View Poll Results: Bạn nghĩ nội dung hai đò án đang làm thế nào?

Voters
7. You may not vote on this poll
  • Rất tốt,sẽ rất có ích sau khi đi làm.

6 85.71%
  • Khá hay.

1 14.29%
  • Chẳng gì ích lợi.

0 0%
  • Chà bắt thì làm thôi.

0 0%
Page 3 of 52 FirstFirst 1234513 ... LastLast
Results 21 to 30 of 520

Thread: Đồ án Thiết kế đường I

Ban cố vấn

Rãnh đỉnh được TK với độ dốc dọc >(3-5)%o, giống như rãnh dọc trên cơ sở của địa hình và địc chất cũng như không bị xói lòng rãng và cũng không được lắng đọng phù xa đáy rãnh.
    Khoảng cách tối thiểu từ rãnh đỉnh đến đỉnh taluy là 5m. (Em hãy xem kỹ mục 13.5 TKĐ2).
    Chiều dài đoạn chêm chứ không phải là chiều dài đoạn nối siêu cao giữa 2 đường cong nằm, đã là đoạn chêm m thì rõ ràng phải lớn hơn tổng chiều dài của 2 đoạn nối SC của 2 đường cong đó đúng chưa? lớn hơn là hợp lý, nhất là đối với đường cấp cao vì phải bố trí đường cong chuyển tiếp.

Sinh viên năm nhất

Default Thắc mắc đồ án

Kính gởi Thầy thophan
    Thầy ơi .Độ dốc dọc của đường cong đứng,Độ dốc thiết kế
    chúng ta tính thế nào ạ ?
    Tốc độ của lớp mình làm đồ án chậm lắm Thầy ơi .

Sinh viên năm nhất

Default Tkd1

Kinh gởi Thầy thophan
    Thầy hướng dẩn em xác định loại cống H , V dựa vào Qmax em chọn cống thường loại I , cống chảy không áp . Nhưng khi xác định Qmax thì có một số không nằm trong phạm vi bảng tra . Thầy giúp em nên chọn thế nào cho đúng ? ,Thầy hướng dẩn em cách đưa bản đồ địa hình lên bản vẽ thiết kế bình đồ và chọn phương án tuyến ?

Thành viên danh dự phuongx3's Avatar

Với đặc điểm thoát nước qua đường có yêu cầu thoát nhanh, ta sử dụng cống có chế độ chảy không áp là hợp lý (Hd, V cũng nhỏ), sử dụng cống loại 1 (miệng thẳng để dễ thi công và không áp thì không cần làm loại 2) là hợp lý.
    Sau khi tính toán được Qmax, bạn tra chọn các phương án cống, nếu Q nằm ngoài bảng tra thì bạn dùng cống 2 cửa, 3 cửa, lớn nữa thì dùng cống vuông (khả năng thoát nước rất cao đấy), hay dùng cầu. Lúc này ta chia đều Q cho các cửa (sẽ nhỏ lại) để tra chọn cống.
    Bạn cũng nên chú ý phải đưa ra nhều phương án cống để so sánh, lựa chọn cống hợp lý nhé.
    Cách đưa bình đồ lên bản vẽ - Đây là cách trình bày bản vẽ thôi, làm thế nào cho cân đối, rõ ràng là được. Bạn cũng có thể tham khảo các bản vẽ cũ xem người ta bố trí thế nào, cũng như các nội dung cần thiết trên bản vẽ.
    Chúc làm tốt.

Ban cố vấn

Mình đã trả lời theo thư bạn gửi rồi. Độ dốc dọc của đường đỏ phải thiết kế theo yêu cầu của cấp đường và theo các tiêu chuẩn kỹ thuật đã lựa chon chứ.

Ban cố vấn

Bạn phuongx3 trả lời giup thầy rồi, em làm vậy nhé.

Sinh viên năm nhất

Default tkd1

kính gởi thầy thọ ! em muốn hỏi số lượng đường cong đứng có nhất thiết phải bằng số lần chuyển hướng của tuyến đường không ?
    thầy hướng dẫn em cách vẽ đường đồng mức của bình đồ bằng autocad ?

Sinh viên năm nhất

Biện pháp nâng cao độ an toàn và vận tốc khi xe chạy vào đường cong nằm ?
    Căn cứ vào đâu để có vận tốc thiết kế?
    Mong thầy & các bạn cho em câu trả lời . Em chân thành cảm ơn!

Sinh viên năm nhất

tanthanh đã viêt
    kính gởi thầy thọ ! em muốn hỏi số lượng đường cong đứng có nhất thiết phải bằng số lần chuyển hướng của tuyến đường không ?
    mình xin

Thành viên danh dự r0ckdeath's Avatar

Quote Originally Posted by tanthanh View Post
    - Đường cong đứng: trước hết muốn bố trí phải tùy thuộc vào độ dốc thiết kế ở 2 đoạn liên tiếp nhau. Điều này bạn nên tìm hiểu kỹ trong tiêu chuẩn mới là 4054-05 (cũ là 4054-98) và trong sách Hướng dẫn đồ án thiết kế đường. Còn như bạn nói: "số lần chuyển hướng" là nói về đường cong nằm bạn ạ, chuyển hướng "trái", "phải" phải không bạn
    - Bạn nên tự rèn luyện thêm kỹ năng và kiến thức về Acad để vẽ được đường đồng mức. Trước hết bạn đi scan lại bình đồ (đúng tỷ lệ), sau đó thì tiếp tục đọc sách, rèn thêm Acad để vẽ nhé :smi12:

Page 3 of 52 FirstFirst 1234513 ... LastLast