Page 3 of 24 FirstFirst 1234513 ... LastLast
Results 21 to 30 of 237

Thread: Thảo luận đồ án môn học TK Cầu thép

Sinh viên năm nhất

Thầy có thể ví dụ cho em 1 sườn bài tinh toán tiết diện liên hợp được không ạ.Tại làm theo Tc mới nên còn nhiều khúc mắc lắm.Nó bao gồm những bước gì là chính .

Sinh viên năm ba missone's's Avatar

Cả ví dụ về giàn nữa thầy ơi - Em tìm mà không có sách nào nói về giàn theo TC mới cả !
    Thầy có biết sách nào viết về cầu giàn chỉ cho em với !
    Cảm ơn thầy !
    nerverforever!!!

Sharing your life phnam's Avatar

bạn có thể tham khảo ví dụ thiết kế cầu dầm thép cán liên hợp của thầy Lê Đình Tâm ở giáo trình Tk Cầu thép trang 313, các trình tự trong đó cũng rất rõ ràng rồi.
    Phan Hoang Nam
    Faculty of Road and Bridge Engineering - Danang University of Technology
    Tel.: (84) 905-934-512 Email: phanhoangnam@gmail.com
    Lý lịch khoa học

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by tanan View Post
    khi tính tiết diện dầm (A) thì ta phải biết Mu (max) do xe tính toán gây ra(ở giữa nhịp)vì vậy ta phải biết hệ số phân bố g,nhưng theo TCN272-05 thì TÍnh hệ số g lại phụ thuộc vào diện tích dầm A
    Vậy em phải làm sao ?
    Thực tế thì ngay ở bước đầu tiên trong thiết kế, ta đã xác định sơ bộ mặt cắt dầm dựa vào các yâu cầu chung về cấu tạo các bộ phận, chiều dài nhịp...Quá trình tính toán là đi kiểm tra lại xem mặt cắt sơ bộ có thỏa mãn các trạng thái giới hạn hay không và quá trình tính toán sẽ lặp đi lặp lại đến khi nào thỏa mãn tất cả cá yêu cầu thiết kế với tiết diện kinh tế và hợp lý nhất. Vậy, bạn đã giả thiết được A ban đầu rồi. Hoặc như trong ví dụ tính toán cầu dầm của thầy Lê Đình Tâm, cũng giả thiết trước hệ số Kg/Lts3 = 1.0 để tính hệ số phân bố ngang. Sau khi chọn được tiết diện, sẽ quay lại kiểm tra xem Kg/Lts3=?. Nếu sai khác không lớn thì có thể giữ nguyên, còn không thì quá trình tính sẽ lặp lại.

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by missone's View Post
    Cả ví dụ về giàn nữa thầy ơi - Em tìm mà không có sách nào nói về giàn theo TC mới cả !
    Thầy có biết sách nào viết về cầu giàn chỉ cho em với !
    Cảm ơn thầy !
    Tuy bạn không tìm được sách nào nói về giàn theo tiêu chuẩn mới nhưng bạ vẫn có thể làm được mà! Trình tự thực hiện các bước cũng giống như trước đây, phần xác định nội lực giàn chủ thì vẫn theo cơ học kết cấu với tải trọng đã cho.
    Thiết kế nút giàn như trình bày trong trang 143 (Cầu thép-Lê Đình Tâm)
    Thiết kế thanh giàn theo như chỉ dẫn thiết kế thanh chịu kéo, nén trong chương 6 hoặc tham khảo chương 5 (Cầu thép-Lê Đình Tâm).

Thầy Lan ơi! Thầy cho tụi em ĐA Cầu thép theo TCN272-05 được không thầy. Tụi em đang làm ĐA theo quy trình mới nên không biết phải làm như thế nào. Thầy giúp tụi em với.

Sinh viên năm nhất

Thầy cho em hỏi , khi mình tra cường độ chảy min của thép thi tra ở đâu ạ. Với lại bảng tra chọn thép thi trong TC mới nằm ở trang nào ạ,Đồ án em kiểm tra tiết diện đặc chắc ko đạt nên em muốn thay đổi loại thép ạ.

Kỹ sư tập sự hermyone1610's Avatar

Default Cấu kiện định hình!

Thưa thầy chúng em có thể tham khảo các kết cấu định hình dùng cho thiết kế cầu thép tại đâu ạ!

Sinh viên năm nhất

Cho em hỏi tại sao trong ví dụ của thầy Tâm về cầu liên hợp.Ở phía dưới tiết diện có bản phủ 10*200(mm), có tác dụng làm gì ạ.Vậy khi mình chọn tiết diện thì cần thiết phải có nó kô ạ.

Sinh viên năm nhất talai_0512's Avatar

Thầy ơi !:smi33:
    Bọn em làm theo TC mới thấy khó kho khăn quá thầy ạ.
    -Không có khung đồ án.
    -Khó khăn nhất là bọn em chưa phân biệt được sự khác nhau giữa TC cũ và mới nên làm tiến độ rất chậm thầy ạ.
    Bọn em mong thầy bố trí thêm những buổi hướng dẫn đồ án được không thầy.
    Em chào thầy !
    :smi21: "NOW OR NEVER" :smi18: :smi29:

Page 3 of 24 FirstFirst 1234513 ... LastLast