về cấu tạo các bộ phận, chiều dài nhịp...Quá trình tính toán là đi kiểm tra lại xem mặt cắt sơ bộ có thỏa mãn các trạng thái giới hạn hay không và quá trình tính toán sẽ lặp đi lặp lại đến khi nào thỏa mãn tất cả cá yêu cầu thiết kế với tiết diện kinh tế và hợp lý nhất. Vậy, bạn đã giả thiết được A ban đầu rồi. Hoặc như trong ví dụ tính toán cầu dầm của thầy Lê Đình Tâm, cũng giả thiết trước hệ số Kg/Lts3 = 1.0 để tính hệ số phân bố ngang. Sau khi chọn được tiết diện, sẽ quay lại kiểm tra xem Kg/Lts3=?. Nếu sai khác không lớn thì có thể giữ nguyên, còn không thì quá trình tính sẽ lặp lại.

Page 1 of 24 12311 ... LastLast