Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: Đồ án môn học xây dựng cầu nhóm 10NH61, thầy PHNAM

Sharing your life phnam's Avatar

Default Đồ án môn học xây dựng cầu nhóm 10NH61, thầy PHNAM

Nhiệm vụ đồ án môn học cho sinh viên nhóm 10NH61.
    Mọi thảo luận, các em gửi bài tại đây.

Thân ái!
    Attached Files Attached Files
    Phan Hoang Nam
    Faculty of Road and Bridge Engineering - Danang University of Technology
    Tel.: (84) 905-934-512 Email: phanhoangnam@gmail.com
    Lý lịch khoa học

Hướng dẫn lựa chọn tiết diện cầu dầm liên tục thi công theo công nghệ đúc hẫng, mss và đúc đẩy.
    Cầu dây văng các em tham khảo cuốn Cầu dây văng của tác giả Phạm Duy Hòa.
    Attached Files Attached Files
    Phan Hoang Nam
    Lý lịch khoa học

Sinh viên dựa trên các số liệu đã cho, đề xuất phương án vượt sông và trình bày bản vẽ bố trí chung của phương án trên khổ giấy A3 kéo dài theo đúng tỷ lệ bản vẽ.
    Tiêu đề bản vẽ: Bố trí chung phương án cầu ... nhịp ...
    Bản vẽ bố trí chung phương án bao gồm: Mặt chính diện cầu theo các tỷ lệ 1/400 hoặc 1/1000, bảng số liệu lỗ khoan địa chất, mặt bằng cầu TL 1/100, mặt cắt ngang cầu tại trụ và mặt cắt ngang cầu tại mố.
    Yêu cầu thể hiện tất cả các số liệu về cao độ: Cao độ mũi cọc, cao độ đáy bệ, cao độ đáy dầm cầu, … và các kích thước trên bản vẽ phải đầy đủ.Các lớp địa chất bao gồm 3 lớp, lớp thứ 3 dày vô cùng, các chỉ tiêu cơ lý của các lớp đất có thể tự giả định.
    Cách thức bố trí bản vẽ bố trí chung tương tự như bản vẽ sơ bộ của đồ án tốt nghiệp chuyên ngành cầu, bỏ phần thuyết minh và khung tên.
    Góc dưới cùng bên phải của bản vẽ sinh viên trình bày như sau:
    - Đề số: ...
    - Số liệu MNTC: ...
    - Thi công kết cấu hạ bộ: ...
    - Thi công kết cấu nhịp: ...
    Nhiệm vụ đồ án sẽ được giao trong các buổi học lý thuyết xây dựng cầu thứ 3 và thứ 7 hàng tuần.

Thân ái!
    Phan Hoang Nam
    Lý lịch khoa học

Sinh viên năm nhất

Chào thầy em là Minh - 10x3a Thầy cho em hỏi vấn đề này với ! Số liệu đồ án của em là cầu dây văng đúc hẫng cân bằng, em có tìm và mua mấy cuốn sách về cầu dây văng hôm trước thầy giới thiệu ! nhưng mà đọc qua thì em không tìm được các hướng dẫn lựa chọn kích thước tháp cầu dây văng, cách bố trí cáp, kích thước tiết diện dầm ! trong đó họ chỉ trình bày sơ lược phân loại cầu và giới thiệu các thông số kỹ thuật ,phương pháp thi công của các cầu dây văng đã xây dựng , Vậy cho em hỏi bây giờ mình lựa chọn kích thước trụ, tháp cầu dây văng, bố trí cáp néo theo tiêu chuẩn hay sách nào có hướng dẫn ạ ! cảm ơn thầy !
    thế giới đâu chỉ riêng tôi

Sinh viên năm hai

Quote Originally Posted by phnam View Post
    Bản vẽ bố trí chung phương án bao gồm: Mặt chính diện cầu theo các tỷ lệ 1/400 hoặc 1/1000, bảng số liệu lỗ khoan địa chất, mặt bằng cầu TL 1/100, mặt cắt ngang cầu tại trụ và mặt cắt ngang cầu tại mố.

Thân ái!
    Dạ! Thưa Thầy PHNam, Theo em thì mặt chính diện và mặt bằng phải cùng một tỉ lệ chứ ạ. Còn mặt cắt ngang cầu tại trụ và mặt cắt ngang cầu tại mố 1/100. Thầy cho em hỏi khi mình thiết kế Cầu dây văng thì có nhất thiết phải có độ dốc cho phù hợp với thực tế ko ạ!! Mong Thầy trả lời giúp ạ! Em xin chân thành cảm ơn Thầy!!
    Sỏi đá cũng thành cơm!!!!

Sinh viên năm nhất

THƯA THẦY : em là Lê Trọng Vũ học nhóm 61 đồ án cầu
    thầy cho em hỏi khi mình vẽ mặt cắt ngang sông với số liệu cọc dài 21,5m và đường kính là 1m thì số cọc phải bố trí tự giả định hay là có căn cứ (hay là chỉ vẽ tượng trưng thôi ) ...em cảm ơn thầy

Sinh viên năm hai

Quote Originally Posted by letrongvu18 View Post
    THƯA THẦY : em là Lê Trọng Vũ học nhóm 61 đồ án cầu
    thầy cho em hỏi khi mình vẽ mặt cắt ngang sông với số liệu cọc dài 21,5m và đường kính là 1m thì số cọc phải bố trí tự giả định hay là có căn cứ (hay là chỉ vẽ tượng trưng thôi ) ...em cảm ơn thầy
    Bạn vẽ theo số liệu giả định và làm sao các cọc cách nhau theo đúng các khoảng cách quy định là được! Vì đây là Đồ án Xây Dựng_thi công nên sẽ không quan trọng chuyện thiết kế! Sau này thi công theo bản vẽ. Nếu bản vẽ quá sai thì sẽ thi công không được!! hihi.. Các bạn có câu hỏi thì cùng nhau lên diễn đàn thảo luận nhé.. Goodluck!!
    Sỏi đá cũng thành cơm!!!!

Sinh viên năm nhất lesiduong's Avatar

Số lượng cọc, đường kính, độ dài cọc bạn tự giả định sao cho phù hợp với công trình cầu mà bạn đang thi công, vì nếu muốn biết đc chính xác những thông số trên thì ta phải tính toán sơ bộ giống như đồ án cầu BTCT.

Sinh viên năm nhất

Thưa Thầy!Thầy cho e hỏi Thầy là nếu em dùng phương án thi công hố móng bằng vòng vây đất thì phải tính toán những gì ah?Em cảm ơn Thầy ah!

Sinh viên năm nhất

Thầy cho em hỏi là khi minh thi công đổ cọc khoan nhồi trong nước thì khi mà rút ống vách lên bê tông chưa đạt cường độ thì sẻ bị xòa ra trong nước thi sao ak ?
    Thầy giải thích thêm chỗ này giúp em .Em chưa hiểu lắm .Em cảm ơn Thầy

Page 1 of 2 12 LastLast