Page 11 of 24 FirstFirst ... 91011121321 ... LastLast
Results 101 to 110 of 237

Thread: Thảo luận đồ án môn học TK Cầu thép

Sinh viên năm hai

Cảm ơn Germany nhiều nhé!!!. Mình chờ sự giúp đỡ này lâu lắm rồi đó.
    Mình vẫn còn thắc mắc, bạn chỉ giúp nhé. Hôm trước thông ĐA cầu, mình có việc bận ko đi được, nhưng có nghe các bạn trong lớp nói:" thầy Lan hướng dẫn, với những trường hợp như mình thì cứ chia 3 đoạn, mỗi đoạn 12m, 2m còn lại nối vào đoạn cuối cùng" Mình nghe nói lại nên ko biết đúng sai thế nào, rất phân vân. Và nối 2m đó vào như thế nào, vị trí quá gần gối nữa. Mình đang bị đứng lại chỗ này, rất mong được giải đáp. Còn thép dài 12m chắc ko sai đâu à, mình đọc trong sach thấy nói vậy mà

Kỹ sư trưởng germany's Avatar

Quote Originally Posted by bode View Post
    Cảm ơn Germany nhiều nhé!!!. Mình chờ sự giúp đỡ này lâu lắm rồi đó.
    Mình vẫn còn thắc mắc, bạn chỉ giúp nhé. Hôm trước thông ĐA cầu, mình có việc bận ko đi được, nhưng có nghe các bạn trong lớp nói:" thầy Lan hướng dẫn, với những trường hợp như mình thì cứ chia 3 đoạn, mỗi đoạn 12m, 2m còn lại nối vào đoạn cuối cùng" Mình nghe nói lại nên ko biết đúng sai thế nào, rất phân vân. Và nối 2m đó vào như thế nào, vị trí quá gần gối nữa. Mình đang bị đứng lại chỗ này, rất mong được giải đáp. Còn thép dài 12m chắc ko sai đâu à, mình đọc trong sach thấy nói vậy mà
    Hi hi hi, bạn chia vậy cũng được. (chắc dầm bạn dài 24m); Nhưng đoạn gần gối (cách gối 2m) là quá gần (nhỏ hơn L/4), nên lực cắt tương đối lớn, hơi bất lợi. Nhưng vẫn thiết kế được. Vì thường tại những mối nối, không chỉ làm nhiệm vu truyền nội lực từ đoạn này sang đoạn khác, mà tại nơi đó có xuất hiện ưng suất cục bộ. Cho nên tránh gặp phải nơi có nội lực lớn Tuy nhiên ta có thể khắc phục bằng nhiều cách (bản táp, bản phụ, hoặc bản nối dày...), sườn tăng cường ...
    Không có gì là làm không được, chỉ sợ làm không tốt người ta chửi. Mình là thằng bị người khác chửi nhiều lắm, nhưng vẫn dốt lắm. Hi hi hi.
    CHúc các bạn thành công.
    [MARQUEE]
    www.cauduongduytan.com
    Nơi con đường ý tưởng nối nhịp cầu ước mơ
    [/MARQUEE]

Sinh viên năm nhất

Question

Quote Originally Posted by germany View Post
    Ai nói bạn chiều dài tấm thép tối đa 12m, nếu mình nghĩ không nhầm thì còn hơn. NHưng không quan trọng ở chỗ dài ngắn của tấm thép.
    Ở đây bạn nên đặt vấn đề là: làm cách nào để mang cái thằng dầm 38 m từ nhà máy ra công trường chư gì?
    Đơn giản thôi, nếu nhà máy ơ gần thì không c gì xảy ra.
    Nếu ở xa quá và đường đi phải đi qua thành phố hay khu dân cư thì khó rùi. Nhưng không thể có biện pháp giải quyết, quan trọng là ở cái đầu.
    Thứ nhất là theo tiêu chuẩn về giao thông VN là không cho phép xe romooc kéo chở hàng dài quá 15m.(để an toàn chọn 14m thui nhé- vì dạo ày mấy ông công an ghê lắm). DỰa vào cái này mà mình băm thui.
    Thế là có 1 phương án xảy ra ở đây: 12+14+12 m= 38 m. OK? Đạt yêu cầu (lại vừa tránh được mối nối ở tại những vị trí bất lợi)
    Phương án 2: bạn chỉ chia làm 4 nhưng đừng chia đối xứng nhau- tức la chia lệch và tránh chỗ mômen lớn nhất (nhưng gặp phải nhược điểm là phải thiết kế 3 mối nối).
    Phương án 3: giống như bạn đã trình bày (nhưng cài này thì có nhược điểm lớn là dầm bị phân vụn đi và sẽ làm mất tính toàn khối của kết cấu (ngoại trừ bạn thi công mối nối tuyệt vời) vì thông thường mối nối tại công trường thi không thể bằng trong nhà máy được.
    Ngoài ra còn tùy thuộc vào kích thước dầm nữa. Nói chung là rất nhiều vấn đề liên quan đến phân đoạn dầm.
    CHúc bạn thành công.

Đúng là chiều dài thép thì vô tư, hiện nay Việt Nam chưa chế tạo được thép dùng cho thiết kế cầu, nên chủ yếu là nhập từ nước ngoài, nên vấn đề chủ yếu là khả năng vận chuyển của mình mà thôi! Ở Việt Nam mình bây giờ chỉ có ngành đường sắt là vẫn còn thường xuyên nhập thép về làm cầu, họ thường nhập loại dài 12m. Bên ngành công nghiệp chế tạo tàu thủy thì lại khác, nhà máy đóng tàu SAIGONSHIPYARD họ nhập về thép tấm có chiều dài > 30m là chuyện bình thường.

Vận chuyển dầm có chiều dài > 15m chẳng là vấn đề gì đâu, dầm BTCT dự ứng lực dài 32,8m người ta còn chở đi phè phỡn ngoài đường kìa, nhằm nhò gì?

Kỹ sư trưởng germany's Avatar

Híc, cảm ơn bác Taymonkhanh nhé!
    [MARQUEE]
    www.cauduongduytan.com
    Nơi con đường ý tưởng nối nhịp cầu ước mơ
    [/MARQUEE]

Sinh viên năm nhất thanhphong_na's Avatar

Em xin chào thầy!
    Thầy ơi cho em hỏi , khi thiết kế hệ liên kết dọc và hệ liên kết ngang của cầu dầm đặc lam theo tiêu chuẩn mới thì lấy công thức tính nội lực va kiểm tra lấy ở đâu ạ !
    Em tìm trong sách thầy Tâm mà không thấy .
    Em xin cảm ơn thầy và chúc sức khỏe thầy.

Sinh viên năm nhất

Thầy cho em hỏi trình tự thiết kế hệ liên kết dọc và hệ liên kết ngang trong cầu dầm đặc như thế nào ạ ? Em làm theo tiêu chuẩn cũ.
    Em cảm ơn thầy nhiều !

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by thanhphong_na View Post
    Em xin chào thầy!
    Thầy ơi cho em hỏi , khi thiết kế hệ liên kết dọc và hệ liên kết ngang của cầu dầm đặc làm theo tiêu chuẩn mới thì lấy công thức tính nội lực va kiểm tra lấy ở đâu ạ !
    Em tìm trong sách thầy Tâm mà không thấy .
    Em xin cảm ơn thầy và chúc sức khỏe thầy.
    - Hệ liên kết dọc cầu dầm, dàn chịu các lực nằm ngang (gió,lắc ngang, hảm,...) . Có thể mô hình hóa là một dàn , tính toán ra nội lực (lực dọc) các thanh trong hệ dàn này.
    - Sau đó chọn tiết diện, kiểm tra lại sức kháng kéo, nén và độ mảnh...
    Các công thức đều có trong 22TCN 272-05 và sách.

- Cách tính nội lực các thanh hệ liên kết ngang:
    1. Nếu dùng SAP mô phỏng KCN như một hệ thanh không gian, chất tải lên tính, sẽ có được nội lực trong các thanh hệ liên kết ngang.
    2. Có thể tính gần đúng theo quan niệm : Mô phỏng kết cấu ngang (bản mặt cầu+LK ngang) như dầm liên tục kê trên các gối đàn hồi là dầm chính. Vẽ đah, chất tải tính ra M,Q sau đó chia nội lwục này ra cho bản và LK ngang cùng chịu theo tỷ lệ đọ cứng. Từ M,Q của LKN sẽ tính ra đựoc lực dọc trong các thanh của HLK ngang, sau đó chọn tiết diện và kiểm tra.

Sinh viên năm hai

Chào thầy Lan. Thưa thầy cho E hỏi.Nếu khi đi bảo vệ ma chưa có chữ ký của thầy trong tơ giao nhiệm vui thì có được không?Em và một số bạn trong lớp chưa ký được thi làm sao để thầy ký?Mấy lần trước thầy co thông nhưng ma vẫn chưa đến tên Em.Giờ chúng em làm gần xong ma không biết khi nao thông cả cho nên không thể ký vao tơ nhiệm vụ được.Giờ chúng em phai làm thế nào để được ký vào tờ nhiệm vụ?Em cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe.

Sinh viên năm hai quynhanx3's Avatar

Em chào thầy ạ!
    Thưa thầy cho em hỏi khi ta tính khối lượng dầm thép thì ta có phải cộng thêm 10% khối lượng dầm thép để kể đến khối lượng liên kết theo như sách của IVANÔP quy định không ạ?
    Last edited by QTDo; 08/06/07 at 03:39 AM.

Sinh viên năm hai nhatthanh's Avatar

chào thầy.! Cho em hỏi khi tính mối nối vách dầm thì lực do momen gây ra ở đinh xa nhất là :P=M.c/J
    trong sách LĐTâm có viết: J là tổng bình phương khoảng cách của các đinh trong nhóm(Tương tự như momen quán tính cực).vậy khoảng cách của các đinh ở đây là khoảng cách gì ? và mômen quán tính cực nữa???? .Em cám ơn thầy,chúc thầy sức khỏe.Hy vọng sớm nhận được câu giải đáp của thầy.

Page 11 of 24 FirstFirst ... 91011121321 ... LastLast