Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 11 to 20 of 30

Thread: Chế tạo và thi công cọc BTCT - Phần 1 : Cọc đóng

0988442286 nmn1918's Avatar

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Xin phép thầy laclevan được bình luận thêm chút ít về biện pháp đổ BT cọc:

- Cách đổ BT trên được gọi là đổ xả: hỗn hợp BT được gia công tại trạm trộn sau đó được vận chuyển đến công trường bằng xe chuyên dụng. Sau đó hỗn hợp được xả trực tiếp vào khuôn đúc cọc và không cần qua thiết bị bơm. Cách làm này cho phép tiết kiện chi phí 1m3 BTXM khoảng 30 - 40 ngàn đồng (do không cần xe bơm); nhưng khoảng cách giữa các ván khuôn phải đảm bảo đủ rộng để xe BT có thể di chuyển và xả BT trực tiếp vào khuôn đúc. Như vậy, bãi đúc phải đủ rộng và nên sử dụng phụ gia thúc đẩy quá trình ninh kết của BTXM, làm sao có thể nhanh cẩu lắp, xếp gọn các cấu kiện đã đổ, tránh phải làm bãi đúc có diện tích quá lớn; hoặc các cấu kiện bên trong phải dùng xe bơm.

Trong hình, các cấu kiện phía trong, xe VC xả phải BT vào phễu đổ và di chuyển phễu này đến vị trí đổ BT bằng cẩu.
    Thưa thầy cho em hỏi thêm có phải đổ bêtông cọc thì ta nên đổ từ mũi cọc đến đầu cọc phải không ạ? Tại sao lại như thế hả thầy?

Sinh viên năm nhất

Tôi nghỉ kiến thức của mình thật nhỏ bé, đụng vào cái gì là vướng mắc ở đó . May sao có những thành viên trên mạng nhiệt tình, tận tâm với nghề nghiệp chia sẻ những kinh nghiệm lên mạng để cho tôi cũng như mọi người được mở mang kiến thức ... Chân thành cảm ơn!

Sinh viên năm nhất

cám ơn thày rát nhiều về bài viết này nhé, chúc thầy khoẻ.

Sinh viên năm nhất

thaks Thầy nhìu ạ.Thầy ơi Thầy có thể gửi cho em xin vài thuyết minh thi công cọc đóng đc ko ạh!

Sinh viên năm nhất

em mới tham gia vào diễn đàn, những hình ảnh trên đây thật hữu ích với những sv như chúng em. Cám ơn diễn đàn, cám ơn các thầy, các anh đã gửi những hình ảnh này!

Sinh viên năm nhất

bạn nào có thuyết minh không, cho mình xin nhé. Thanks all............
    ==> To Live is To Fight <==

Sinh viên năm hai

Chào Tất cả mọi người.
    Hiện tại em đang thi công cọc BTCT 40x40cm dài 7m. nhưng do muốn tận dụng thép nên trong cọc em bố trí 2 thép chủ ( cọc có bố trí 8 thép chủ) hàn đối đầu( có bản táp 2 bên) được bố trí đối nhau( trên 1 mặt cắt ngang). Vậy em xin hỏi như vậy có được không hay phải bố trí như thế nào?
    Mong được hồi âm sơm.
    Xin chân thành cảm ơn và chúc toàn thể anh chị em diễn đàn sức khỏe.

Sinh viên năm tư huuthoqt1984's Avatar

Quote Originally Posted by ntdna View Post
    Chào Tất cả mọi người.
    Hiện tại em đang thi công cọc BTCT 40x40cm dài 7m. nhưng do muốn tận dụng thép nên trong cọc em bố trí 2 thép chủ ( cọc có bố trí 8 thép chủ) hàn đối đầu( có bản táp 2 bên) được bố trí đối nhau( trên 1 mặt cắt ngang). Vậy em xin hỏi như vậy có được không hay phải bố trí như thế nào?
    Mong được hồi âm sơm.
    Xin chân thành cảm ơn và chúc toàn thể anh chị em diễn đàn sức khỏe.
    Chào bạn!
    Theo quy định, trên một tiết diện người ta cho phép nối 50% diện tích cốt thép chịu lực nhưng phải được bố trí so le nhau. Chiều dài cốt thép chồng lên nhau tại mối nối ít nhất bằng 40 lần đường kính cốt thép.
    Đối với trường hợp bạn hàn đối đầu dùng bản táp, mình nghĩ ít nhất chiều dài bản táp của bạn cũng phải 80 lần đường kính thanh thép.
    Trên là ý kiến riêng của mình, ai có ý kiến khác xin đưa ra để mọi người cùng thảo luận. Xin cảm ơn!.
    "CÓ GÌ ĐẸP TRÊN ĐỜI HƠN THẾ
    NGƯỜI VỚI NGƯỜI, SỐNG ĐỂ THƯƠNG NHAU
    "

Sinh viên năm hai

Trung Tín mcc hồi âm :
    xin hỏi bạn nguyễn tất danh (ntdna) :thay 8 thép chủ về còn 2 thép chủ ,6 vị trí còn lại bố trí cọc tre hả ??

còn bạn thọ lùn: "Chiều dài cốt thép chồng lên nhau tại mối nối ít nhất bằng 40 lần đường kính cốt thép. "
    thiệt không đây ,tui nghĩ ông viết 4d

Sinh viên năm hai

ĐÚNG 40 d rồi ,các bạn xem tham khảo buộc,hàn cốt thép
    support.cauduongbkdn.com/upload/index.php?&showlinks=1&viewmode=1&upload_session=9 761a39a08cd

Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast