Results 1 to 3 of 3

Thread: Tiếng Anh!!!

Sinh viên năm nhất

Default Tiếng Anh!!!

Không phải khi nào bàn luận hay gửi bài các bạn cũng nói về Tiếng anh chuyên nghành.Học E ở đây là phải học hết.Tuy mình là dân Cầu Đường nhưng theo thời đại có thể mình không dịch các văn bản chuyên nghành mà còn phải giao tiếp với các đối tác nước ngoài.Từ cấp độ dễ cho đến khó(A,B,C) cho đến khó TOEFL..Nếu có thời gian và niềm đam me một chút thì các bạn cứ học đi nghe.Học giao tiếp,đàm thoại mới tạo nên động lực đê học nhưng từ vựng chuyên ngành vốn rất khô khan mà lại khó nữa chứ.Do vậy các bạn nào có tài liệu về ngữ pháp,về nghe hiểu thì hãy post lên nha? các bạn nào có CD Lifes line(C ),phần mềm học TOEFL(New)không?post lên cho mình với nghe!!!!!!!

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by Sunrise08 View Post
    Không phải khi nào bàn luận hay gửi bài các bạn cũng nói về Tiếng anh chuyên nghành.Học E ở đây là phải học hết.Tuy mình là dân Cầu Đường nhưng theo thời đại có thể mình không dịch các văn bản chuyên nghành mà còn phải giao tiếp với các đối tác nước ngoài.Từ cấp độ dễ cho đến khó(A,B,C) cho đến khó TOEFL..Nếu có thời gian và niềm đam me một chút thì các bạn cứ học đi nghe.Học giao tiếp,đàm thoại mới tạo nên động lực đê học nhưng từ vựng chuyên ngành vốn rất khô khan mà lại khó nữa chứ.Do vậy các bạn nào có tài liệu về ngữ pháp,về nghe hiểu thì hãy post lên nha? các bạn nào có CD Lifes line(C ),phần mềm học TOEFL(New)không?post lên cho mình với nghe!!!!!!!
    Đúng như vậy, người kỹ sư không chỉ biết dịch tài liệu ma còn phải biết giao tiếp, còn phải viết được các bản thuyết trình bằng tiếng anh.Do đó chúng ta nên học đều cả 4 kỹ năng, bên canh đó các kỹ năng này cũng có sự liên quan với nhau như bạn có vốn từ vựng tốt thì bạn sẽ nói và viết tốt hơn.
    Phần mềm học E thì có khá nhiều,có thể luyện cả 4 hoặc chuyên về 1 kỹ năng nào đó.
    English Study 4.0 hay Learn to speak english (4CD) là những phần mềm khá hay,hướng dẫn bạn rèn luyện cả 4 kỹ năng(đọc, nghe, nói ,viết)
    Phần mềm học TOEFL : bạn lên mạng tìm có khá nhiều đấy,hoặc vào trang chủ của ETS http://www.ets.org/portal/
    http://www.toefl.com.vn/
    Last edited by hohung; 26/04/07 at 12:36 AM.

Kỹ sư trưởng germany's Avatar

Hoan hô các bạn, mặc dù có thể chưa hoặc tiếp xúc chưa nhiều với công việc chuyên ngành của mình, nhưng đã nhận ra sự quan trọng của Ngoại ngữ, trong đó có Tiếng Anh (English).
    Chúng ta phải khẳng định một điều rằng sinh viên chuyên ngữ nói riêng và không chuyên ngữ nói chung của chúng ta vẫn còn rất yếu về trình độ (Nghe, Nói, Đọc, Viết) so với mặt bằng chung các nước như chúng ta.
    Tuy nhiên, những năm gần đây đã có nhiều thay đổi. Sự quan trọng của Ngoại Ngữ đã được khẳng định.
    Nhưng làm thế nào để "học giỏi" Ngoại Ngữ và đặc biệt trong chuyên ngành Xây Dựng Cầu Đường (và cả Tunnel). Để trả lời câu hỏi đó thì thật sự khó.
    Một điều này nữa mình cũng muốn nói với các bạn, các bạn đừng nên chạy theo những cái IELTS, TOEFL, hay một cái gì đó gọi là có tiếng tăm về Tiếng Anh. Mà hãy học theo khả năng của mình.
    Vì mỗi người có một khả năng khác nhau, mỗi hoàn cảnh sống và công việc khác nhau và sự yêu thích các Ngoại ngữ khác nhau.
    Cho nên hay học theo niềm đam mê và yêu thích của mình.
    Còn để học giỏi tiếng anh ư? Mình cũng không có phương pháp cụ thể nào chỉ cho các bạn, có một cách duy nhất là hãy học, hãy đọc, nghe và tham khảo các tài liệu chuyên ngành và cả ngoài chuyên Ngành bằng Tiếng Anh, Tiếng Pháp, Tiếng Trung Quốc, ....(nếu yêu thích ngoại ngữ nào thì bạn tham khảo loại ngoại ngữ đó).
    Còn những điểm số 6.0 hay 7.0 IL, hay 500- 600 TOEFL , hoặc 800-900 TOEIC chỉ là phương tiện để các bạn đi du học. (theo mình nghĩ như vậy). Nhưng nếu ai đủ tầm đạt điểm như vậy thì mình không có gì phải bàn và cơ hộ du học là rất cao và thật sự đơn giản, nhưng với điều kiện học giỏi cả chuyên ngành.
    Theo mình hãy học và yêu thích Ngoại Ngữ như chính chuyên ngành của bạn, vì sau này bạn sẽ thấy Ý Nghĩa của nó. (Từ bản thân minh suy ra)

(Còn về tài liêu: bạn chỉ cần lên Google, search: " Learning English"..... là có vô vàn thứ để bạn học và gần các bạn nhất là những tài liệu về chuyên ngành bằng Tiếng Anh, Pháp, ...những Quy Trình mới như AASHTO 1998, 2004,...từ chỗ các thầy cô của các bạn. Hãy hỏi các thầy cô, mình nghĩ các thầy cô sẽ cho mượn.
    - Ngoài ra, chỉ với 6000-8000 VND các bạn có thể sở hữu 700 MB dữ liệu về các ngoại ngữ các bạn yêu thích)
    Chúc các bạn luôn vui và thành công trong học tập.