Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: Tính toán bản mặt cầu BTCT

Sinh viên năm nhất

Question Tính toán bản mặt cầu BTCT

mình đang làm bài tính về bản mặt cầu BTCT. Bạn nào có tài liệu (ngoài TC22TCN-272-05) thì post lên cho mình tham khảo với. Nếu tính nội lực trên bản theo sơ đồ tính dầm liên tục trên gối tựa thì dùng phần mềm à.. cho mình tài liệu càng nhiều càng tốt nhé. thanks nhiều nha.

MÌnh còn có 1 câu hỏi nữa. khi tính toán mất mát US do từ biến, để tính fcgp thì tính từ lực trong cáp sau khi trừ các mất mát trong gd thi công Fj= N*fpj*As - As*(fpF + fpA +fpES ) . trong đó mình chú ý thấy các mất mát ƯS đã tính cho toàn bộ N bó cáp.
    Tuy nhiên khi kiểm toán dầm về cắt và xoắn thì tính fpe=fpj-(tổng các mất mát ƯS) nhưng tổng mất mát đó lại ko chia cho N bó cáp. Các thầy và các bạn biết thì giải thích cho mình được ko?mình cám ơn

Sinh viên năm nhất hukumetal142's Avatar

trong ct trên, bạn ghi ko đúng rồi
    fpi = fpj - (fpF + fpA +fpES). Và lực dọc trục là: Pi = fpi.Aps, trong đó Aps là dt cáp dưl trên mặt cắt tính toán( chỉ đúng nếu chọn các bó cáp giống nhau). Ngoài ra, nếu bạn có uốn cáp thì khi tính Pi, phải xét thêm góc nghiêng của bó cáp nữa.

Sinh viên năm ba

Tính bản mặt cầu - có thể dùng pần mềm hoặc dùng PP thủ công
    PP thủ công - BMC như dầm liên tục kê trên các gối tại vị trí dầm chủ, để đơn giản trong tính toán, ta xem như dầm giản đơn, tính toán bình thường, sau đó nhân với các hệ số quy đổi.
    Dùng pần mềm, dùng sap hoặc midas, vẽ ĐAH của BMC (dầm liên tục), sau đó sếp tải, tính diện tích ĐAH ...... rồi tính ra nội lực. (như file đính kèm)
    Attached Files Attached Files

Sinh viên năm nhất kitielily's Avatar

Tính nội lực bản mặt cầu phải tính toán xét 2 trường hợp :
    + Tính bản làm việc cục bộ. Tính toán theo sơ đồ dầm đơn giản, sau đó nhân hệ số ngàm.
    + Tính bản làm việc với dầm ( sơ đồ dầm liên tục trên gối tựa đàn gồi ).

Sinh viên năm ba

Quote Originally Posted by kitielily View Post
    Tính nội lực bản mặt cầu phải tính toán xét 2 trường hợp :
    + Tính bản làm việc cục bộ. Tính toán theo sơ đồ dầm đơn giản, sau đó nhân hệ số ngàm.
    + Tính bản làm việc với dầm ( sơ đồ dầm liên tục trên gối tựa đàn gồi ).
    Sao lại gọi là 2 Trường hợp?, phải gọi là 2 cách chứ

Sinh viên năm hai 1102's Avatar

Quote Originally Posted by lxhungdp View Post
    Cảm ơn bạn về những giải thích rất rõ ràng và cụ thể- có thể thấy bạn rất am hiểu trong lĩnh vực này.
    Bạn cho mình hỏi thêm là khi tính BMC thì mình cần xét mấy mặt cắt? có cần tính ở bản đáy không- nếu trong Đồ án chỉ giao là Thiết kế BMC.
    Thanks agian!

Sinh viên năm nhất kitielily's Avatar

Quote Originally Posted by lxhungdp View Post
    Không phải 2 cách đâu, xem xét 2 trường hợp đó. Kết quả cuối cùng là cộng 2 trường hợp đó lại.

Sinh viên năm ba

Theo mình thì có thể tính bản mặt cầu (quy trình AASHTO)theo 2 cách sau:
    - Sử dụng tài liệu tham khảo cầu tính cầu BTCT của MODEJKY - Consultant Engineering, Inc...
    - Dùng các phần mềm tính kết cấu như SAP, MIDAS, để kiểm tra lại.( có thể tham khảo phần mềm tính bản mặt cầu Qconbridge cũng được)

Sinh viên năm ba

Quote Originally Posted by 1102 View Post
    Bạn cho mình hỏi thêm là khi tính BMC thì mình cần xét mấy mặt cắt? có cần tính ở bản đáy không- nếu trong Đồ án chỉ giao là Thiết kế BMC.
    Thanks agian!
    Sơ đồ tính toán: chia BMC thành các dải bản kê trên cấu kiện đỡ (có thể là gối hoặc là dầm ngang). Nhịp của dải bản theo hướng có khoảng cách các gối đỡ ngắn hơn (thường là hướng ngang cầu). => Chia BMC thành các dải bản rộng 1m theo phương dọc cầu để tính toán theo phương ngang cầu. Các dải bản có thể tính theo 2 sơ đồ: sơ đồ bản hẫng và sơ đồ bản kiểu dầm liên tục kê trên các dầm chủ.
    Thực tế thường khoảng cách giữa các dầm ngang lớn hơn 1.5 lần khoảng cách giữa các dầm chủ, nên hướng chịu lực chính sẽ theo phương ngang cầu. Dải bản được xem như ngàm tại 2 dầm chủ. Nếu tỷ lệ trên <1,5 thì pải xét mô hình bản giao nhau.
    Phương pháp tính toán: thường tính theo PP gần đúng: chia bản thành dải rộng 1m theo phương dọc cầu. Gối kê giả thuyết là cứng tuyệt đối. Ta có 2 sơ đồ tính, phần cánh hẫng ở dầm biên được tính theo sơ đồ dầm công son, BMC pía trong tính theo sơ đồ dầm liên tục kê trên các gối cứng tại vị trí dầm chủ. Trong sơ đồ 2 ta có thể giả thiết bản ngàm tại vị trí sườn chủ, sau đó tính toán gần đúng như sơ đồ bản giản đơn kê 2 cạnh được tính như dầm giản đơn sau đó xét đến hệ số điều chỉnh cho ngàm.
    To kitielily
    Đối với sơ đồ 2, ta có thể vẽ ĐAH dầm liên tục của BMC theo phương ngang bằng Pần mềm kết cấu, sau đó sếp tải và tính nội lực, nếu đã có công làm được thế này thì ko cần pải đơn giản hóa thành dầm giản đơn nữa, vì cách biến nó thành dầm giản đơn là cách đơn giản nhất, ko chính xác = cách dùng PM, dành cho những ai ko có nhìu time, ko cần độ chính xác cao hoặc chưa bít pần mềm KC. Nên ko pải xét 2 trường hợp - mà là 2 cách.

Sinh viên năm nhất

Mình là Hữu Duyên tốt nghiệp ĐHGTVT năm 1997, do làm công tác quản lý quá lâu, không tham gia thiết kế nên mọi việc đã học hầu như đã quên mất, nên khi tham gia diễn đàn chỉ mang tính chất tham khảo thêm thôi, nên không có viết bài tham gia diễn đàn, mong các bạn thông cảm cho nhé! Cám ơn chương trình rất nhiều./.

Page 1 of 2 12 LastLast