Page 28 of 40 FirstFirst ... 18262728293038 ... LastLast
Results 271 to 280 of 394

Thread: Lương bổng kỹ sư Cầu đường Hiện nay...

Sinh viên năm nhất

Lâu rồi mới được đọc những dòng tâm sự thực tế như của anh sailamthuoc và anh Khánh. Em thì chỉ là sinh viên mới tốt nghiệp khoa mình ra thôi, nhưng cũng vài suy nghĩ chia sẻ như sau.
    1. Tháng 11&12 năm trước (2010), em may mắn được đi làm bán thời gian ở 1 công ty TVTK lớn ở Đà Nẵng mình. Vào công ty, ấn tượng đầu tiên là môi trường làm việc rất thân thiện, các anh chị em giúp đỡ nhau rất nhiều trong công việc. 1 tháng làm việc cho em rất nhiều kỹ năng mới. Tuy nhiên, công ty cũng có những nhược điểm mà em không rõ đây là trường hợp cá biệt hay đặc điểm của toàn ngành. Đó là:
    a. Lương chỉ vừa đủ chi tiêu, khoảng 4tr/tháng đối với các anh chị đã làm 1 năm trở lên.
    b. Chính sách nhân sự có vấn đề, nhân viên nghỉ liên tục. Mà em nghĩ nguyên nhân chính cũng là vì lương thấp.
    Nói thật là sau đợt làm việc tại công ty đó thì em khá thất vọng về công việc tương lai của mình. 5 năm mài dùi ở trường đại học, 2 đồ án cơ sở& 6 đồ án chuyên ngành và 1 đồ án tốt nghiệp. Chật vật mới ra trường đúng thời hạn, nhưng công việc thì thù lao thấp quá.
    2. Đợt vừa rồi làm ĐATN, cũng có thời gian rảnh để làm một công việc thêm. Thế là em chọn đi buôn iPhone, tức là đi bán di động cao cấp. Mới đầu tưởng là nghề thu nhập thấp, nhưng làm rồi mới thấy, thu nhập cũng khá. Trung bình 1 tháng, bán những sản phẩm của Apple này em kiếm hơn 20tr/tháng. Ngẫm ra mình cần gì đi học, kết thúc 12 là có thể đi buôn rồi. Nếu làm sớm thì bây giờ chắc đã có xe hơi chạy vòng vòng.
    3. Cái này hơi lạc đề 1 tí nhưng em nghĩ cũng tương tự như ngành cầu đường hiện nay, đó là chứng khoán. Cách đây 4 năm, dân Việt Nam mới bắt đầu chân ướt chân ráo tìm hiểu về chứng khoán. Thời điểm đó ai mà làm chứng khoán thì cứ như ngôi sao. Tiền kiếm như nước, ăn mặc sang trọng, và nói những điều không mấy ai hiểu. Thế rồi 2008 đến, chứng khoán rơi nhưng diều đứt dây. Dân chứng khoán cũng bớt thu nhập, nghề chứng khoán cũng không còn hot nữa. Thế nhưng ở phía tuyển sinh đại học lại khác. Các ngành như tài chính ngân hàng, kế toán-kiểm toán thì người học tăng đông đảo. Ai cũng nghĩ vào ngành tài chính chắc sẽ lương bổng cao lắm. Nhưng đến năm nay, 2011, lương của nhân viên ngân hàng cũng không khá hơn kỹ sư là mấy. Giao dịch viên cũng chỉ 4-5tr/tháng.
    Nói đến đây thì mọi người chắc thấy nghề cầu đường cũng chẳng đến nỗi nào phải không ạh!

Sau những trải nghiệm này thì em thấy để kiếm ra tiền đòi hỏi con người phải thích nghi được với thời cuộc. Ai cũng có cơ hội của mình và vấn đề là có nắm bắt được cơ hội đó hay không thôi. Và để nắm bắt tốt được nó, mọi người cần những kiến thức về rủi ro, định hướng, mục tiêu. Phải xác định được mục tiêu vừa phải với mình, định lượng rủi ro mắc phải, và chi tiết được con đường để đi đến mục tiêu. Mà những điều này thì không ai bày, phải tự mình lăng xả, trải nghiệm và đúc kết. Và như em bây giờ đang làm một công việc ( không tiện kể ra ở đây) mà độ lệch so với ngành cầu đường chắc phải 180 độ, nhưng cũng phải làm thôi, vì tiềm năng lớn.
    Đôi dòng chia sẻ, mong các anh/chị chém nhẹ.

Kỹ sư tập sự hercule0584's Avatar

Quote Originally Posted by kinbu3487 View Post

Sau những trải nghiệm này thì em thấy để kiếm ra tiền đòi hỏi con người phải thích nghi được với thời cuộc. Ai cũng có cơ hội của mình và vấn đề là có nắm bắt được cơ hội đó hay không thôi. Và để nắm bắt tốt được nó, mọi người cần những kiến thức về rủi ro, định hướng, mục tiêu. Phải xác định được mục tiêu vừa phải với mình, định lượng rủi ro mắc phải, và chi tiết được con đường để đi đến mục tiêu. Mà những điều này thì không ai bày, phải tự mình lăng xả, trải nghiệm và đúc kết. Và như em bây giờ đang làm một công việc ( không tiện kể ra ở đây) mà độ lệch so với ngành cầu đường chắc phải 180 độ, nhưng cũng phải làm thôi, vì tiềm năng lớn.
    Đôi dòng chia sẻ, mong các anh/chị chém nhẹ.
    Thực sự thì anh chỉ đồng ý chứ ko đồng tình với cu Bin về quan điểm này.
    Đồng ý là chúng ta phải kiểm tiền và phát triển xây dựng cuộc sống bằng tất cả cơ hội mà ta có được, làm bất cứ công việc gì cũng được, miễn là thu nhập thỏa mãn, thù lao xứng đáng với sức lao động (như con đường trái nghề mà cu Bin sắp làm chẳng hạn )
    Nhưng còn cái nghề XDCD mà chúng ta đã bỏ ra 5 năm để mài dùi? Chẳng lẽ học xong vứt hết sao? Làm nghề mấy năm mới thấy cái nghề mình có rất nhiều cái hay, lỡ yêu nghề mà bỏ thì cũng đau lòng như chia tay bồ vậy.
    Có rất nhiều quan điểm của các anh em trong nghề rằng: Thời buổi này, ở đất này chẳng sống nổi bằng nghề của mình. Vậy là đi làm các nghề tay trái, thu nhập cao hơn, thoải mái hơn nhưng...chẳng ai bỏ nghề cả. Họ làm thêm việc khác để nuôi nghề, chờ 1 ngày mọi thứ khởi sắc hơn, để ko bị bào mòn cái nghề mà mình đang có và gắn bó.
    Thực ra là cũng có nhiều người đã sống tốt và giàu bằng nghề XDCD mình, lương tháng vài ngàn $ ko phải là íko có. Các anh em khác rồi cũng được như thế khi có cơ hội đến và đủ năng lực để nắm lấy. Đừng bao giờ vội để từ bỏ những thứ mình đang theo.
    Quote Originally Posted by huyphan View Post
    Đẹp trai, tài năng, dẻo mồm như bác kiếm ngay cô vợ tui dám chắc Bác luôn được Massa Free, máy giặt 30 năm vẫn chạy tốt và nhiều điều khác nữa. Nhất là cái khoản bo, hì hì hì

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Nói tóm 1 câu: hên nhờ, rủi chịu, khó mà nói anh em làm ko tốt hoặc tiền trả không tương xứng rồi so bì giữa ng nay ng khác .v.v...
    Chú Acquy hiểu ra vấn đề, tớ chả có ác ý gì với chú, tớ chỉ thích một khi chỉ trích điều gì đó, cứ lôi tận mặt chỉ tận nơi, nếu ko chỉ là nói suông như canh toàn quốc vậy. Chúc chú làm ăn thành công.

Sinh viên năm tư chinhld1705's Avatar

Quote Originally Posted by kinbu3487 View Post
    2. Đợt vừa rồi làm ĐATN, cũng có thời gian rảnh để làm một công việc thêm. Thế là em chọn đi buôn iPhone, tức là đi bán di động cao cấp. Mới đầu tưởng là nghề thu nhập thấp, nhưng làm rồi mới thấy, thu nhập cũng khá. Trung bình 1 tháng, bán những sản phẩm của Apple này em kiếm hơn 20tr/tháng. Ngẫm ra mình cần gì đi học, kết thúc 12 là có thể đi buôn rồi. Nếu làm sớm thì bây giờ chắc đã có xe hơi chạy vòng vòng.
    kinbu cho mình đi bán ké với-thật đó-còn mối không?
    Thế này thì mấy ổng cấp trên kubin chắc toàn tỷ phú hêy.
    Nghĩ là sướng roài-vừa đi làm công chức(để đẹp lòng bố mẹ vợ tương lai cái đã) vừa tranh thủ bán ĐT kiếm tìn.
    Quá ngon.
    [NOTE]
    Chưa có người yêu
    [/NOTE]

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by Ruyubang_do View Post

Congtuong hay ku nào đấy làm ở cty 533 nhỉ? lâu rồi ko gặp nên quên, bữa đi đám cưới ku Đức gặp nhưng lại quên mất tên.
    Congtuongx3 hiện đang làm cho công ty tư vấn lớn nhất khu vực miền trung, có lẽ người anh gặp là người khác chứ không thể là Congtuongx3, vì người như anh dễ gì có cơ hội ngồi cùng bàn với anh ấy.

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Quote Originally Posted by chipheo_bk View Post
    Congtuongx3 hiện đang làm cho công ty tư vấn lớn nhất khu vực miền trung, có lẽ người anh gặp là người khác chứ không thể là Congtuongx3, vì người như anh dễ gì có cơ hội ngồi cùng bàn với anh ấy.
    Bạn ý ko nổ thì thôi, có ng nổ giùm bạn í Ngược lại đấy ku cưng ạ

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by chinhld1705 View Post
    kinbu cho mình đi bán ké với-thật đó-còn mối không?
    Thế này thì mấy ổng cấp trên kubin chắc toàn tỷ phú hêy.
    Nghĩ là sướng roài-vừa đi làm công chức(để đẹp lòng bố mẹ vợ tương lai cái đã) vừa tranh thủ bán ĐT kiếm tìn.
    Quá ngon.
    Em chưa đi làm nên chưa có cấp trên. Nếu anh muốn làm iphone thì em cũng ko ngại giới thiệu mối đầu vào nhưng cũng có vài điều muốn hỏi anh trước:
    1. Vốn anh có khoảng bao nhiêu?
    2. Anh tính đầu ra ntn?
    3. Anh dùng iPhone lần nào chưa?
    4. Nếu gặp khó khăn thì anh chịu lỗ được bao nhiêu?
    Nếu anh trả lời xong cả 4 câu trên thì anh có thể làm di động được rồi. Một điều nữa em cũng muốn chia sẻ là kinh doanh thì có mánh lới, mà cái này thì ko ai bày nhau cả. Cứ bị lừa vài lần sẽ quen. Chúc anh vừa làm đẹp lòng bố mẹ vợ, vừa có 1 công việc kiếm đủ tiền xài.

Quote Originally Posted by lulzsecs View Post
    Học thì lười mà đòi lương cao.mấy cái này mà mày cũng nghĩ ra được.pó trim
    Không biết lulzsecs là ai mà nói mình lười. Nếu bạn vừa hoặc đã tốt nghiệp thì có thể cho mình biết điểm tổng kết 5 năm là mấy, và điểm đồ án tốt nghiệp là mấy?
    Hi vọng bạn là một trong những số rất ít kỹ sư loại giỏi của khoa XDCD.

Sinh viên năm nhất

Default Góp ý cùng mọi người!

Chào cả nhà!
    Thấy chủ đề hot quá, mình cũng tham gia cho vui
    Đúng là chủ đề hay thật, bất kỳ ai ai cũng phải quan tâm, phải vào tham quan một vòng.
    Có rất nhiều ý kiến chân thành, tạo niềm tin cho anh em trong nghề CĐ
    Nhưng lại có quá nhiều tư tưởng lệch lạc, "đứng núi này trông núi nọ", mất hẳn bản sắc CĐ.
    Tôi có một số ý kiến thế này:
    1. Thực ra ngành CĐ không rẻ mạt như bạn nghĩ đâu. Phải chăng bạn chưa đạt đến cái cần của ngành hiện nay. Hàng loạt dự án cần KS thạo nghề, mức lương >>500$, các bạn có đáp ứng được yêu cầu không? hay là bạn cũng giống như bao người khác, biết cad, offic, nova, RM, MIDAS./.
    2. Tại sao bạn không nghĩ, mình sẽ làm thế nào để đáp ứng được yêu cầu của dự án, để được trả lương xứng đáng. Hay là bạn đang nghĩ hôm nay làm thế nào để bán được nhiều iphone, cưới được cô vợ giàu có để có tiền bỏ ngân hàng kiễm lãi, cô vợ nào để sau này mình sẽ làm GĐ?
    3. Tại sao, ngay từ bây giờ bạn không học hỏi, nghiên cứu để có được "thương hiệu các nhân", rồi mai đây hàng loạt cty chào mời bạn. Hay là bây giờ bạn đang nghĩ làm thế nào có tiền nhanh nhất, để rồi mai đây phải luôn dằn vặt "tại sao thằng đó vào được dự án đó, tại sao thằng đó nhận lương cao thế nhỉ?"
    4. Tại sao?
    "Mình mới 2 năm kinh nghiệm nhưng hiện tại mọi thủ tục trong thi công xây dựng mình có thể đảm nhận và hoàn thành tốt công việc ( Hồ sư dự thầu, hồ sơ hoàn công, hồ sơ thanh quyết toán công trình,chỉ đạo thi công, tách bóc khối lương, dự toán…vv). Mức lương 8tr/tháng nhưng vẫn chưa muốn làm."
    và tại sao? KS CĐ KN 10 năm, lương 3tr/tháng
    tại sao?
    5. Mình thích nhất câu nói của thành viên nbc: Chỉ có ta mới có thể làm cho ta trở nên "vô giá"
    (hình như thành viên nbc, luôn theo sát chủ đề này và sẽ ra tay khi có ai đó có ý định nhảy cầu sông Hàn vì CĐ)
    6. Một ví dụ về sự miệt mài, học hỏi, nghiên cứu, tích lũy KN, để mai đây thu kết quả: Có 2 ông bà quanh năm suốt tháng mua vé số. Và đến 97 tuổi ông bà trúng được 7 tỷ đồng. ~ 7 tỷ/(97-24) =8tr/ tháng. Và 2 ông bà vẫn tiếp tục mua vé số, chắc đến 97*2=194 tuổi ông bà sẽ trúng tiếp....
    Last edited by lhlaptv; 03/07/11 at 11:20 AM.

Sinh viên năm hai deathunlimite's Avatar

Quote Originally Posted by lhlaptv View Post
    Chào cả nhà!
    Đúng là chủ đề hay thật, bất kỳ ai ai cũng phải quan tâm, phải vào tham quan một vòng.
    Nhưng lại có quá nhiều tư tưởng lệch lạc, "đứng núi này trông núi nọ", mất hẳn bản sắc CĐ.
    1. Thực ra ngành CĐ không rẻ mạt như bạn nghĩ đâu. Phải chăng bạn chưa đạt đến cái cần của ngành hiện nay. Hàng loạt dự án cần KS thạo nghề, mức lương >>500$, các bạn có đáp ứng được yêu cầu không? hay là bạn cũng giống như bao người khác, biết cad, offic, nova, RM, MIDAS./.
    2. Tại sao bạn không nghĩ, mình sẽ làm thế nào để đáp ứng được yêu cầu của dự án, để được trả lương xứng đáng. Hay là bạn đang nghĩ hôm nay làm thế nào để bán được nhiều iphone, cưới được cô vợ giàu có để có tiền bỏ ngân hàng kiễm lãi, cô vợ nào để sau này mình sẽ làm GĐ?
    3. Tại sao, ngay từ bây giờ bạn không học hỏi, nghiên cứu để có được "thương hiệu các nhân", rồi mai đây hàng loạt cty chào mời bạn. Hay là bây giờ bạn đang nghĩ làm thế nào có tiền nhanh nhất, để rồi mai đây phải luôn dằn vặt "tại sao thằng đó vào được dự án đó, tại sao thằng đó nhận lương cao thế nhỉ?"
    4. Tại sao?
    "Mình mới 2 năm kinh nghiệm nhưng hiện tại mọi thủ tục trong thi công xây dựng mình có thể đảm nhận và hoàn thành tốt công việc ( Hồ sư dự thầu, hồ sơ hoàn công, hồ sơ thanh quyết toán công trình,chỉ đạo thi công, tách bóc khối lương, dự toán…vv). Mức lương 8tr/tháng nhưng vẫn chưa muốn làm."
    tại sao?
    5. Mình thích nhất câu nói của thành viên nbc: Chỉ có ta mới có thể làm cho ta trở nên "vô giá"
    (hình như thành viên nbc, luôn theo sát chủ đề này và sẽ ra tay khi có ai đó có ý định nhảy cầu sông Hàn vì CĐ)
    6. Một ví dụ về sự miệt mài, học hỏi, nghiên cứu, tích lũy KN, để mai đây thu kết quả: Có 2 ông bà quanh năm suốt tháng mua vé số. Và đến 97 tuổi ông bà trúng được 7 tỷ đồng. ~ 7 tỷ/(97-24) =8tr/ tháng. Và 2 ông bà vẫn tiếp tục mua vé số, chắc đến 97*2=194 tuổi ông bà sẽ trúng tiếp....
    Theo mình ngoài việc cũng cố kiến thức chuyên ngành các bạn nên học thêm anh văn, vì theo mình biết hiện nay với 2 người có kiến thức chuyên ngành như nhau thì người có trình độ anh văn thì mức lương họ nhận được gấp 2 dến 3 lần người bình thường

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by lhlaptv View Post
    Chào cả nhà!
    4. Tại sao?
    tại sao?
    Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của anh. Quả thực là rất thú vị khi đọc những tâm sự này.

Đầu tiên thì em cũng xin tiết lộ là hiện tại đang có công ty tuyển em làm việc với 2 tháng thử việc là 7tr/tháng và chính thức là 11-12tr/tháng. Về thông tin hành lang em tìm hiểu thì 1 năm công ty này thưởng từ 6-12 tháng lương, đỉnh cao năm 2009 là 25-30 tháng lương cho mỗi nhân viên( nguồn tin này qua người đang làm trong công ty). Nên việc chất lượng ngành nghề thì em nghĩ chắc em cũng không đến nỗi nào.

Thêm một ý về vấn đề hồ sơ giấy tờ, thủ tục pháp lý thì thực ra nếu anh em nào không đầu tư trong lúc học thôi, chứ nếu có đầu tư thì làm những vấn đề này đơn giản hơn đọc 1 tiêu chuẩn ngành của ngành cầu đường. Hiện tại công việc mà em đang làm tất cả liên quan đến vấn đề này, đó là hồ sơ dự thầu, thỏa thuận liên danh, thư bảo lãnh ngân hàng, hợp đồng nguyên tắc... Và em là người đích thân đứng ra để thỏa thuận, tất nhiên có sự hỗ trợ của người thân. Nên em nghĩ nó không quá phức tạp như anh đề cập ở trên.

Trong kinh tế học, người ta có tiên đề( hay có thể là qui luật) đó là:" Con người sử dụng những nguồn lực có hạn để đạt những tham vọng vô hạn." Và em nghĩ em không nằm ngoài qui luật này. Nếu chúng ta biết được năng lực của mình, so sánh với những người thân và thấy rằng năng lực mình đang bị đánh giá thấp thì lúc đó nên suy nghĩ để năng lực đó được đánh giá đúng tầm.

Còn việc theo đuổi 1 nghề thì đó là đam mê, và không thể gán ghép nó thành bản sắc hay văn hóa được. Không ít những người thành công trong công việc mà không liên quan đến ngành học ban đầu của mình là mấy. Chẳng hạn Steve Jobs bắt đầu công việc chỉ bằng 1 chiếc bằng về "chữ đẹp"(calligraphy). Sáng lập nên Apple và bị đuổi đi. Tiếp đến một thời gian làm CEO của hãng phim hoạt hình Pixar. Và sau đó mới quay về lại Apple và phát triển cty như ngày hôm nay.
    Last edited by kinbu3487; 03/07/11 at 02:04 PM.

Page 28 of 40 FirstFirst ... 18262728293038 ... LastLast