Results 1 to 7 of 7

Thread: Cầu bản lắp ghép và đổ tại chổ

Sinh viên năm hai PVKhanh's Avatar

Default Cầu bản lắp ghép và đổ tại chổ

Xin chào các thầy cô và các bạn!
    Mình đang thi công một cầu bản Ld=6m, mình đang tính đổ dầm bằng cách đổ tại chổ để thuận tiện hơn, nhưng Chủ đầu tư lại không đồng ý, yêu cầu phải phân tích sự làm việc giữa pp đổ tại chổ và pp lắp ghép và trình phương án thi công đổ tại chổ hợp lý.
    Mình đưa ra một phương án là dùng tấm ván gỗ hoặc tấm xốp đặt ngăn cách để không cho bê tông phần dầudầm liên kết với bê tông mố cầu. (không tạo nên một hệ khung, khác với pp lắp ghép là dầm với mố là liên kết khớp?).
    Các thầy cô và các bạn cho mình xin ý kiến! Cảm ơn nhiều!
    sơ hoạ cầu.rar
    Không có việc gì khó
    Chỉ sợ lòng không bền.

Kỹ sư chính limfx's Avatar

Quote Originally Posted by PVKhanh View Post
    Mình đưa ra một phương án là dùng tấm ván gỗ hoặc tấm xốp đặt ngăn cách để không cho bê tông phần dầudầm liên kết với bê tông mố cầu. (không tạo nên một hệ khung, khác với pp lắp ghép là dầm với mố là liên kết khớp?).
    Các thầy cô và các bạn cho mình xin ý kiến! Cảm ơn nhiều!
    sơ hoạ cầu.rar
    Bạn nên hình dung là để cầu bản đổ tại chỗ làm việc theo lý thuyết cầu dầm đơn giản là một đầu gối cố định, một đầu là gối di động thì ngay tại gối bạn phải khống chế các phương chuyển vị theo yêu cầu, cụ thể như hình sau:
    Mố có gối di động:

Mố có gối cố định:

Các ống thép này đặt trên mặt bằng mố @500.

limfx1010@gmail.com------0905525145--------
    04X3D-CDBKDN-------------TECCO5--------------

Sinh viên năm hai PVKhanh's Avatar

Dùng bao tải tẩm nhựa đường cũng là một phương án. Cảm ơn bạn nhiều!
    Ở đây mình chỉ quan tâm đến vật liệu dùng để ngăn cách liên kết giữa bê tông dầm với mố, sau này dầm đông cứng sẽ làm việc độc lập với mố (dầm và mố làm việc theo PP lắp ghép)và thay đổi ván khuôn trong quá trình đổ lắp ghép có ảnh hưởng đến mối nối giữa các dầm hay không?
    Không có việc gì khó
    Chỉ sợ lòng không bền.

Sinh viên năm ba conan2012's Avatar

Quote Originally Posted by PVKhanh View Post
    thay đổi ván khuôn trong quá trình đổ lắp ghép có ảnh hưởng đến mối nối giữa các dầm hay không?
    Mình không có kinh nghiệm thi công nhưng xin góp ý với bạn xem thử :

- Nếu thi công đổ tại chỗ bạn có thể đổ BT nguyên 1 tấm bản được không ?

- Bạn có thể chừa thép chờ để liên kết các dầm, dầm sau đổ kề dầm trước không làm mối nối.

- Nếu làm ván khuôn như hình bạn vẽ mà không chừa thép chờ thì có vẻ không ổn rồi, liên kết ngang rất yếu.

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by limfx View Post
    Bạn nên hình dung là để cầu bản đổ tại chỗ làm việc theo lý thuyết cầu dầm đơn giản là một đầu gối cố định, một đầu là gối di động thì ngay tại gối bạn phải khống chế các phương chuyển vị theo yêu cầu, cụ thể như hình sau:
    Mố có gối di động:

Mố có gối cố định:

Các ống thép này đặt trên mặt bằng mố @500.
    Cho mình hỏi tí: Sự khác nhau của 2 loại gối ở đây là chỗ nào? mình chưa có kinh nghiệm về vấn đề này

Kỹ sư chính limfx's Avatar

Quote Originally Posted by duycuong07x3a View Post
    Cho mình hỏi tí: Sự khác nhau của 2 loại gối ở đây là chỗ nào? mình chưa có kinh nghiệm về vấn đề này
    Sự khác nhau là cái ống thép D27 và D34, cái ống thép D27 chỉ cho phép thanh chốt D22 tại vị trí đó xoay (gối cố định chỉ cho phép xoay là cấm các phương dịch chuyển), ống D34 thì cho thanh chốt D22 vừa xoay vừa dịch chuyển (di động). Nếu đúng yêu cầu kỹ thuật thì cái ống này phải dẹp đề chốt chuyển vị theo 1 phương x, nhưng đối với các cầu nhỏ sự chuyển vị này không đáng kể.

limfx1010@gmail.com------0905525145--------
    04X3D-CDBKDN-------------TECCO5--------------

Đã cấm

Mình cũng đang cần gắp, các bạn có share lên cho mình cũng như các bạn tham khảo nhé, thank nhieuu