View Poll Results: Bạn nghĩ nội dung hai đò án đang làm thế nào?

Voters
7. You may not vote on this poll
  • Rất tốt,sẽ rất có ích sau khi đi làm.

6 85.71%
  • Khá hay.

1 14.29%
  • Chẳng gì ích lợi.

0 0%
  • Chà bắt thì làm thôi.

0 0%
Page 2 of 52 FirstFirst 123412 ... LastLast
Results 11 to 20 of 520

Thread: Đồ án Thiết kế đường I

Sinh viên năm nhất

Default Tốc độ thiết kế?

Cơ sở chọn cấp của đường: chức năng của tuyến (ý nghĩa phục vụ của tuyến), địa hình, lưu lượng xe (tham khảo).
    Cơ sở chọn tốc độ thiết kế: dựa vào địa hình
    Theo các cơ sở trên thì với bình đồ được giao cùng với các số liệu khác thì hầu hết sinh viên ai cũng phải chọn cấp đường là cấp IV, tốc độ thiết kế là 60km/h. Vì độ dốc ngang sườn của khu vực tuyến Is <15%. Thế nhưng khi chọn tốc độ thiết kế là 60km/h thì việc đi tuyến là hết sức khó khăn (bố trí đường cong nằm, đường cong chuyển tiếp, ..). Hơn nữa khi lên trắc dọc thì việc phối hợp hài hòa giữa bình đồ, trắc dọc, trắc ngang là rất khó đặc biệt là việc bố trí đường cong đứng (hầu như khó thỏa mãn quy phạm). Vậy thì em có thể chọn tốc độ thiết kế là 40km/h được không (dựa vào chức năng, điều kiện tuyến, .v.v.), (Bởi vì sau hai lần thông tuyến thì em lại nhận được 2 ý kiến khác nhau, em không biết phải làm sao cả)? Em mong quý thầy cô giải đáp vướng mắc của em. Em xin chân thành cảm ơn!

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by manhlam06x3lt View Post
    Cơ sở chọn cấp của đường: chức năng của tuyến (ý nghĩa phục vụ của tuyến), địa hình, lưu lượng xe (tham khảo).
    Cơ sở chọn tốc độ thiết kế: dựa vào địa hình
    Theo các cơ sở trên thì với bình đồ được giao cùng với các số liệu khác thì hầu hết sinh viên ai cũng phải chọn cấp đường là cấp IV, tốc độ thiết kế là 60km/h. Vì độ dốc ngang sườn của khu vực tuyến Is <15%. Thế nhưng khi chọn tốc độ thiết kế là 60km/h thì việc đi tuyến là hết sức khó khăn (bố trí đường cong nằm, đường cong chuyển tiếp, ..). Hơn nữa khi lên trắc dọc thì việc phối hợp hài hòa giữa bình đồ, trắc dọc, trắc ngang là rất khó đặc biệt là việc bố trí đường cong đứng (hầu như khó thỏa mãn quy phạm). Vậy thì em có thể chọn tốc độ thiết kế là 40km/h được không (dựa vào chức năng, điều kiện tuyến, .v.v.), (Bởi vì sau hai lần thông tuyến thì em lại nhận được 2 ý kiến khác nhau, em không biết phải làm sao cả)? Em mong quý thầy cô giải đáp vướng mắc của em. Em xin chân thành cảm ơn!
    Chọn cấp thiết kế của đường thì chủ yếu dựa vào chức năng của tuyến. Song việc xác định tốc độ thiết kế ngoài việc phụ thuộc vào cấp thiết kế đã xác định, còn phụ thuộc rất nhiều vào điều kiện địa hình khu vực tuyến.

Theo TCVN 4054:2005 địa hình có 2 loại: đồi - đồng bằng và núi. Phân ra loại nào địa hình nào lại phụ thuộc vào độ dốc ngang trung bình phổ biến của khu vực tuyến đường. Đại đa số các bình đồ của các bạn thuộc loại thứ nhất: địa hình đồi - đồng bằng. Vì vậy, việc xác định cấp thiết kế là cấp IV, địa hình đồi - đồng bằng có tốc độ thiết kế 40km/h là không phù hợp với Tiêu chuẩn thiết kế.

Chọnc tốc độ thiết kế 60km/h ta vẫn thiết kế được bình thường, không đến nỗi khó khăn như bạn nêu đâu! Thường các bạn có tâm lý là sợ phải tính toán, bố trí đường cong chuyển tiếp. Song thực tế công việc này chẳng mấy khó khăn cả.

Việc bố trí đường cong đứng tại các vị trí đổi dốc chẳng có gì là khó thỏa mãn quy phạm cả, ta chọn dạng đường cong đứng là cong tròn, chọn đường cong có bán kính lớn. Đơn giản vậy thôi em ạ.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm ba Haux3c's Avatar

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Chọn cấp thiết kế của đường thì chủ yếu dựa vào chức năng của tuyến. Song việc xác định tốc độ thiết kế ngoài việc phụ thuộc vào cấp thiết kế đã xác định, còn phụ thuộc rất nhiều vào điều kiện địa hình khu vực tuyến.

Theo TCVN 4054:2005 địa hình có 2 loại: đồi - đồng bằng và núi. Phân ra loại nào địa hình nào lại phụ thuộc vào độ dốc ngang trung bình phổ biến của khu vực tuyến đường. Đại đa số các bình đồ của các bạn thuộc loại thứ nhất: địa hình đồi - đồng bằng. Vì vậy, việc xác định cấp thiết kế là cấp IV, địa hình đồi - đồng bằng có tốc độ thiết kế 40km/h là không phù hợp với Tiêu chuẩn thiết kế.
    Lâu rồi, em không vào. Ngồi chơi với mấy anh đã làm TN, cũng nghe nói về vấn đề này rất nhiều. Thầy mạn phép cho em xin hỏi một số điều như sau:
    Việc phân loại núi hay đồi-đồng bằng có phải phụ thuộc độ dốc ngang sườn cục bộ đoạn tuyến đi qua không hay là phải xem xét tổng thể của cả vùng đó là núi hay đồi-đồng bằng? ý kiến của em là phải xem xét tổng thể, ví dụ như ở một vùng cao nguyên, nếu xét tại một nơi nào đó thì khá bằng phẳng, vậy nếu dựa vào bình đồ kết luận đó là đồi-đồng bằng thì có lẻ chưa hẳn.
    Theo em đã là đề tài giả định thì tùy vào sự biện luận và chứng minh được thì vẫn có thể. Thường, bình đồ đã cho có cao độ là giả định, nên nếu giả định cao độ tại vùng đó so với mực nước biển trên bao nhiêu ngàn mét đó thì có lẻ đó là vùng núi.
    Em cũng chưa hiểu biết nhiều, rất mong thầy góp ý.

Quote Originally Posted by Haux3c View Post
    Lâu rồi, em không vào. Ngồi chơi với mấy anh đã làm TN, cũng nghe nói về vấn đề này rất nhiều. Thầy mạn phép cho em xin hỏi một số điều như sau:
    Việc phân loại núi hay đồi-đồng bằng có phải phụ thuộc độ dốc ngang sườn cục bộ đoạn tuyến đi qua không hay là phải xem xét tổng thể của cả vùng đó là núi hay đồi-đồng bằng? ý kiến của em là phải xem xét tổng thể, ví dụ như ở một vùng cao nguyên, nếu xét tại một nơi nào đó thì khá bằng phẳng, vậy nếu dựa vào bình đồ kết luận đó là đồi-đồng bằng thì có lẻ chưa hẳn.
    Theo em đã là đề tài giả định thì tùy vào sự biện luận và chứng minh được thì vẫn có thể. Thường, bình đồ đã cho có cao độ là giả định, nên nếu giả định cao độ tại vùng đó so với mực nước biển trên bao nhiêu ngàn mét đó thì có lẻ đó là vùng núi.
    Em cũng chưa hiểu biết nhiều, rất mong thầy góp ý.
    Phân loại vùng địa hình thiết kế trong TCVN 4054:2005 theo mình hiểu không phải là cách phân loại địa hình theo địa lý; mà đây là cách phân loại dựa vào độ dốc ngang phổ biến của sườn đồi, sườn núi trong khu vực tuyến.
    Với tiêu chuẩn thiết kế cũ, phân loại địa hình có 3 loại đồng bằng - đồi - núi nên việc phân loại có vẻ rõ ràng hơn. Tiêu chuẩn mới đã gộp loại đồi - đồng bằng vào làm một (Is <= 30%) nên có khác thông thường đôi chút.

Thành viên danh dự phuongx3's Avatar

Ý kiến của em thì thế này:
    Trước đây, khi điều kiện kinh tế còn khó khăn thì việc phân chia rõ đồng bằng, đồi, núi là hợp lý. Như thế sẽ lựa chọn được tốc độ thiết kế phù hợp cho từng vùng mà khi xây dựng không quá khó khăn và chi phí không lớn.
    Hiện nay, ta có điều kiện vè kinh tế hơn trước nên việc nhập chung địa hình đồng bằng và đồi thì cũng tốt thôi. Lúc này các chỉ tiêu kỹ thuật yêu cầu của tuyến sẽ cao hơn, đối với địa hình đồi thì có khó khăn hơn một chút, tuy nhiên ta vẫn có thể thiết kế & xây dựng được. Tuyến đường theo tiêu chuẩn mới đã đi theo hướng "thà tốn kém thêm 1 chút để có con đường tốt hơn, đẹp hơn" - đây là hướng đi mà theo em là tiến bộ.
    Còn độ dốc ngang sườn, theo em là của khu vực tuyến đi qua thôi. Tuyến ở miền núi thật sự đó nhưng đi qua khu vực tương đối bằng phẳng (như các bạn đã nêu) thì vẫn nên thiết kế theo tiêu chuẩn đồng bằng - đồi chứ?

Sinh viên năm nhất anhdung1977's Avatar

bạn mânhlm mến,như ý kiến của thầy Cương đã nói thì rõ ràng hầu như các bình đồ mà các thấy giao ít có khi nào có i>30%, vì thế bạn cứ mạnh dạn chọn tốc độ tk là 60 thì như vạy mới đúng với TC 4054-05 bạn à, việc bố trí các đường cong chuyển tiếp như thầy đẫ nói không khó lắm đâu.Chúc bạn làm bài tốt
    Đừng nản lòng khi thất bại đến với ta.

Sinh viên năm nhất

Default chinh06x3lt

Đoạn chêm tối thiểu giữa hai đường cong có siêu cao là bao nhiêu khi nào thì nên bố trí hai đường cong nối trực tiếp vào nhau .
    Viêc phối hợp giữa bình đồ và trắc dọc trong thiết kế đường đỏ yêu cầu bố trí đường cong đứng và đường cong nằm trùng đỉnh hoặc lệch nhau không quá 1/4 chiều dài của đường cong có bán kính nhỏ vậy thì khoảng cách giữa hai đường cong đó tối thiểu là bao nhiêu thì không cần phối hợp chúng với nhau .
    Trong công thức tính đoạn nối siêu cao thì B là chiều rộng mặt đường hay là phần xe chạy(có kể cả phần mở rộng đường cong ).

G.Viên Khoa

Những câu hỏi bạn đề cập như đoạn chêm giữa 2 đường cong có SC, công thức tính đoạn nối siêu cao, trường hợp nào có thể nối trực tiếp 2 DCN với nhau thì các Thầy, các giáo trình ai mà chả nhắc đến, về xem lại nhé!
    Về vấn đề phối hợp ĐCĐ và ĐCN xin có một số ý kiến:
    - Nên bố trí đỉnh DCD trùng với ĐCN, khi phải bố trí lệch thì độ lệch không lớn hơn 1/4 chiều dài ĐCN: Nên ở đây là khuyến khích bố trí trùng, tuy nhiên không phải lúc nào chúng ta cũng làm được như vậy, khi phải bố trí lệch thì độ lệch đỉnh nhỏ hơn 1/4 chiều dài DCN chứ không phải DC ngắn như bạn đề cập.
    - Nên thiết kế đường DCN lớn trùm ngoài DCD
    - Không thiết kế DCD bán kính nhỏ nằm trong DCN để tránh các khối lồi, lõm, nên đảm bảo bán kính DCD lõm lớn hơn bán kính đường cong nằm.
    Những giải pháp thiết kế trên đây phần lớn là nhằm tạo mỹ quan, tăng tầm nhìn, tạo cảm giác an toàn thuận lợi... cho người tham gia giao thông - Một yếu tố không thể xem nhẹ.

Quote Originally Posted by ngocchinh View Post
    Đoạn chêm tối thiểu giữa hai đường cong có siêu cao là bao nhiêu khi nào thì nên bố trí hai đường cong nối trực tiếp vào nhau .
    Viêc phối hợp giữa bình đồ và trắc dọc trong thiết kế đường đỏ yêu cầu bố trí đường cong đứng và đường cong nằm trùng đỉnh hoặc lệch nhau không quá 1/4 chiều dài của đường cong có bán kính nhỏ vậy thì khoảng cách giữa hai đường cong đó tối thiểu là bao nhiêu thì không cần phối hợp chúng với nhau .
    Trong công thức tính đoạn nối siêu cao thì B là chiều rộng mặt đường hay là phần xe chạy(có kể cả phần mở rộng đường cong ).
    Các câu hỏi của ngocchinh1808 đều là những câu hỏi rất cần thiết của một cán bộ kỹ thuật khi làm thiết kế cần phải cân nhắc.

Song ở đây mình xin góp ý một ý kiến nhỏ: ta đã đặt câu hỏi, chắc ta muốn sẽ có người trả lời. Ta là người hỏi, vậy ta hỏi ai? Ai sẽ là người trả lời câu hỏi của ta? Chắc là thầy cô ta; bạn bè anh chị em đồng môn của ta. Các câu hỏi của ta sẽ sớm có người trả lời hơn, nhiều người muốn trả lời hơn nếu câu hỏi có đối tượng được hỏi. Giả dụ như: thầy cô và các bạn cho em hỏi một số vấn đề sau...Hoặc: em còn chưa rõ vấn đề sau, xin được nhờ mọi người chỉ giáo...
    Tên Topic mà bạn mới mở cũng chưa nói lên được nội dung chứa trong nó là gì bạn ạ.
    Chúc bạn sẽ có nhiều câu hỏi thiết thực bổ ích hơn nữa và nhiều người trả lời bạn hơn nữa.

Thân mến.

Sinh viên năm nhất

Default Xin hỏi về thiết kế đường?

Kính thưa quý thầy cô cùng các bạn :
    Vừa rồi trong quá trình làm đồ án em có một số thắc mắc và em đã vào trong diễn đàn để xin ý kiến góp ý của thầy cô và các bạn song do ngôn từ còn nhiều hạn chế nên lời văn còn nhiều thiếu sót, em xin thành thật xin lỗi quý thầy cô cùng các bạn ,rất mong được sự thông cảm của quý thầy cô và các bạn.
    Em cũng nhận được ý kiến góp ý chân thành của thầy em xin chân thành cảm ơn.Đó là một bài học cho bản thân em và nó giúp em trưởng thành hơn .Một lần nữa em xin chân thành xin lỗi và mong được sự góp ý nhiều hơn nữa của thầy cô và các bạn .
    Sau đây em cũng có một số thắc mắc về đồ án xin được sự hướng dẫn ,góp ý của quý thầy cô và các bạn :
    về phần thoát nước em chưa được rõ lắm xin cho em hỏi rãnh đĩnh thường được thiết kế với độ dốc dọc là bao nhiêu ,khoảng cách tối thiểu từ rãnh đĩnh đến đỉnh taluy là bao nhiêu.
    em cũng nhận đươc lời khuyên là chiều dài đoạn nối siêu cao giữa các đường cong có bố trí siêu cao là chỉ đươc lấy giá trị lớn hơn trong hai giá trị tính toán và qui phạm .Thế có đúng không ,nếu đúng thì tại sao lại không được lấy giá trị lớn hơn các giá trị đó .
    Rất mong nhận được sự góp ý của quý thầy cô và các bạn ,em xin chân thành cảm ơn.

Page 2 of 52 FirstFirst 123412 ... LastLast