Results 1 to 3 of 3

Thread: Cho em hỏi về BTNC

Đã cấm

Default Cho em hỏi về BTNC

Kính chào quý Thầy Cô và các anh chị!
    Hiên giờ em đang làm đồ án tốt nghiệp đường, phần chọn kết cấu áo đường, nhưng trong tc TCN211-06 có chỗ em vẫn chưa hiểu lắm mong anh chị giải đáp giùm em với ạ. Trong phần chọn các loại BTNC có nhiều loại như BTNC 19, BTNC 12,5... nhưng trong tiêu chuẩn 211-06 thì chỉ ghi là BTNC thành phần đá dăm >=50%, hay >=35% vậy cho em hỏi ví dụ như BTNC 19 thì em làm loại >=50% hay sao ạ?
    Em xin trân trọng cám ơn!

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by nongthonvn View Post
    Kính chào quý Thầy Cô và các anh chị!
    Hiên giờ em đang làm đồ án tốt nghiệp đường, phần chọn kết cấu áo đường, nhưng trong tc TCN211-06 có chỗ em vẫn chưa hiểu lắm mong anh chị giải đáp giùm em với ạ. Trong phần chọn các loại BTNC có nhiều loại như BTNC 19, BTNC 12,5... nhưng trong tiêu chuẩn 211-06 thì chỉ ghi là BTNC thành phần đá dăm >=50%, hay >=35% vậy cho em hỏi ví dụ như BTNC 19 thì em làm loại >=50% hay sao ạ?
    Em xin trân trọng cám ơn!
    Chào bạn nongthonvn,

Hàm lượng đá dăm (> 4.75mm) trong BTN là một yếu tố quan trọng, quyết định đến các tính chất của loại BTN ấy. Bạn nên đọc về vấn đề này trong bài giảng môn Xây dựng mặt đường để chọn loại BTN có hàm lượng đá dăm cho phù hợp với điều kiện sử dụng.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Đã cấm

Dạ em cám ơn Thầy NBC đã giải đáp câu hỏi của em ạ. Em đối chiếu giữa giáo trình của Thầy và tiêu chuẩn 22TCN211-06 nhưng vẫn có chỗ chưa rõ ạ, hàm lượng đá dăm lọt qua sàng 4,75 là từ 36-61% với BTNC 19 vậy em có thể chọn là 40% để em làm lớp mặt dưới được không ạ?