Results 1 to 4 of 4

Thread: Xin nhờ thầy nbc và các bạn tư vấn về cống bản khẩu độ 4m.

Sinh viên năm nhất

Default Xin nhờ thầy nbc và các bạn tư vấn về cống bản khẩu độ 4m.

Phòng thiết kế có một mình không biết hỏi ai lên đây nhờ các thầy với các bạn tư vấn
    Em có nhiệm vụ thiết kế 1 cống bản mố nhẹ khẩu độ là 4m.
    Vậy em xin hỏi với tải trọng thiết kế H30 thì:
    Kích thước tấm bản dày bao nhiêu,bố trí thép pi bao nhiêu, chiều rộng thân cống bao nhiêu là hợp lý
    Với địa chất nền sông nên chủ yếu đất sét vậy xin hỏi các thầy gia cố cọc tre liệu có được không hay phải dùng cọc bê tông ép ạ.
    Các bạn hoặc thầy có file bản vẽ nào tương tự có thể cho em tham khảo được không?
    Email: nguyenhuutinh86@gmail.com
    Em xin cảm ơn!

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by tinh_gtvt1 View Post
    Phòng thiết kế có một mình không biết hỏi ai lên đây nhờ các thầy với các bạn tư vấn
    Em có nhiệm vụ thiết kế 1 cống bản mố nhẹ khẩu độ là 4m.
    Vậy em xin hỏi với tải trọng thiết kế H30 thì:
    Kích thước tấm bản dày bao nhiêu,bố trí thép pi bao nhiêu, chiều rộng thân cống bao nhiêu là hợp lý
    Với địa chất nền sông nên chủ yếu đất sét vậy xin hỏi các thầy gia cố cọc tre liệu có được không hay phải dùng cọc bê tông ép ạ.
    Các bạn hoặc thầy có file bản vẽ nào tương tự có thể cho em tham khảo được không?
    Email: nguyenhuutinh86@gmail.com
    Em xin cảm ơn!
    Nếu là 1 cống đơn chiếc, với địa chất này bạn nên cân nhắc phương án dùng cống hộp đổ tại chỗ, móng có thể dùng cọc tre để gia cố, 25 cọc/m2.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

Em cần phải thiết kế cầu bản vì nguyên nhân là lòng cống không được đào bới vì có hệ thông cống ngầm bên dưới
    Vẫn cần thầy và các bạn tư vấn về cống bản khẩu độ 4m tải trọng H30 với chiều dày bản, cốt thép, và thân cống kích thước ước lượng hợp lý
    Em cảm ơn mọi người!

Sinh viên năm nhất

1-Sao bạn lại dùng tiêu chuẩn cũ (22TCN 18-79) để thiết kế, vì tiêu chuẩn cũ không còn tính pháp lý, phải dùng tiêu chuẩn mới (22 TCN 272-05)
    2-Bề dày bản BTCT cốt thép thường theo (22TCN272-05) h=1.2(S+3000)/30=300mm=0.3m
    3-Chiều dày thân mố phụ thuộc vào chiều cao cao đắp đất sau mố,cường độ BT, có bố trí thép hay không bố trí thép.
    4-Khi có công trình ngầm nằm trong lòng cống , bạn phải lưu ý ảnh hưởng của công trình ngầm hiện có với công trình chuẩn bị xây dựng và ngược lại, nếu có thể càng cách xa công trình ngầm càng tốt
    5-ĐỊa tầng là sét nhưng ở trạng thái nào (Cứng, nửa cứng, dẻo mềm, dẻo chảy---) dày bao nhiêu ?, từ trạng thái của đất mới có thể kết luận nên chọn giải pháp nào (Móng cọc tre, cọc BTCT?)